ผู้เขียน หัวข้อ: ไปติด Stuffit, Seal ลดเสียงรบกวนจากภายนอก มาครับ  (อ่าน 46123 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: ไปติด Stuffit, Seal ลดเสียงรบกวนจากภายนอก มาครับ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 9 มกราคม 2014, 11:25:49 »
  ครับพี่นะ ฝาท้ายติดยากจริงๆ  ขอบด้านบนติดตามกรอบพลาสติกฝาท้าย

และค่อนมาทางด้านล่างต้องเล็งดีๆติดให้เลื่อมกับยางเดิมรถนิดๆ  ถ้าตรงแนวเดียวกับยางเดิมรถจะปิดฝาท้ายยากครับ

แสดงว่ายางตัวใหม่ที่ติดตั้งเข้าไปที่ฝาท้ายจะไปประกบกับยางตัวเดิมของรถหรือเปล่า ถ้าเป็นแบบนี้ก็น่าลองปรับแก้ดูครับ

ของผมที่เขาติดตั้งมาให้นั้นยางที่ติดใหม่อยู่แนวเดียวกับยางเดิมมีนเลยขี่กันแต่ไม่พอดีกันบางแนวเลยเป็นช่องให้ไอเสียเข้ามาในรถได้เมื่อวิ่งเร็วๆ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 75
Re: ไปติด Stuffit, Seal ลดเสียงรบกวนจากภายนอก มาครับ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 13 มกราคม 2014, 12:21:38 »
สอบถามเพิ่มเติมครับ

สืบเนื่องจากเจ้าท่อ HKS HiPower เป็นเหตุ ก่อนหน้าที่จะติดกล่องดันรางเสียงท่อมันยังไม่แน่น และดังมากนัก แต่ภายหลังจากติดกล่องดันราง เจ้า HKS HiPower มันคำรามดังและแน่นขึ้น

จึงลองหา App มาจับสัญญาณเสียง ได้ค่าประมาณนี้ครับ

App ที่ใช้เป็น Mobile Application ของ Android นะครับ ก็เป็นพวก db monitor ทั่วไปสามารถ download จาก play store ได้ฟรีนะครับ

ตำแหน่งที่ผมวางโทรศัพท์ และจับความดังของสียงคือมุมขวาด้านคนขับ ซึ่งเสียงท่อน่าจะดังน้อยกว่าที่นั่งตอนกลางและตอนหลังนะครับ

ความดังที่จับได้ประมาณนี้ครับ

1. รอบเดินเบาปรกติ ไม่เปิดเพลงในรถ ก็ประมาณ 55-60 decibel
2. รอบเดินเบาปรกติ เปิดเพลงในรถ ก็ประมาณ 60-65 decibel
3. เร่งเครื่องแบบเรื่อยๆ จะปิด หรือเปิดเพลง ก็ประมาณ 65-74 decibel
4. ความเร็วต่อเนื่องที่ 120Km/h จะปิด หรือเปิดเพลง ก็ประมาณ 74-80 decibel

อยากถามพี่ๆ ที่ติดตั้ง Stuffit, Seal และใช้ท่อ HKS HiPower นั้นความดังของห้องโดยสารอยู่ที่กี่ decibel ครับ จะได้บอกผ.บ.ได้แบบมีเหตุผลอ้างอิงนะครับ เพราะตอนนี้ผ.บ.เริ่มบ่นกับเสียงท่อ  :sd21:  :sd21:

ขอบคุณครับ
 :sd23:  :sd23:
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ บูรณ์ (@Betong)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 23
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 13 มกราคม 2014, 12:38:27 »

สืบเนื่องจากเจ้าท่อ HKS HiPower เป็นเหตุ ก่อนหน้าที่จะติดกล่องดันรางเสียงท่อมันยังไม่แน่น และดังมากนัก แต่ภายหลังจากติดกล่องดันราง เจ้า HKS HiPower มันคำรามดังและแน่นขึ้น

จึงลองหา App มาจับสัญญาณเสียง ได้ค่าประมาณนี้ครับ

App ที่ใช้เป็น Mobile Application ของ Android นะครับ ก็เป็นพวก db monitor ทั่วไปสามารถ download จาก play store ได้ฟรีนะครับ

ตำแหน่งที่ผมวางโทรศัพท์ และจับความดังของสียงคือมุมขวาด้านคนขับ ซึ่งเสียงท่อน่าจะดังน้อยกว่าที่นั่งตอนกลางและตอนหลังนะครับ

1. รอบเดินเบาปรกติ ไม่เปิดเพลงในรถ ก็ประมาณ 55-60 decibel
2. รอบเดินเบาปรกติ เปิดเพลงในรถ ก็ประมาณ 60-65 decibel
3. เร่งเครื่องแบบเรื่อยๆ จะปิด หรือเปิดเพลง ก็ประมาณ 65-74 decibel
4. ความเร็วต่อเนื่องที่ 120Km/h จะปิด หรือเปิดเพลง ก็ประมาณ 74-80 decibel

อยากถามพี่ๆ ที่ติดตั้ง Stuffit, Seal และใช้ท่อ HKS HiPower นั้นความดังของห้องโดยสารอยู่ที่กี่ decibel ครับ จะได้บอกผ.บ.ได้แบบมีเหตุผลอ้างอิงนะครับ เพราะตอนนี้ผ.บ.เริ่มบ่นกับเสียงท่อ  :sd21:  :sd21:

ขอบคุณครับ

เป็นการวัดออกมาในเชิงตัวเลข น่าเชื่อถือกว่าใช้ความรู้สึก....  :L2900: เลยครับ พี่มัต
พี่มัติได้วัดความดัง ก่อนเปลี่ยนท่อและหลังเปลี่ยนท่อ HSK ไว้หรือเปล่าครับ.....

" You Will Never Work Alone "

ออฟไลน์ แบน_ปาขาว แม่น้องโช

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
  • ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 13 มกราคม 2014, 14:26:34 »
ไม่มีความรู้เลย แต่อยากจะบอกพี่มัติว่า ผู้หญิง แค่คุยหวานๆ หงุงหงิง หงุงหงิง  :L2753: :L2897: เสียงท่อก็ไม่ได้ยินแล้ว

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 13 มกราคม 2014, 14:44:58 »
เป็นการวัดออกมาในเชิงตัวเลข น่าเชื่อถือกว่าใช้ความรู้สึก....  :L2900: เลยครับ พี่มัต
พี่มัติได้วัดความดัง ก่อนเปลี่ยนท่อและหลังเปลี่ยนท่อ HSK ไว้หรือเปล่าครับ.....

ไม่ได้วัดเลยครับ ทั้งตอนที่เป็นหลอดกาแฟ และหลอดชานมไข่มุกก่อนที่จะติดกล่องดันรางครับ

จากความรู้สึกว่า หลังจากติดกล่องดันรางแล้ว เครื่องมีแรงอัด แรงบิดมากขึ้น จึงทำให้เสียงดังกว่าเดิมนะครับ
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 13 มกราคม 2014, 14:46:35 »
ไม่มีความรู้เลย แต่อยากจะบอกพี่มัติว่า ผู้หญิง แค่คุยหวานๆ หงุงหงิง หงุงหงิง  :L2753: :L2897: เสียงท่อก็ไม่ได้ยินแล้ว

ช่วงที่กำลังขับมันๆ อยู่ ท่อก็ดัง คงจะไม่มีอารมณ์มาคุยหวานนี้ซิครับ  :sd42:  :sd42:  :sd42:

ออฟไลน์ พี่ตู่ สายไหม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 13 มกราคม 2014, 14:59:24 »

ขอบคุณครับ
ผมเคยติด Stuffit มีท่อเดิมๆ ยังไม่มีท่อ  HKS HiPower ฟังจากหูตัวเอง และหู ผบ.กับสมาชิกภายในบ้านเสียงเครื่องยนต์กับเสียงช่วงล่างมันไม่ได้เงียบลงอย่างรู้สึกได้ครับ ปิดประตูก็ยาก ยิ่งประตูท้ายยิ่งยากใหญ่ โดนสมาชิกในบ้านบ่นว่าอยู่ๆทำไมประตูปิดยาก ติดอยู่เกือบหนึ่งอาทิตย์ ทนไม่ไหวไม่สะดวกเรื่องปิดประตูเลยถอดออกครับ อยากเงียบแนะนำแดมดีกว่าครับ

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 13 มกราคม 2014, 18:05:39 »
รุ่นแรกเป็นเหมือนยางกระดูกงูใช้หนีบกับสันประตูหลังเพื่อกันลมเข้า รอยต่อระหว่างประตูหน้า-หลัง ต้องทากาวยางแห้งหมาดๆแล้วติดจะอยู่ทนนานครับ
 เวอร์ชั่น2 นี้เป็นแบบติดกาว3m และมีไพเมอร์ ( น้ำยาเหมือนฟิลม์กาว ) มาให้ติดได้แน่นหนาครับ
 ร้านผมเลยตึกคอมศรีราชาไปทางพัทยา 500 m ครับพี่โต้ง ศุกร์-เสาร์ ผมมีเข้ากทม.
 ผมมีให้บริการถึงที่ได้ครับรบกวนขอเบอร์พี่โต้งทางpm ผมขอรบกวนโทรหาครับ
ราคาสำหรับชุด full set  3,040  พี่ปามาเนี่ย ผม disc 10%
 เรื่องเสียงท่อเข้าด้านท้ายผมคิดว่าเกิดจากเสียงจากท่อพักและปลายท่ออยู่ใกล้พื้นรถด้านหลังซึ่ง standard รถ มีการแดมป์มาบางจุด 
 เสียงจึงสะท้อนเหล็กพื้นรถเข้ามา ผ่านพรม กล่องเก็บของ ฝาท้าย
 (แผงพลาสติกฝาท้ายมีผ้าห่มบางๆติดซับเสียง ตามรูปอ่ะครับ  พอดีกำลังขึ้นแผงซาวด์แอมป์)

ขอโทษครับ มาช้าไปหน่อย ราคานี้ ทั้งคันไหมครับ ไม่เหมือน ยี่ห้อ ที่กำลังติดกันอยู่ใช่ไหมครับ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html