ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมห้องนี้..กระทู้น้อยจัง..พี่ปามาเนียท่านใดติดแก๊สแล้วบ้าง..แนะนำตัวหน่อยครับ  (อ่าน 50741 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายซวง_Pongsan

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
 :sd23: น้องปาน้ำเงิน V6 ของผม

ติดตั้งแก๊ส LPG ของ LEAF Synergy OBD II ถึงโดนัท 61 ลิตร จากศูนย์มิตซูฯ
อัตราการสิ้นเปลืองแก๊ส อยู่ที่ราวๆ 1 KM. อยู่ที่ 1.60 - 1.85 บาท ครับ
ในขณะที่ขับขี่ที่ความเร็วเฉลี่ย ประมาณ 100 - 130 Km/Hr
ถือว่าประหยัดมากๆ แต่ยังเย็นใจไม่ได้ครับต้องดูกันไปยาวๆ อีกนิด
ว่าจะมีปัญหาเรื่องเครื่องยนต์ หรือการขับขีใช้งานหรือไม่ มากน้อย เพียงใด
หากมีข้อมูลเพิ่มเติมจะมารายงานผลให้พี่ปามาเนียรับทราบนะครับ

:sd27:

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
มีสมาชิกใช้ V6 ไม่กี่คนเองครับคงต้องรอระยะนึง หน้าจะมีมาเพิ่ม :L4399:
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
พี่ซวงถือได้ว่าเป็นสมาชิกรุ่นแรกๆของน้องปา V6 และติดแก๊สด้วย (แต่ส่วนใหญ่ใครขับ V6 ส่วนใหญ่ก็ติดแก๊สกันทั้งนั้น) พี่ซวงก็คงจะต้องขยันเข้ามารีวิวและทักทายเพื่อนๆพี่ๆสมาชิกบ่อยๆ พอสมาชิกใหม่ๆเห็นว่าบ้านเรามีคนมารีวิวและพูดคุยเรื่องรถแก๊ส/V6 กันบ่อยๆเดี๋ยวอีกสักพักก็จะคึกคักกันขึ้นมาเองนั่นแหละครับ แล้วพี่ซวงก็จะเกิดความำาคภูมิใจด้วยในฐานะที่เป็นผู้บุกเบิกรุ่นแรกๆของสมาชิกที่ขับ V6/ติดแก๊สไงล่ะครับ
 :L2904: :L2754: :L2754: :L2754:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
:sd23: น้องปาน้ำเงิน V6 ของผม

ติดตั้งแก๊ส LPG ของ LEAF Synergy OBD II ถึงโดนัท 61 ลิตร จากศูนย์มิตซูฯ
อัตราการสิ้นเปลืองแก๊ส อยู่ที่ราวๆ 1 KM. อยู่ที่ 1.60 - 1.85 บาท ครับ
ในขณะที่ขับขี่ที่ความเร็วเฉลี่ย ประมาณ 100 - 130 Km/Hr
ถือว่าประหยัดมากๆ แต่ยังเย็นใจไม่ได้ครับต้องดูกันไปยาวๆ อีกนิด
ว่าจะมีปัญหาเรื่องเครื่องยนต์ หรือการขับขีใช้งานหรือไม่ มากน้อย เพียงใด
หากมีข้อมูลเพิ่มเติมจะมารายงานผลให้พี่ปามาเนียรับทราบนะครับ

:sd27:
เท่าที่ผ่านตาก็มีพี่ปู้ อยุธยา พี่หนึ่ง ซุปเปอร์แบล็ค พี่โจ้ พัฒนาการอ่ะครับ

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
ของผมก็ติดแก๊สมาครับแต่เป็นตัว2.4 ครับ  :L2734:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ มอน 2.4 เบนซิล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
ผม 2.4 ติดแก๊ซ เช่นเดียวกานครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ
จงคิดทุกคำที่พูด แต่อย่าพูดทุกคำที่คิด

• Pa Mania
  • *
ของผมดีเซล 2.5 2WD ครับ ที่บ้านหลังนี้ถึงเราจะแตกต่างกันบ้างแต่ทุกคนคือครอบครัวเดียวกัน "ครอบครัวปาเมเนีย" ไงครับ  :L2904: :L2897:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 กรกฎาคม 2013, 21:52:59 โดย พี่หยก »

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
ตอนพวกเราสร้างบ้าน พวกเราได้พยายามสร้างห้องเผื่อสมาชิกทุกกลุ่ม เมื่อมีห้องแล้วจะใช้งานมันให้คุ้มค่าหรือไม่ ก็ขึ้นอยู่กับสมาชิกแล้วแหละครับ :L4399:

ออฟไลน์ หนึ่ง_Superblack

• Pa Mania
  • *
  • Like: 16
  • Mobile 084-0066778
 :L4387:  V6 มารายงานตัว 12,000 โล ยังไม่ได้ติดอะไรเพิ่มเลยครับ
น้ำมัน E20 ล้วนๆ อยู่ครับ เสียดายคูปองเช็ค 3 ระยะ อยู่ กะว่าจะรอ 30,000 โล แล้วค่อยติด
แต่ตอนนี้ก็หาข้อมูล  LPG  ของ  AC STAG  กับหัวฉีด Hana อยู่ครับ เห็นราคาลงมาเกือบ 10,000   
life is unfair

ออฟไลน์ ปู้

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
 :sd23: รถผมก็ v6 แก๊สตอน 1,000 โลครับ ชุด ac 300 isa2 หัวฉีด prins หม้อต้ม kme gold ถังโดนัทแทนยางอะไหล่ 73 ลิตร
    ปัญหาที่เคยเจอ หลังจากติดแก็ส 1 วัน วันรุ่งขึ้นนำไปติดสัญญาณกันขโมย abt ใช้งานได้ประมาณ 1 วัน ไฟเครื่องโชว์
สันนิษฐานว่าน่าจะเป็นปัญหาจากการถอดขั่วแบตแล้วกล่อง ecu แก๊สมันเคลียร์ค่าต่างๆ ก็เข้าไปร้านที่ติดตั้งจูนอยู่
หลายครั้งใช้งานได้ไม่นานก็โชว์อีกจนสุดท้ายทางร้านแก้ปัญหาให้โดยการเปลี่ยนหม้อต้มแก๊สใบใหม่ให้อาการหายเป็นปกติ
      จนมาเข้าเช็ค 20,000 โลเข้าศูนย์ทางศูนย์ได้ล้างห้องเครื่องโดยน่าจะถอดแบต กลับมาวันรุ่งขึ้นก็มีอาการไฟเครื่องโชว์อีก
แต่รอบนี้เข้าไปจูนแก๊สใหม่ก็หายใช้งานได้ปกติ
      จนมาถึง 30,000 โลเข้าศูนย์ปกติเที่ยวนี้ไปเที่ยวเมืองกาญ-สังขละขาไปถึงอำเภอพนมทวนระบบแก๊สไม่ยอมทำงานทำไงก็ไม่ยอม
ตัดเข้าระบบแก๊สแต่ใจมาแล้วยังอยากเที่ยวก็ไปต่อ โดนค่าน้ำมันไปเกือบ 6,000 กว่าบาท :sd21: สุดท้ายกลับมาแก้ไขอยู่อีกหลาย
รอบเปลี่ยนทั้งโซลินอยวาวล์ของถังแก๊สหม้อต้มแก๊สก็ไม่หายวิ่งสลับแก๊สบ้างน้ำมันบาง :L4386: :L4386: เป็นชวงที่อยาก :L4386: :sd21: :sd06:
และสุดท้ายทางร้านก็แก้ปัญหาให้โดยการเปลี่ยนหม้อต้มลูกใหม่ให้อีกเที่ยวนี้หายสนิทความสุขเริ่มกลับมา :sd10: :sd42: :sd01:
จนถึงทุกวันนี้ก็ยังไม่มีปัญหาอะไรกวนใจอีก 53,000 โลแล้วครับ

ปล. เข้าเช๊คระยะกับศูนย์มิซูและร้านติดตั้งแก๊สเปลี่ยนอุปกรณ์แก๊สตามระยะทุกอย่าง
หลังจากแก้ปัญหามาร้านแก็สแนะนำให้เติมแก๊ส ครับจะได้ไม่มีปัญหาเรื่องคราบน้ำมันเกาะตามหม้อต้ม
และสุดท้ายต้องขอบคุณร้านที่ติดตั้งที่แก้ปัญหาโดยไม่บ่ายเบี่ยง

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
ขอบคุณพี่ปู้ครับที่ร่วมแชร์ประสบการณ์กับปัญหาที่เคยเกิดขึ้น เผื่อเป็นแนวทางสำหรับผู้ที่มีปัญหาลักษณะเดียวกัน ส่วนของผมเองก็เคยมีปัญหาไฟเครื่องยนต์โชว์เหมือนกัน ช่วงระยะเกือบ 20000โล แต่บางทีก็ดับไปเอง ตอนเข้าเช็คระยะแก๊ส 20000 โล เลยให้ที่ร้านตรวจเช็คดูก็ได้ความว่าหัวฉีดชุดที่4สกปรกและได้ทำความสะอาดให้แล้ว จนกระทั่งตอนนี้ก็ไม่มีอาการนั้นโผล่มาอีกเลยครับ  :L2888:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
:sd23: รถผมก็ v6 แก๊สตอน 1,000 โลครับ ชุด ac 300 isa2 หัวฉีด prins หม้อต้ม kme gold ถังโดนัทแทนยางอะไหล่ 73 ลิตร
    ปัญหาที่เคยเจอ หลังจากติดแก็ส 1 วัน วันรุ่งขึ้นนำไปติดสัญญาณกันขโมย abt ใช้งานได้ประมาณ 1 วัน ไฟเครื่องโชว์
สันนิษฐานว่าน่าจะเป็นปัญหาจากการถอดขั่วแบตแล้วกล่อง ecu แก๊สมันเคลียร์ค่าต่างๆ ก็เข้าไปร้านที่ติดตั้งจูนอยู่
หลายครั้งใช้งานได้ไม่นานก็โชว์อีกจนสุดท้ายทางร้านแก้ปัญหาให้โดยการเปลี่ยนหม้อต้มแก๊สใบใหม่ให้อาการหายเป็นปกติ
      จนมาเข้าเช็ค 20,000 โลเข้าศูนย์ทางศูนย์ได้ล้างห้องเครื่องโดยน่าจะถอดแบต กลับมาวันรุ่งขึ้นก็มีอาการไฟเครื่องโชว์อีก
แต่รอบนี้เข้าไปจูนแก๊สใหม่ก็หายใช้งานได้ปกติ
      จนมาถึง 30,000 โลเข้าศูนย์ปกติเที่ยวนี้ไปเที่ยวเมืองกาญ-สังขละขาไปถึงอำเภอพนมทวนระบบแก๊สไม่ยอมทำงานทำไงก็ไม่ยอม
ตัดเข้าระบบแก๊สแต่ใจมาแล้วยังอยากเที่ยวก็ไปต่อ โดนค่าน้ำมันไปเกือบ 6,000 กว่าบาท :sd21: สุดท้ายกลับมาแก้ไขอยู่อีกหลาย
รอบเปลี่ยนทั้งโซลินอยวาวล์ของถังแก๊สหม้อต้มแก๊สก็ไม่หายวิ่งสลับแก๊สบ้างน้ำมันบาง :L4386: :L4386: เป็นชวงที่อยาก :L4386: :sd21: :sd06:
และสุดท้ายทางร้านก็แก้ปัญหาให้โดยการเปลี่ยนหม้อต้มลูกใหม่ให้อีกเที่ยวนี้หายสนิทความสุขเริ่มกลับมา :sd10: :sd42: :sd01:
จนถึงทุกวันนี้ก็ยังไม่มีปัญหาอะไรกวนใจอีก 53,000 โลแล้วครับ

ปล. เข้าเช๊คระยะกับศูนย์มิซูและร้านติดตั้งแก๊สเปลี่ยนอุปกรณ์แก๊สตามระยะทุกอย่าง
หลังจากแก้ปัญหามาร้านแก็สแนะนำให้เติมแก๊ส   ครับจะได้ไม่มีปัญหาเรื่องคราบน้ำมันเกาะตามหม้อต้ม
และสุดท้ายต้องขอบคุณร้านที่ติดตั้งที่แก้ปัญหาโดยไม่บ่ายเบี่ยง
ขอบคุณพี่ปู้ครับ พี่ปู้ตั้งกระทุ้รีวิวใหม่เลยก็หน้าจะดีนะครับ กระแทกให้ก่อนเลยครับ :L6428:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กรกฎาคม 2013, 11:06:55 โดย พี่ลีโจ »
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ น้องแม็กโคร Pa UD

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
อยากได้บ้าบจังเลยครับ  เห็นเค้าว่ามันแรงมากเลยไช่มั้ยครับพี่
" หมูน้อย   น่ารัก .."

ออฟไลน์ หนึ่ง_Superblack

• Pa Mania
  • *
  • Like: 16
  • Mobile 084-0066778
อยากได้บ้าบจังเลยครับ  เห็นเค้าว่ามันแรงมากเลยไช่มั้ยครับพี่
. เวลากดก็มาค่อนข้างตอบสนองดีครับ.   แต่ปลายสุดที่ 190  กล่องตัดแล้ว
กำลังว่าจะหาทางต่อออกไปอีกนิดหน่อย   เจอปลายเราตัด เค้าไม่ตัดหลายคันล่ะครับ
life is unfair

ออฟไลน์ การ์ณ-T.Karn

• Pa Mania
  • *
สวัสดีครับ V6 + Gas AC Stag ISA2, หัวฉีดเดี่ยว Hana, หม้อต้มKME Gold, ถังโดนัทแทนยางอะไหล่หุ้มยางอีก 1 ชั้น ขนาด 73 L ครับ
วิ่งปกติ ไม่มีปัญหา ครับ
ยินดีที่ได้รู้จักครับ 

ออฟไลน์ พี่เจ ปาดำเชียงใหม่

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • ปาดำ v6 เชียงใหม่
สวัสดีครับพี่ๆ ผมติดอู่เดียวกับพี่การ์ณ สเป็กเดียวกันต่างกันที่ของผมเป็นถังแค็ปซูลขนานถังน้ำมัน58l  ยางอะไหล่มีเหมือนเดิม พร้อมใช้ยามฉุกเฉิน ไม่ต้องกลัวโดนชนท้ายครับ   
แต่น้ำหนักรถจะมากกว่าคันอื่นเพราะต้องแบกทั้งยางอะไหล่และถังแก็สครับ :L4399:
หนุ่มเชียงใหม่

tod

• บุคคลทั่วไป
ไม่เคยดมแก๊สเลย แวะมาดูข้อมูลและให้กำลังใจ
 :L2739:

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
ยังไม่มีประสบการณ์ เรื่อง Gas ครับ มาให้กำลังใจครับ

ถ้า นม.ดีเซล ลอยตัวเมื่อไหร่ คิดว่า พลเมือง ปา Gas น่าจะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ

ขอให้มีความสุขครับ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ การ์ณ-T.Karn

• Pa Mania
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ ผมติดอู่เดียวกับพี่การ์ณ สเป็กเดียวกันต่างกันที่ของผมเป็นถังแค็ปซูลขนานถังน้ำมัน58l  ยางอะไหล่มีเหมือนเดิม พร้อมใช้ยามฉุกเฉิน ไม่ต้องกลัวโดนชนท้ายครับ   
แต่น้ำหนักรถจะมากกว่าคันอื่นเพราะต้องแบกทั้งยางอะไหล่และถังแก็สครับ :L4399:
ครับยินดีที่ได้รู้จัก ครับ

• Pa Mania
  • *
แวะมาศึกษาข้อมูลไว้ก่อน อนาคตเป็นเรื่องไม่แน่นอนครับ  :L2760: