ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสูตร การจูนเครื่องเสียง เพื่อเป็นแนวทาง หาความพอใจกับเครื่องเสียงที่ติดมาครับ  (อ่าน 25884 ครั้ง)

ออฟไลน์ จา-Thanawat

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 4
ผมติดตั้งเครื่องเสียงมาแต่รู้สึกว่าช่างยังจูนไม่ถูกใจ จะลองจูนใหม่ ลองหาข้อมูลแล้วก็ยังไม่เข้าใจทั้งหมด ดังนี้
การทำ Level matching แบบง่ายๆ ทำอย่างไรและ การจูน Bass Up front จูนอย่างไรครับ
1.วิทยุที่ใช้ เป็นรุ่นที่มากับรถครับ คือ DVD ALPINE 9861
2. AMP ขับกลางแหลม Karstadt รุ่น KAR-SA654ix
3. ลำโพงคู่หน้า SPL K-II คู่หลัง Digital Research : Kevlar DR-K6
4. AMP ขับซับ EMBLAZE ED-800D
5. ลำโพงซับ 10"  Status century 10.4 ตู้ SPM

ผมขอคำแนะนำ วิธีการจูนต่างๆ  :sd23:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 สิงหาคม 2013, 08:41:13 โดย จา-Thanawat »

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
 :L4365:

ส่วนตัวคงไม่มีความรู้พอที่จะช่วยตอบคำถามของพี่จาครับ  :L4387:

แนะนำอย่างนี้ดีมั๊ยครับ ในเมื่อก็ได้เสียตังให้กับร้านติดตั้งไปแล้ว กลับเข้าไปให้เขาจูนให้ถูกใจดีมั๊ยครับ ระหว่างนั้นพี่ก็สอบถามสิ่งที่อยากรู้กับทางร้านไปด้วย เชื่อว่าเขาน่าจะยินดีตอบ และให้ข้อมูลได้ดีกว่านะครับ คหสต  :L4399:

ออฟไลน์ โกโก้-chainat

• Pa Mania
  • *
  • Like: 36

เจ้าของกระทู้ ได้ส่งลิ้งค์นี้ไปถามผมที่ email

ก่อนตอบ ผมขอถามเจ้าของกระทู้ว่าจิตใจหนักแน่นพอที่จะอ่านคำตอบของผมได้อ่ะป่าวครับ
ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
Re: ขอสูตร การจูนเครื่องเสียง เพื่อเป็นแนวทาง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 8 สิงหาคม 2013, 22:07:52 »
เจ้าของกระทู้ ได้ส่งลิ้งค์นี้ไปถามผมที่ email

ก่อนตอบ ผมขอถามเจ้าของกระทู้ว่าจิตใจหนักแน่นพอที่จะอ่านคำตอบของผมได้อ่ะป่าวครับ

อ้าวเหรอครับ งั้นก็ดีเลยครับ ผมห่วงว่าพี่จาจะเหงา รอนาน เลยเข้ามาคั่นรายการนิดหน่อย ปล่อยไก่ไปหรือยังก็ไม่รู้  :sd42:

เอา พี่จาพร้อมก็ให้เสียงหน่อยครับ  :L2756:

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
Re: ขอสูตร การจูนเครื่องเสียง เพื่อเป็นแนวทาง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 8 สิงหาคม 2013, 22:50:20 »

อ้าวเหรอครับ งั้นก็ดีเลยครับ ผมห่วงว่าพี่จาจะเหงา รอนาน เลยเข้ามาคั่นรายการนิดหน่อย ปล่อยไก่ไปหรือยังก็ไม่รู้  :sd42:

เอา พี่จาพร้อมก็ให้เสียงหน่อยครับ  :L2756:

• Pa Mania
  • *

ส่วนตัวคงไม่มีความรู้พอที่จะช่วยตอบคำถามของพี่จาครับ  :L4387:

แนะนำอย่างนี้ดีมั๊ยครับ ในเมื่อก็ได้เสียตังให้กับร้านติดตั้งไปแล้ว กลับเข้าไปให้เขาจูนให้ถูกใจดีมั๊ยครับ ระหว่างนั้นพี่ก็สอบถามสิ่งที่อยากรู้กับทางร้านไปด้วย เชื่อว่าเขาน่าจะยินดีตอบ และให้ข้อมูลได้ดีกว่านะครับ คหสต  :L4399:
ขอบคุณครับพี่กิต

• Pa Mania
  • *

ถ้าเป็นเรื่องความรู้ในส่วนที่ผมไม่เคยรู้ แล้วต้องการที่อยากจะรู้ ก็ต้องยอมรับในสิ่งที่มันควรจะเป็นอยู่แล้วครับ พี่โก้ มีคำแนะนำอะไรได้บ้างหรือเปล่าครับ

• Pa Mania
  • *

ผมเคยแนะนำแบบนี้ให้กับบางท่านในเว็บอื่น...ผลลัพธ์คือผมโดนด่า อย่างเมามันส์จากเจ้าของกระทู้นั้นและเจ้าถิ่นที่นั่น

-เขาถามย้อนกลับมาว่า...ถามที่นี่ไม่ได้เหรอ ถ้าถามไม่ได้จะเปิดเว็บบอรืดไว้ทำไม
+ผมตอบไปว่า...ถามที่นี่ได้ครับ แต่ที่แนะนำให้ไปถามร้านที่คุณซื้อ ร้านที่คุณติด ...ก่อนที่จะมาถามคนอื่นเพื่อจะได้ข้อมูลที่แม่นยำกว่า เพราะเขาเป็นเจ้าของสินค้า เจ้าของระบบ

เหตุผล
1.ร้านที่ขายสินค้า ควรมีข้อมูลสินค้าให้กับคนซื้อ
2.คนที่ออกแบบระบบ ควรมีข้อมูลของสินค้า ก่อนวางระบบ
3.คนติดตั้ง ควรมีข้อมูลความรู้ความเชี่ยวชาญในสินค้าตัวนั้นๆ

และผมได้ถาม (เจ้าของกระทู้ที่เว็บอื่น) กลับไปว่า คุณคิดอย่างไรถึงไปซื้อสินค้าร้านนั้น / คุณคิดอย่างไรถึงให้คนนั้นติดเครื่องเสียงให้กับรถของคุณ

ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

• Pa Mania
  • *
ก่อนที่ผมจะตอบในเว็บนี้ กระทู้นี้

ผมอยากถามเหมือนที่เว็บอื่นได้ป่าววววววววววววครับ

• Pa Mania
  • *

คำแนะนำจากผม ผสมคำถาม

1.วันแรก ก่อนที่จะรับรถนั้นเสียงถูกใจหรือป่าว
2.วันนี้ไม่ถูกใจควรกลับไปร้านเดิม หรือช่างคนเดิมแล้วบอกแนวเสียงที่คุณต้องการ (อย่าหลงคารมณ์เปลี่ยนของ เพิ่มเงิน)
3.ถ้ากลับไป2-3รอบแล้วยังไม่ดี/ไม่ถูกใจ...คุณค่อยกลับมาถามวิธีจูน (เหมือนที่ตั้งกระทู้นี้) ที่นี่ อีกรอบครับ ผมยินดีตอบ

คำว่าเสียงไม่ดี กับคำว่าไม่ถูกใจ...ความหมายมันต่า่งกัน
ทางร้าน/ช่าง อาจจะบอกว่าเสียงดีตามสูตรของเขาแล้ว แต่คุณไม่ถูกใจ...ถ้าเป็นแบบนี้คงต้องจูนแนวใหม่

-------------------------------------
ร้านเดิม ช่างเดิม อาจจะทำได้...แต่คุณไม่มีเวลาให้เขา...หรือมีเวลาให้น้อยยยยยยยยยย เกินไป

• Pa Mania
  • *

ผมเคยแนะนำแบบนี้ให้กับบางท่านในเว็บอื่น...ผลลัพธ์คือผมโดนด่า อย่างเมามันส์จากเจ้าของกระทู้นั้นและเจ้าถิ่นที่นั่น

-เขาถามย้อนกลับมาว่า...ถามที่นี่ไม่ได้เหรอ ถ้าถามไม่ได้จะเปิดเว็บบอรืดไว้ทำไม
+ผมตอบไปว่า...ถามที่นี่ได้ครับ แต่ที่แนะนำให้ไปถามร้านที่คุณซื้อ ร้านที่คุณติด ...ก่อนที่จะมาถามคนอื่นเพื่อจะได้ข้อมูลที่แม่นยำกว่า เพราะเขาเป็นเจ้าของสินค้า เจ้าของระบบ

เหตุผล
1.ร้านที่ขายสินค้า ควรมีข้อมูลสินค้าให้กับคนซื้อ
2.คนที่ออกแบบระบบ ควรมีข้อมูลของสินค้า ก่อนวางระบบ
3.คนติดตั้ง ควรมีข้อมูลความรู้ความเชี่ยวชาญในสินค้าตัวนั้นๆ

และผมได้ถาม (เจ้าของกระทู้ที่เว็บอื่น) กลับไปว่า คุณคิดอย่างไรถึงไปซื้อสินค้าร้านนั้น / คุณคิดอย่างไรถึงให้คนนั้นติดเครื่องเสียงให้กับรถของคุณ

ก่อนที่ผมจะตอบในเว็บนี้ กระทู้นี้

ผมอยากถามเหมือนที่เว็บอื่นได้ป่าววววววววววววครับ
ประสบการณ์มันสอนให้เราเข้าใจสภาพความเป็นไปในสังคม ผมขอตอบในส่วนของผมนะครับพี่โก้ สำหรับผม ก็แล้วแต่พี่โก้หล่ะครับ แต่ถ้าพี่โก้ได้ตอบกระทู้ของผมไปแล้ว ผมก็ยินดีน้อมรับคำแนะนำครับผม ไม่ได้คิดไรไปมากกว่านี้เลยครับ เพราะผมต้องการรู้ตามกระทู้เท่านั้นครับ  :sd23:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 สิงหาคม 2013, 09:48:43 โดย จา-Thanawat »

• Pa Mania
  • *
คำแนะนำจากผม ผสมคำถาม

1.วันแรก ก่อนที่จะรับรถนั้นเสียงถูกใจหรือป่าว
เนื่องจากเป็นชุดเครื่องเสียงในรถที่ติดเพิ่มครั้งแรก ปกติฟังแต่ของเดิมๆในรถครับ ตอบได้ไม่เต็มปากครับ
2.วันนี้ไม่ถูกใจควรกลับไปร้านเดิม หรือช่างคนเดิมแล้วบอกแนวเสียงที่คุณต้องการ (อย่าหลงคารมณ์เปลี่ยนของ เพิ่มเงิน)
ขอบคุณครับ
3.ถ้ากลับไป2-3รอบแล้วยังไม่ดี/ไม่ถูกใจ...คุณค่อยกลับมาถามวิธีจูน (เหมือนที่ตั้งกระทู้นี้) ที่นี่ อีกรอบครับ ผมยินดีตอบ
ขอบคุณครับ

คำว่าเสียงไม่ดี กับคำว่าไม่ถูกใจ...ความหมายมันต่างกัน
คำว่าเสียงไม่ดีเป็นไปได้ที่ผมไม่มีความรู้ทางเรื่องนี้เลยจึงไม่สามารถตอบได้ชัดเจนมากครับ คงต้องใช้ประสบการณ์ในการฟังให้มากกว่านี้ครับ ส่วนคำว่าไม่ถูกใจคือเวลาเปิดดังขึ้นหน่อยบางช่วงเสียงแหลมมันเข้าหูมากๆ จนรู้สึกว่ามันไม่ปลอดภัยต่อหูครับ เปิดเบาเสียงแหลมไม่เป็นไรแต่เบสมันออกน้อยไปหน่อยครับ
ทางร้าน/ช่าง อาจจะบอกว่าเสียงดีตามสูตรของเขาแล้ว แต่คุณไม่ถูกใจ...ถ้าเป็นแบบนี้คงต้องจูนแนวใหม่
ขอบคุณครับ

-------------------------------------
ร้านเดิม ช่างเดิม อาจจะทำได้...แต่คุณไม่มีเวลาให้เขา...หรือมีเวลาให้น้อยยยยยยยยยย เกินไป
ปกติผมไม่รู้ว่าจะทำกี่ ชม. กี่วัน แต่ก่อนทำผมได้ถามเจ้าของร้านก่อนแล้วครับ และตกลงกันได้ครับ แต่อาจจะเป็นเพราะชุดนี้เป็นชุดแรกที่ผมติดมา ผมก็ต้องใช้มัน ศึกษามัน เพื่อจะได้ใช้มันให้ได้ประโยชน์เต็มที่มากที่สุดครับ เพราะร้านจัดชุดให้ทั้งหมดครับ

• Pa Mania
  • *

ตอบ

การจูนเสียง มีหัวใจหลักอยูที่

- cross point ...crossover
- gain level
- phase
- slope

- EQ อีคิว / อีควอไรเซอร์ จะอยู่อันดับสุดท้าย ( ถ้าสินค้าส่วนใหญ่ สเปคค่อนข้างดี )

----------------------------

ติดตั้งแน่นหนาแข็งแรง และออกแบบการจูนเสียง ไว้ก่อนที่เสียงจะเริ่มดัง จะทำให้เสียงออกมาชัดเจน ไม่คุมเครือ ในลำโพงแต่ละดอก แต่ละย่านความถี่เสียง  ( บางท่านใช้คำว่า หัวโน้ต / รอยต่อ )

ถ้าสมาชิกเข้าใจตรงนี้ จะทำให้ประหยัดเวลาใจการกดปุ่มมั่ว จูนมั่วครับ
หมายถึงต้องศึกษาคำศัพท์ ศึกษาแต่ละปุ่มก่อนจูน

*แต่ก่อนที่จะจูน มันต้องเริ่มตั้งแต่การออกแบบระบบครับ
ถ้าออกแบบผิดตั้งแต่แรก ถึงแม้จะจูนเก่งอย่างไร ก็ไร้ค่า เสียเวลาป่าว

ยกตัวอย่างเทียบเคียงกับการกินก๊วยเตี๋ยว...ถ้าเริ่มชิมช้อนแรกไม่อร่อย (หมาไม่แร๊ก) ให้ปรุงอย่างไรก็ไม่มีทางอร่อยครับ

-เครื่องเสียงเช่นเดียวกัน ถ้าผิดตั้งแต่ออกแบบระบบ...คงยากที่จะจูนแล้วเสียงดี

• Pa Mania
  • *

ก่อนคิดจะติดตั้งเครื่องเสียง ให้คิดถึงข่าวการทำศัลยกรรม ที่คนผิดหวังมีมากกว่าคนสมหวังเพราะคนส่วนใหญ่ตามหาหมอ ราคาถูก

รพ.ดีๆ สถาบันดีๆส่วนใหญ่จะแพงกว่า
แต่ผลลัพธ์ดีกว่า
------------------------

หลายๆครั้งการออกแบบระบบที่ผิดตั้งแต่แรก เนื่องมาจากมักง่าย / ไม่รู้ / หรือต้องการจัดชุดโปรโมชั่นราคาถูก เพื่อเอาใจคนที่ต้องการราคาถูกกว่า

คันในกระทู้ ผิด ในการออกแบบระบบที่ใช้ลำโพงหน้าแยกชิ้น / แต่ใช้ลำโพงหลังแบบรวมชิ้น
ผมบอกว่าการจัดชุดแบบนี้ผิด...มีคนเถียงทุกที เขาเถียงว่าร้านเกือบทั้งประเทศไทย เขาก็จัดชุดแบบนี้กันทั้งนั้น

ผมอยากบอกว่า ผิดกันค่อนประเทศไงครับ

• Pa Mania
  • *
ส่วนใหญ่ ผมจะใช้ลำโพงหน้า และหลังเหมือนกัน เช่นหน้าแยกชิ้น หลังต้องแยกชิ้น
หรือหน้ารวมชิ้น หลังต้องรวมชิ้น
100คัน ผมจะพยายามแนะนำแบบนี้ทุกคัน (เหมือนกัน ไม่ได้แปลว่ายี่ห้อเดียวกันน่ะครับ)

แต่ก็ต้องแหกกฎบ้างประมาณปีละ 1-2คัน เพราะเจ้าของรถบางคันต้องการแบบที่เขาอยากได้

• Pa Mania
  • *
คิด ออกแบบ วางแผนก่อนซื้อของ

คิด ออกแบบ วางแผนก่อนติดตั้ง

คิด ออกแบบ วางแผนก่อนจูน

คนเล่นเครื่องเสียง ปี 2013 ควรใส่ใจ

ลำโพงหน้า และลำโพงหลัง ควรใช้ระบบเดียวกันด้วยเหตุผลการทำงานของดอกลำโพงที่ผ่านครอสโอเวอร์แต่ละ ออเดอร์ มีผลโดยรวมต่อระบบเสียงทั้งคัน

พิมท์อังกฤษ
1st order
2nd order
3rd order
4th order

พูดภาษาอังกฤษ
first order
second order
third order
fourth order

พูดภาษาไทย
ออเดอร์ ที่หนึ่ง
ออเดอร์ ที่สอง
ออเดอร์ ที่สาม
ออเดอร์ ที่สี่

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
พี่โกโก้มาทีเป็น series เลย  :L6419: :L6419: ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ น่าจะเป็นประโยชน์กับผู้สนใจเรื่องเครื่อเสียงท่านอื่นด้วย  :sd23: :sd23:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *

ผมอยากให้สมาชิก pamania มีข้อมูลด้านเทคนิคมากกว่าคนทั่วไป
ผมอยากให้สมาชิก pamania มีข้อมูลด้านเทคนิคมากกว่าข้อมูลด้านราคาว่าที่ไหนถูกกว่า

จำง่ายๆ
ลำโพงหน้าเป็นแบบแยกชิ้น ต้องใช้ลำโพงหลังแบบแยกชิ้น

ห้ามมั่วใช้ลำโพงหน้า-หลัง คนละแบบกัน (ยกเว้นต้องการราคาถูก / ต้องการเร็วๆ)

• Pa Mania
  • *

ปกติผมไม่รู้ว่าจะทำกี่ ชม. กี่วัน แต่ก่อนทำผมได้ถามเจ้าของร้านก่อนแล้วครับ และตกลงกันได้ครับ แต่อาจจะเป็นเพราะชุดนี้เป็นชุดแรกที่ผมติดมา ผมก็ต้องใช้มัน ศึกษามัน เพื่อจะได้ใช้มันให้ได้ประโยชน์เต็มที่มากที่สุดครับ เพราะร้านจัดชุดให้ทั้งหมดครับ

เรื่องวันและเวลาในการจอดติดเครื่องเสียง มันคือปัญหาของหลายๆท่าน ไม่ใช่แค่คุณจา
เพราะมีอีกหลายท่านในปาเจโร่ ที่คุยกับผมแล้วติดปัญหาเรื่องเวลา

ร้านผมมีช่าง 15คน เพราะฉนั้นผมสามารถทำรถให้ทุกท่านเสร็จได้ภายในวันเดียว
แต่ผลลัพธ์ทางคุณภาพเสียง คงไม่ได้อ่ะครับ
-----------------------------

ผมแจ้งไปว่าต้องจอด2-4วัน เจ้าของรถไม่ ok
พอไปร้านอื่น ร้านนั้นบอกวันเดียวเสร็จ...เจ้าของรถบางท่าน ok จอดรถวันเดียว...ติดเสร็จได้แต่ของได้แต่สินค้า...ไม่ได้คุณภาพเสียง

• Pa Mania
  • *

เมื่อตะกี้ รับโทรศัพท์สดๆร้อนๆ ปรึกษาเรื่องแก้ไขเครื่องเสียง
เขาบอกว่าย้ายมา 2ร้านแล้วครับ

ร้านที่ 1 ติดเสร็จไม่อยากรับรถออกจากร้านเลย เพราะรู้สึกว่าของเดิมๆ เสียงดีกว่า
อีก7วันไปร้านที่ 2 ใส่เพาเวอร์แอมป์อีกตัว ได้เสียงดังขึ้น แต่ไม่ไพเราะ

พอผมบอกว่าร้านผมรับปรับปรุงแก้ไข เปลี่ยนบางอย่างเพิ่มสินค้าบางอย่างเข้าไป ราคาเริ่มต้น 36,000บาท + เวลาอย่างต่ำ 2วัน

-เขาบอกว่าแพงจัง นานจัง