ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมห้องนี้..กระทู้น้อยจัง..พี่ปามาเนียท่านใดติดแก๊สแล้วบ้าง..แนะนำตัวหน่อยครับ  (อ่าน 50892 ครั้ง)

ออฟไลน์ ที 2930

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
ครับพี่เดียว
ผมก็เข้าใจว่าไม่มน่าจะ คชจ หรือถ้ามี ก็ไม่น่าถึง 1,000 บาท
ศุูนย์ของพี่เดียว ที่ไหนหรือครับ ได้เอาไว้อ้างอิงถูก
ศูนย์ที่ผมออกรถ จะให้ทำอะไรคิดเงินตลอดเลยแย่มาก ๆ ละ
ผมก็โดนไป 2000 มิตรซูรุ่งเจริญ (ศูนย์อ้างว่าถ้าติดที่ 0 จะไม่เสีย ถ้าติดจากที่อื่นต้องเสียเพื่องเลี่ยงตรวจ)

ออฟไลน์ วัฒน์ หลักสี่

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
ผมก็โดนไป 2000 มิตรซูรุ่งเจริญ (ศูนย์อ้างว่าถ้าติดที่ 0 จะไม่เสีย ถ้าติดจากที่อื่นต้องเสียเพื่องเลี่ยงตรวจ)

จริง ๆ มันเกินไปหรือป่าวครับ ผมคิดว่า เราซื้อรถราคาเป็นล้าน บริการแบบนี้ มาคิดเงินยิบย่อยกับลูกค้า มันเสียความรู้สึกนะครับ
อันนี้ ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ คิดว่าถ้ามันเป็นเสียเงินเป็นพัน ผมยอมลางานไปดำเนินการเองดีกว่า พี่ ๆ ใครเสีย
ค่าใช้จ่ายให้กับศูนย์เท่าไหร่ มาแชร์กันครับ ผมเองก็อยากรู้ว่ามันมีมาตรฐานเหมือนกันทุกศูนย์มั้ย
Pajero Sport รถในฝัน แต่วันนี้คือได้ครอบครองแล้วจริง ๆ

ออฟไลน์ ย้ง บางซื่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
 :L6419:

ทุกวันนี้ผมก็ยังไม่ได้ไปทำเรื่องเปลี่ยนเชื้อเพลิงเลยครับ ไม่รู้จะมีผลอะไรรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
มาคอนเฟิร์มกับพี่วัฒน์ด้วยคนครับ ผมไม่เสียค่าใช้จ่ายซักบาทเหมือนพี่เดียวเลยครับ  :L6419:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ เดียว ณัฐพงษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
  • ล้มได้ก็ลุกได้
ครับพี่เดียว
ผมก็เข้าใจว่าไม่มน่าจะ คชจ หรือถ้ามี ก็ไม่น่าถึง 1,000 บาท
ศุูนย์ของพี่เดียว ที่ไหนหรือครับ ได้เอาไว้อ้างอิงถูก
ศูนย์ที่ผมออกรถ จะให้ทำอะไรคิดเงินตลอดเลยแย่มาก ๆ ละ

ของผม ศูนย์ มิตซูสแกนอินเตอร์ ตรงปากเกร็ดครับพี่วัฒน์ (ขอโทษทีครับตอบช้าไปหน่อย  :L4399:)
นอนน้อย แต่ 100%

ออฟไลน์ อาท Mania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
Pajero V6 ฺสีดำ มารายงานตัว ครับ
ติดแก๊ส ตอน 18,000 Km. ติด ของ SCG LEAF ครับ ตอนนี้เจอปัญหา ขับมาดีๆ พอมาชลอตอนจะเข้าไปแฟง หรือ รอบ ต่ำๆ จะดับครับ. เข้าไปแก้หลายรอบแล้ว แต่ยังไม่หายครับ...

แนะนำด้วยครับ พี่ๆ

ออฟไลน์ เหน่ง V6

• Pa Mania
  • *
  • Like: 56
Pajero V6 ฺสีดำ มารายงานตัว ครับ
ติดแก๊ส ตอน 18,000 Km. ติด ของ SCG LEAF ครับ ตอนนี้เจอปัญหา ขับมาดีๆ พอมาชลอตอนจะเข้าไปแฟง หรือ รอบ ต่ำๆ จะดับครับ. เข้าไปแก้หลายรอบแล้ว แต่ยังไม่หายครับ...

ที่พี่อาทเข้าไปเช็ค เค้าแจ้งว่าตรวจเช็คตรงไหนบ้างครับ รบกวนขอรายละเอียดเพิ่มเติมหน่อยครับ

ขอแนะนำให้พี่อาจลองไปล้างปีกผีเสื้อดูนะครับ ส่วนเรื่องวาร์วของ v6 เป็นแบบอัตโนมัติ ไม่ต้องตั้งนะครับ

ขอให้หายไวๆ ยังไงทำอะไรไปแล้ว รบกวนพี่อาทเข้ามาให้ข้อมูลเพื่อเป็นแนวทางสำหรับพี่ๆ ท่านอื่นด้วยนะครับ เผื่อเจอปัญหาเดียวกันจะได้แก้กันได้ถูกครับ

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
อีกเวป เขาบอกว่า V6 จะต้องตั้งวาล์วน่ะพี่เหน่ง ยกเว้น 2.4 ไม่ต้องตั้ง ข้อเท็จจริงไม่รู้เป็นเช่นไรแน่

ออฟไลน์ เหน่ง V6

• Pa Mania
  • *
  • Like: 56
อีกเวป เขาบอกว่า V6 จะต้องตั้งวาล์วน่ะพี่เหน่ง ยกเว้น 2.4 ไม่ต้องตั้ง ข้อเท็จจริงไม่รู้เป็นเช่นไรแน่

ผมเคยหาข้อมูลเรื่องว่า v6 เป็นวาร์วแบบใด อยู่พักนึงเหมือนกันครับ และเคยโทรไปถามทาง mmth ได้รับคำตอบว่าของเราเป็นวาร์วแบบอัตโนมัติ ครับ

การทำงานของวาร์วอัตโนมัติ คือถ้ามีการคลาดเคลือนของระยะวาร์ว ทางระบบ จะขยับวาร์วให้อยู่ในระยะเองครับ แต่ในระยะยาว เมื่อวาร์วยันจนสุดแล้ว

ไม่มีระยะให้ขยับแล้ว เราถึงต้องเปลี่ยนชุดวาร์วครับ แต่กว่าจะถึงตรงนั้น หลายแสนโลอยู่นะครับ

ส่วนเรื่องอีกเวป ผมก็เคยเข้าไปอ่านครับ แต่ผมแยกข้อมูลเป็น 2 ส่วนครับ

วาร์วแบบธรรมดา หรือ อัตโนมัติ

-ส่วนนี้ถ้าเป็นแบบธรรมดาต้องมีการตั้งวาร์วทุก 4 หมื่นโลเป็นอย่างน้อยครับ
-วาร์ว อัตโนมัติ ไม่มีความจำเป็นต้องไปตั้ง(ไม่ใช้ว่าตั้งไม่ได้นะครับ) สุดท้ายเราให้ช่างตั้งมันก็จะกลับไปตั้งเองของมันอยู่แล้ว อันนี้ก็อยุ่ที่ความสบายใจครับ

ที่ผมบอกว่าไม่ต้องตั้งวาร์ว เนื่องจากผมพยายามเข้าใจการทำงานของวาร์ว 2 ประเภท ก่อนว่าแตกต่างกันอย่างไรครับ แล้วผมก็ตัดสินใจว่าจะต้องทำอย่างไรครับ

กรณีนี้ก็ยังไม่ใช่คำตอบที่ถูกต้องที่สุดนะครับ ผมยังไม่เจอคำตอบใหม่ที่มีเหตุผลมากกว่านี้เลยยังไม่ทำให้เปลี่ยนความคิดครับ แต่ถ้าพี่ๆ ที่มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์ที่จะกรุณาเข้ามาให้ข้อมูลที่ถูกต้องจะเป็นพระคุณมากครับ

ก็ให้ข้อมูลไว้ประกอบการตัดสินใจนะครับ ส่วนการตัดสินใจเป็นสิทธิของพี่ๆ แต่ละท่านครับผม

• Pa Mania
  • *
ที่พี่อาทเข้าไปเช็ค เค้าแจ้งว่าตรวจเช็คตรงไหนบ้างครับ รบกวนขอรายละเอียดเพิ่มเติมหน่อยครับ

ขอแนะนำให้พี่อาจลองไปล้างปีกผีเสื้อดูนะครับ ส่วนเรื่องวาร์วของ v6 เป็นแบบอัตโนมัติ ไม่ต้องตั้งนะครับ

ขอให้หายไวๆ ยังไงทำอะไรไปแล้ว รบกวนพี่อาทเข้ามาให้ข้อมูลเพื่อเป็นแนวทางสำหรับพี่ๆ ท่านอื่นด้วยนะครับ เผื่อเจอปัญหาเดียวกันจะได้แก้กันได้ถูกครับ

พี่ครับผมเอาไป 2 รอบ เค้าบอกว่า เช็คให้หมดแล้วเช็คทุกอย่างเลย เค้าบอกว่าปกติ เลยเอา กล่องไปจูนให้ใหม่  แต่ก็ยังเป็นเหมือนเดิมครับ.

เคยอ่านเจอของหงส์ทองกะเป็นเหมือนกัน แต่เค้าต้องตั้งระยะหัวฉีดใหม่อ่ะครับถึงจะหาย.. :sd21: :sd21:

ออฟไลน์ โจ้ (ลำลูกกา)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10

:sd01: พี่อาทครับ หลังจากดมแก๊สมา วิ่งได้กี่โลแล้วครับ กลองติ๊ก กับกลองหลัก เปลี่ยนบ้างยังครับ หม้อต้มอะไรครับขอ ข้อมูลเพิ่มหน่อยครับผม เบาดับส่วนใหญ่น่าจะ มาบาง เนาะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กันยายน 2014, 15:13:21 โดย โจ้ (ลำลูกกา) »

ออฟไลน์ บูรณ์_จันทบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
  • มีสติ มีสตางค์
สวัสดีครับ
  ของผมติดตั้งแต่ 200 โลครับ ติดที่ โอสุ
AC Stag 300 Presmium + Hana Blue + Tomasetto at13 + ถังโดนัท 72 ลิตร
วิ่งประมาณ 1.8 - 2.2 / กม. มีไฟโชว์บ้างเป็นบางคราว แต่แก้ด้วย OBD2 ครับ
ส่วนเรื่องแจ้งติดแก๊สที่ขนส่ง ผมดำเนินการเองครับ โดยใช้สำเนาทะเบียนรถ
แล้วไปที่ขนส่ง จตุจักร ไปเช้าๆๆ ไม่เกิน 1 ชม. จริงๆ 30 นาทีก็เสร็จ ส่วนอีก
30 นาที เป็นเพราะต้องรอเจ้าหน้าที่มาเก็บเงินค่าธรรมเนียม 105 + 20 บาท ครับ
Sipa-Boon

• Pa Mania
  • *
:sd01: พี่อาทครับ หลังจากดมแก๊สมา วิ่งได้กี่โลแล้วครับ กลองติ๊ก กับกลองหลัก เปลี่ยนบ้างยังครับ หม้อต้มอะไรครับขอ ข้อมูลเพิ่มหน่อยครับผม เบาดับส่วนใหญ่น่าจะ มาบาง เนาะ

ของผมไปติดที่ SCG ลำลูกกาเลยอ่ะครับติดตอน 20,000 โล ครับ ตอนนี้จา 62,XXX ละครับ ยังไม่มีอะไรต่อเติม เปลี่ยนแปลงเลยครับ เดิมๆ เหมือนตอนออกจาก โรงงานเลย ครับ :L2901:

ออฟไลน์ อาทิตย์GT

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
สวัสดีครับ ของผม 2.4 ติดจากศูนย์ครับ ของ โอสุแก๊ส

• Pa Mania
  • *
มาอัพเดทนิดนึงครับ ตั้งแต่ติดแก๊สมา ป้ายแดงออกจากศูนย์ไปร้านแก๊สเลย จนป่านนี้ 125,xxx กิโล ตรวจเช็คทุก 20000 โล ส่วนใหญ่ก็แค่เปลี่ยนกรองแก๊สและปรับจูนแรงดันบ้างบางครั้ง ตอนนี้การใช้งานยังเป็นปรกติดีอยู่ครับ  :L2736:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
มาอัพเดทนิดนึงครับ ตั้งแต่ติดแก๊สมา ป้ายแดงออกจากศูนย์ไปร้านแก๊สเลย จนป่านนี้ 125,xxx กิโล ตรวจเช็คทุก 20000 โล ส่วนใหญ่ก็แค่เปลี่ยนกรองแก๊สและปรับจูนแรงดันบ้างบางครั้ง ตอนนี้การใช้งานยังเป็นปรกติดีอยู่ครับ  :L2736:

พี่แม็ค ประหยัดไปได้หลายเลย   เหลือตังส์มาใส่ล้อสวยๆนี่เอง  :L2901:

• Pa Mania
  • *
พี่แม็ค ประหยัดไปได้หลายเลย   เหลือตังส์มาใส่ล้อสวยๆนี่เอง  :L2901:

ประหยัดได้จริงครับพี่ดุ่ย  :sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
ประหยัดได้จริงครับพี่ดุ่ย  :sd42: :sd42: :sd42:

ตอนดีเซล แตะ 30 บาท/ลิตร ผมต้องหันมาหา ทาทา CNG เซฟิโร่ LPG ฟอร์ด LPG  แต่ใจก็ยังรักตูดดำครับ แรงบิดมาดีจริงๆเลยต้องกลับมาคบน้องปา  :L2901:

• Pa Mania
  • *
ตอนดีเซล แตะ 30 บาท/ลิตร ผมต้องหันมาหา ทาทา CNG เซฟิโร่ LPG ฟอร์ด LPG  แต่ใจก็ยังรักตูดดำครับ แรงบิดมาดีจริงๆเลยต้องกลับมาคบน้องปา  :L2901:

ตอนนี้ผมอิจฉาดีเซลอ่ะคับพี่  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ ต้อม (ปา แปดริ้ว)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49

อุต๊ะ !!  :L2755: ของผม 4 หมื่นกว่าแล้ว ยังไม่เคยเข้าไปตรวจเช็คระบบแก๊สสักกะที  :L2749:
เสาร์-อาทิตย์นี้ ต้องไปซะหน่อยแล้ว  :L2750:  :L4398: