ผู้เขียน หัวข้อ: รายละเอียดการเคลมเทอร์โบ  (อ่าน 22918 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
รายละเอียดการเคลมเทอร์โบ
« เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2013, 11:09:43 »
พอดีวันนี้เข้าไปให้ช่างที่ศูนย์ทำการตรวจสอบเทอร์โบเพื่อขอเคลม....หลังจากตรวจสอบแล้วทางฝ่ายอะไหล่แจ้งมาว่าจะทำเรื่องเคลมให้ โดยตอนนี้ก็ทำการขันแน่น อัดกาว มาให้ใช้ไปก่อน......ระหว่างที่คุยกับฝ่ายอะไหล่ ผมก็ถามรายละเอียดการเคลมเทอร์โบ.....ได้มีโอกาสอ่านเอกสารรายละเอียดการเคลมเทอร์โบจาก MMTH....สรุปเนื้อหามาแชร์ไว้เพื่อเป็นข้อมูลนะครับ

สาเหตุของปัญหา

ประเด็นปัญหาของเทอร์โบนี้เกิดจากปริมาณปะเก็นเหลว ค่าแรงขันทอร์คของชุดหน้าแปลนเทอร์โบ หรือพื้นที่ของการซีลไม่เพียงพอ ซึ่งประเด็นทั้งหมดนั้นได้ถูกแก้ไขจากทางผู้ผลิตแล้วตั้งแต่วันที่ 20 กพ. 2555 แต่ยังคงพบปัญหาน้ำมันรั่วซึมที่หน้าแปลนเทอร์โบด้านอัดอากาศยังคงอยู่ ซึ่งสาเหตุมาจากประเก็นเหลวไม่ขยายตัวมากเท่าที่ควร หลังจากได้รับความร้อนจากการทำงานของเทอร์โบ จึงทำให้ไอน้ำมันเครื่องบางส่วนสามารถรั่วซึมออกมาบริเวณหน้าแปลนได้

การปรับปรุง

ทางผู้ผลิตได้ทำการปรับปรุงกระบวนการผลิต โดยปรับปรุงรูปร่างของเสื้อเทอร์โบด้านอัดอากาศ ให้มีพื้นที่เพิ่มขึ้น สามารถทำการซีลด้วยปะเก็นเหลวให้ได้มากขึ้นกว่าเดิม และเปลี่ยนวิธีการขันยึดหน้าแปลนเทอร์โบด้านอัดอากาศ จากเดิมใช้แหวนรองน็อตให้เปลี่ยนเป็นการใช้แผ่นโลหะที่มีรูปร่างเหมาะสมแทน

กำหนดการปรับปรุง

รถที่ผลิตหลังจากวันที่ 16 กพ. 2556 ได้มีการประกอบเทอร์โบที่ได้รับการปรับปรุงแล้ว

การทำเคลม

ถ้าเป็นรถที่ประกอบก่อนวันที่ 16 กพ. 2556 ให้ทำการเคลมตามขั้นตอนปกติผ่านระบบ WSC แต่ถ้ารถที่ทำการผลิตหลังวันที่ 16 กพ. 2556 จะต้องทำการเคลมผ่านระบบ PQR และต้องติดต่อกับทาง Tech Line เพื่อทำเรื่องตรวจสอบก่อนอนุมัติเคลม
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
Re: รายละเอียดการเคลมเทอร์โบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2013, 11:13:30 »
แล้ว รถ ที่เคย ผ่านการ เคลม มาหนึ่งครั้ง จะเข้าข่ายข้อไหนครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2013, 11:14:13 »
จะเห็นได้ว่า Y2013 นั้น ทาง MMTH ได้ทำการปรับปรุงตัวเทอร์โบแล้ว...และคงเชื่อมั่นในการปรับปรุงใหม่พอสมควร.....ซึ่งก็ทำให้ผู้ซื้ออาจเชื่อมั่นได้มากขึ้นนะครับ.....ส่วนรถที่เป็น Y2011 และ Y2012 ก็วิ่งไล่เคลมกันต่อไป

แต่มองโลกในแง่ดี.....MMTH รู้ปัญหา และแจ้งมายังศูนย์บริการแล้วว่ามีปัญหาแบบนี้....พร้อมทั้งกำหนดขั้นตอนในการเคลมไว้ให้ชัดเจนอยู่แล้ว......สำหรับ Y2011 และ Y2012 การเคลมมีขั้นตอนชัดเจน และไม่น่ายาก เพราะในเอกสารแจ้งอยู่แล้วว่ารถมีปัญหา พร้อมทั้งมีการแนะนำให้กรอก code ต่างๆ ในแบบ form การเคลมไว้ให้ศูนย์บริการด้วย (ส่วนนี้ผมไม่ได้เอามาแชร์นะครับ คิดว่าน่าจะเป็นความลับ)......แต่ Y2013 ถ้ามีอาการรั่วอีก....การเคลมจะยากกว่านะครับ เพราะฝ่ายเทคนิคเขามั่นใจว่ามันไม่เป็นอีก ดังนั้นถ้ามีรถ Y2013 เป็น....ในเคสแรกๆ ทางฝ่ายเทคนิคคงจะขอตรวจสอบ....คงใช้ระยะเวลานานขึ้น และยุ่งยากมากขึ้นนะครับ

แจ้งไว้เป็นข้อมูลครับ
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2013, 11:17:23 »
แล้ว รถ ที่เคย ผ่านการ เคลม มาหนึ่งครั้ง จะเข้าข่ายข้อไหนครับ

ก็น่าจะเข้าข่ายการเคลมปกตินะครับ....ถ้าที่เคลมมายังเป็นเทอร์โบรุ่นเดิม.....ยกเว้นเทอร์โบที่ใส่มาใหม่เป็นเทอร์โบรุ่นใหม่ Y2013 ที่ปรับปรุงแล้ว ถ้าเป็นรุ่นใหม่นี่ ฝ่ายเทคนิคคงขอตรวจสอบก่อนครับ

เทอร์โบรุ่นเดิม กับรุ่นใหม่สังเกตุไม่ยากครับ....สังเกตุที่น็อตหน้าแปลนด้านอัดอากาศ (ด้านที่มีท่ออากาศวิ่งเข้า)....ถ้าตัวรองน็อตเป็นแหวน แสดงว่าเป็นรุ่นเดิม แต่ถ้าตัวรองน็อตเป็นแผ่นโลหะใหญ่กว่าแหวน รูปร่างคล้ายๆ 4 เหลื่ยมคางหมู....อันนั้นเป็นรุ่นใหม่ที่ปรับปรุงแล้วครับ

พี่ต๋อง ถ่ายรูปเทอร์โบมาก็ได้ครับ เดี๋ยวดูให้
 :L4399: :L4399:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2013, 11:29:12 »

ขอบคุณครับพี่ตาม

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2013, 12:00:50 »
ผม ขออนุญาติ จะลอง pirnt หน้าที่ไปให้ที่ 0 บุรีรัมย์อ่านดู เผื่อจะมีอะไรเปลี่ยนแปลงบ้าง
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2013, 12:08:52 »
พี่ชินครับ ผมว่าพี่ชินใช้วิธีการคุยเอาดีกว่าครับ เอกสารที่ผมเอามาแชร์เป็นเอกสารภายใน ถ้าprint ไปให้ศูนย์อื่นอ่านเดี๋ยวกลายเป็นปัญหากะแหล่งข่าวผมได้ครับ :L4399:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2013, 12:10:53 »

ขอบคุณครับพี่ตาม

พี่ต๋องครับ ขอรูปสุดท้ายแบบชัดๆนิดครับ ใช้แฟลชหน่อยครับ เห็นฐานน็อตไม่ชัด เดี๋ยวบอกผิดซวยเลย

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2013, 12:13:20 »
พี่ชินครับ ผมว่าพี่ชินใช้วิธีการคุยเอาดีกว่าครับ เอกสารที่ผมเอามาแชร์เป็นเอกสารภายใน ถ้าprint ไปให้ศูนย์อื่นอ่านเดี๋ยวกลายเป็นปัญหากะแหล่งข่าวผมได้ครับ :L4399:

ครับพี่ตาม เดี๋ยวอาทิตย์หน้าจะเข้าไปคุย... แต่เรื่องดันรางนี่สิจะเป็นปัญหา คงต้องใช้วิธีขอร้องเอาแหละครับ แต่คิดไว้ในใจแล้ว เรื่องคงถึง MMTH แล้ว  :sd21:
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2013, 12:24:12 »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2013, 13:10:51 »

Turbo รุ่นเดิมก่อนปรับปรุงครับพี่ต๋อง ลองเข้าเคลมดูครับ ที่0ไม่รู้หรอกครับเรื่องเคลมมาแล้ว ประวัติการเคลมพี่อยู่ที่0เดิมกับ MMTH ถ้าตอนทำเรื่องเข้าไป MMTH ไม่รื้อค้นประวัติมากๆ น่าจะผ่านครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2013, 13:20:00 »
เคลมลูกแรก ที่ ศูนย์มิตซูสาทร 29/8/55 คลับคล้ายว่า พนักงาน บันทึก ลงใน สมุดเข้ารับบริการ เดี๋ยวลอง วัดดวง คนประเมินคือใคร น้าหน่อย หรือ คุณน้ำผึ้ง อะครับ  :L2739:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 2 สิงหาคม 2013, 23:17:02 »
เคลมลูกแรก ที่ ศูนย์มิตซูสาทร 29/8/55 คลับคล้ายว่า พนักงาน บันทึก ลงใน สมุดเข้ารับบริการ เดี๋ยวลอง วัดดวง คนประเมินคือใคร น้าหน่อย หรือ คุณน้ำผึ้ง อะครับ  :L2739:

เคลมที่ศูนย์เดียวกันเลยครับ

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 2 สิงหาคม 2013, 23:48:26 »

พี่ต๋องเคลมครั้งแรกที่สาทรครับ ครั้งนี้มาเคลมที่ราชพฤกษ์ แต่ในสมุดประจำรถดันมีเขียนไว้ว่าเคยเคลมมาแล้ว คงเป็น0สาทรเขียนไว้ แรกๆทางราชพฤกษ์ก็ลังเล เพราะเคลมมาแล้วหนนึง และวันก่อนเพิ่งรับเคลมรถผม วันต่อมารับเคลมรถพี่เจมส์อีก รถพี่ต๋องมาคันที่3 ติดๆกันแบบนี้0ชักจะงอแง แต่พอคุยขอร้องกันดีๆก็ ok ครับ 0จะทำเรื่องส่งไปที่ MMTH ให้พิจารณาอนุมัติอีกทีครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 3 สิงหาคม 2013, 12:52:02 »

พี่ต๋องเคลมครั้งแรกที่สาทรครับ ครั้งนี้มาเคลมที่ราชพฤกษ์ แต่ในสมุดประจำรถดันมีเขียนไว้ว่าเคยเคลมมาแล้ว คงเป็น0สาทรเขียนไว้ แรกๆทางราชพฤกษ์ก็ลังเล เพราะเคลมมาแล้วหนนึง และวันก่อนเพิ่งรับเคลมรถผม วันต่อมารับเคลมรถพี่เจมส์อีก รถพี่ต๋องมาคันที่3 ติดๆกันแบบนี้0ชักจะงอแง แต่พอคุยขอร้องกันดีๆก็ ok ครับ 0จะทำเรื่องส่งไปที่ MMTH ให้พิจารณาอนุมัติอีกทีครับ
:L2756: :L2756: :L2756:

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 3 สิงหาคม 2013, 12:57:07 »
ขอบคุณข้อมูลจากพี่ตูมตามมากครับ  :sd23:
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 5 สิงหาคม 2013, 23:48:35 »

ปัจจุบันผมเป็นลูกค้าประจำศูนย์สาทรอยู่ครับ ศูนย์นี้ไม่ว่าจะเข้าไปทำอะไรนิดๆหน่อยๆก็ตาม น้องน้ำมนต์จนท.รับรถจะบันทึกไว้ในสมุดคู่มือทั้งหมด ลำพังดูข้อมูลที่บันทึกไว้คงไม่ได้ช่วยอะไรเพราะแต่ละศูนย์ยังไม่ออนไลน์กันเลย เผื่อไว้คราวหน้าถ้าน้องโบมีปัญหางอแงอีกคงต้องขอลองไปใช้บริการศูนย์ราชพฤกษ์ดูบ้างครับ

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่ดิษฐ์ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 16
  • ครูคือผู้ให้
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 6 สิงหาคม 2013, 20:59:49 »
ดูหอยทุกวันครับ กลัวเยิ้มเหมือนกับพี่ชิน ยังใช้ได้ไม่มีเยิ้ม   :sd42: :sd42: :sd42:    :L2901:
ดิษฐ์ บุรีรัมย์ ปาเจโร่สปอร์ต 4WD กง9540 บุรีรัมย์

ออฟไลน์ โอเล่ WonNonCook

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 6 สิงหาคม 2013, 23:06:07 »
ผมออกรถ 7กุมภา2556 ได้เคลมทั้งลูกครับเพราะออกรถก่อนวันที่16 กุมภา ตอนนี้รออะไหล่อยู่ครับ (รอมา2อาทิตย์แล้ว)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2013, 21:34:39 »
หลังจากผ่านไป 2 อาทิตย์....ในที่สุดเมื่อวันอังคาร เสียงหวานๆของคุณน้ำผึ้งสาวสวยแห่งแคมป์ราชพฤกษ์ก็โทรมาแจ้งว่า น้องโบมาแล้ว...ให้เข้าไปดำเนินการเปลี่ยนได้เลย.....วันนี้ฤกษ์งามยามดี...เลยเข้าไปจัดการซะเลยครับ

มาแต่เช้า เพราะกลัวไม่ได้คิวแรก....ที่ไหนได้ ไม่ต้องมาเช้าก็ได้....เพราะวันนี้ทั้งวันมีรถเข้า 0 นี้แค่ 3 คัน  :L2754: :L2754:

วันนี้เข้าไปเพื่อเปลี่ยนเทอร์โบแล้ว....ยังเข้าไปเช็ค70000 ด้วย.....เข้าไปคุยกับช่าง ช่างบอกว่าเดี๋ยวขอเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง น้ำมันเฟืองท้าย (อันนี้สั่งเพิ่ม) ให้ก่อน...แล้วค่อยถอดน้องโบ.....ก็เลยยังไม่ได้เห็นน้องโบใหม่......เดินวนไปวนมา.....ไปเห็นน้องปาขาวเพิ่งมาใหม่จอดสงบนิ่งอยู่คันนึง.....เลยไปถามเซลขอดูรายละเอียดวันประกอบรถ....ปรากฏว่าเป็นรถที่ประกอบเดือนมีนา 56 ........ ได้การละ.....อยากเห็นมานานแล้ว น้องโบ 2013 ที่เขาว่ากันว่าแก้ไขเรื่องรั่วแล้ว.....เลยจัดการเปิดฝากระโปรงส่องหอยดูหน่อย.......เรียกฝ่ายอะไหล่มาดูแล้วชี้บอกวิธีการดูโบ 2013 ว่าดูอย่างไร (ฝ่ายอะไหล่ยังดูไม่เป็นนะครับ)

อันนี้เป็นภาพของน้องโบว์2013 สังเกตุที่ฐานน็อต จะไม่เป็นแหวนนะครับ แต่จะเป็นแผ่นเหล็กรูปร่างคล้าย 5 เหลี่ยมมาแปะไว้แทน เพื่อสร้างแรงดันให้การขันแน่นที่น็อตให้กระจายทั่วหน้าแปลน

ลองเทียบรูปบนกับรูปนี้นะครับ....อันนี้โบเดิมครับ...สังเกตุที่ฐานน็อตจะเป็นแค่แหวนตัวเล็กๆ