ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสูตร การจูนเครื่องเสียง เพื่อเป็นแนวทาง หาความพอใจกับเครื่องเสียงที่ติดมาครับ  (อ่าน 25883 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 79
มาอีกๆครับ ข้อมูลดีๆ ผมเองก็กำลังอยู่ในช่วงของการเปลี่ยนแปลง 
กำลังหาวันและเวลา ไปจอดทิ้งไว้แถวๆชัยนาทซักอาทิตย์  มาเรื่อยๆเลยครับพี่โกโก้  :L4363: :L4363: :L4363: :L4363: :L4363:

ออฟไลน์ จา-Thanawat

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
 :L4399: เป็นความรู้ใหม่ของผมจริงๆ ครับ ไม่มีอะไรจะอธิบายนอกจากคำว่าขอบคุณมากๆครับ  :sd23:

ขอถามต่อหน่อยครับว่า แล้วจำเป็นหรือไม่ครับว่า คู่หน้า และคู่หลัง ควรจะเป็นลำโพงยี่ห้อเดียวกัน หรือแค่สเปคเดียวกันครับ หรืออย่างไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 สิงหาคม 2013, 19:21:06 โดย จา-Thanawat »

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
:L4399: เป็นความรู้ใหม่ของผมจริงๆ ครับ ไม่มีอะไรจะอธิบายนอกจากคำว่าขอบคุณมากๆครับ  :sd23:

ขอถามต่อหน่อยครับว่า แล้วจำเป็นหรือไม่ครับว่า คู่หน้า และคู่หลัง ควรจะเป็นลำโพงยี่ห้อเดียวกัน หรือแค่สเปคเดียวกันครับ หรืออย่างไรครับ

รู้สึกว่าพี่โกโก้แกจะมีบอกไว้นะครับว่าไม่ต้องเป็นยี่ห้อเดียวกันก็ได้ :L2739:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ โกโก้-chainat

• Pa Mania
  • *
  • Like: 36
ส่วนใหญ่ ผมจะใช้ลำโพงหน้า และหลังเหมือนกัน เช่นหน้าแยกชิ้น หลังต้องแยกชิ้น
หรือหน้ารวมชิ้น หลังต้องรวมชิ้น
100คัน ผมจะพยายามแนะนำแบบนี้ทุกคัน (เหมือนกัน ไม่ได้แปลว่ายี่ห้อเดียวกันน่ะครับ)

แต่ก็ต้องแหกกฎบ้างประมาณปีละ 1-2คัน เพราะเจ้าของรถบางคันต้องการแบบที่เขาอยากได้

ทำความเข้าใจเบื้องต้น ให้เข้าใจตรงกัน

ประตูหน้าใช้ลำโพงแยกชิ้น...ประตูหลังควรใช้ลำโพงแบบแยกชิ้นเหมือนกัน (ยี่ห้อต่างกันได้ครับ) แต่ถ้ายี่ห้อเดียวกัน จะทำให้การปรับจูนง่ายขึ้น
--------------------------
ส่วนใหญ่ที่มักง่าย
จะใช้ประตูหน้าแยกชิ้น แต่ประตูหลังแบบรวมชิ้นแกนร่วม
เพราะเหตุผล 2ประการ
1.จัดชุดโปรโมชั่นราคาถูก...เพราะถ้าใช้ลำโพงแยกชิ้นทั้ง 2ชุด ราคาจะแพงขึ้น
2.ติดตั้งง่าย รวดเร็วทันใจ...เพราะถ้าใช้ลำโพงแยกชิ้นทั้ง 2ชุด  จะใช้เวลาทำงานติดตั้งนานขึ้น...ต้นทุนค่าแรงแพงขึ้น...และที่สำคัญจะไม่ถูกใจท่านที่ต้องการเร็วๆ

โดยท่านที่ต้องการถูก ต้องการเร็ว ไม่เคยรู้เลยว่ารถตัวเองเสียงห่วยตั้งแต่เริ่มต้น
คิดเพีบงว่า ข้าได้ลำโพงครบทั้งคัน
คิดเพียงว่าข้าได้สินค้าตามที่ตกลง
ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

ออฟไลน์ จา-Thanawat

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4

รู้สึกว่าพี่โกโก้แกจะมีบอกไว้นะครับว่าไม่ต้องเป็นยี่ห้อเดียวกันก็ได้ :L2739:
อ่าว...หรอครับ ขอโทษครับ  :L4363:

• Pa Mania
  • *

เมื่อแก้ไขปรับปรุงลำโพงหน้า-หลัง ให้เป็นระบบเดียวกันได้แล้ว
สิ่งต่อไปที่จะต้องทำก่อนจูนเสียงคือ

ใช้เครื่องมือเช็คเฟสลำโพง
เช็คให้ลำโพงทุกดอก ทำงานในเฟสเดียวกัน (ถ้ายังไม่เช็คให้แน่นใจก่อน...คงจูนเสียงยังไม่ได้ครับ)

ตามตัวอย่าง

ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

ออฟไลน์ ชล สุพรรณบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
ชีวิตของลูกผู้ชาย ต้องมีจุดยืนที่มั่นคง (นิสัยคนแก้ไม่หายจริงๆๆ)

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *

• Pa Mania
  • *

เมื่อไรจะเป็นเซียน นุก ครับ

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
เมื่อไรจะเป็นเซียน นุก ครับ

ใกล้แล้วครับพี่โก้  :L2739:  :L2739:  :L2754: