ผู้เขียน หัวข้อ: ไปติด Stuffit, Seal ลดเสียงรบกวนจากภายนอก มาครับ  (อ่าน 46125 ครั้ง)

ออฟไลน์ สายชล lopburi

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 16
Re: ไปติด Stuffit, Seal ลดเสียงรบกวนจากภายนอก มาครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2013, 21:54:37 »
 :L4365: :L4365: :L4365: :L2901:

ออฟไลน์ ธี สวนผัก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
  • ความรักนั้นก็อดทนนาน และทนได้ต่อทุกอย่าง
Re: ไปติด Stuffit, Seal ลดเสียงรบกวนจากภายนอก มาครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2013, 21:55:56 »
 :L2754: :L2754: อ้าว เหมือนกันเลย ผมเพิ่งไปติดมาเมื่อคืนวาน โทรนัด 4 ทุ่มครึ่ง มาติดตอน 5 ทุ่มครึ่ง ทั้ง V1 และ v2 ได้ผลเหมือนที่พี่ทูตและพี่ท่านอื่นๆบอก

1 ประตูปิดยากขึ้น แต่แน่นและหนึบๆดี  :sd42:

2 ประตูบานท้ายปิดยาก ถึงต้องออกแรงพอประมาณจนถึงออกแรงมาก แต่ผู้ติดตั้งบอกว่าใช้ไปซักพัก  :L4399:

3 การป้องกันเสียงจากภายนอกดีมาก ( รถที่จอดใกล้เคียง มอเตอร์ไซค์ จากการสังเกตในความต่างของเสียงที่เข้าหู เทียบจากก่อนติดและหลังติด ) ผมชอบฟังวิทยุ FM และข่าวได้ยินเสียงเพลงและข่าวชัดเจนกว่าก่อนติดตั้ง เพราะตั้งระดับเสียงเท่าเดิมไม่ได้เพิ่มหรือลดเสียง  :sd10: คงเหลือแต่เสียงยางและเครื่องยนต์เหมือนที่พี่ทูตบอก

***และที่ยังได้ยินคือเสียงของ HKS Hi Power หรือว่าเพราะผมชอบเสียงท่อก็ไม่รู้ ถึงตั้งใจฟังเสียงทุกครั้งที่รถวิ่ง  :sd42: :sd42: ***

โดยรวมแล้วพอใจมากครับผม  :sd10: :sd10:
ความรักนั้นก็อดทนนาน และกระทำคุณให้ ไม่คิดเห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด และทนได้ต่อทุกอย่าง

ออฟไลน์ หนุ่ม ปา2.4(C06)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2013, 23:32:27 »
เห็นด้วยกับพี่ธีทั้งสามข้อครับ   :L2734:
ส่วนข้อสอง วิธีแก้ปัญหาของผมก่อนจะปิดประตูท้ายผมจะไปเปิดประตูห้องโดยสารนิดนืงครับ (อากาศมันคงอั้นอยู่ข้างในปิดยาก)
ลองดูครับพี่ธี ผมทำแบบนี้รู้สึกปิดง่ายขึ้นครับ  :L4399:
******แต่ผมไม่ได้ยินเสียงHKS Hipowerนะครับ เพราะปา 2.4 มันใส่ไม่ได้อ่ะครับ  :sd42:
แตกต่างทางความคิด แต่ไม่คิดแตกแยกครับ
           Pajero Sport Mania

• Pa Mania
  • *
  • ความรักนั้นก็อดทนนาน และทนได้ต่อทุกอย่าง
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2013, 07:20:34 »
เห็นด้วยกับพี่ธีทั้งสามข้อครับ   :L2734:
ส่วนข้อสอง วิธีแก้ปัญหาของผมก่อนจะปิดประตูท้ายผมจะไปเปิดประตูห้องโดยสารนิดนืงครับ (อากาศมันคงอั้นอยู่ข้างในปิดยาก)
ลองดูครับพี่ธี ผมทำแบบนี้รู้สึกปิดง่ายขึ้นครับ  :L4399:
******แต่ผมไม่ได้ยินเสียงHKS Hipowerนะครับ เพราะปา 2.4 มันใส่ไม่ได้อ่ะครับ  :sd42:

โอ้ว ใช่เลยครับพี่หนุ่ม ผมลืมสนิทเลยเหมือนที่น้องที่ติดตั้งบอก ถ้าเรื่องบานท้ายต้องเปิดประตูใดประตูหนึ่ง หรือลดกระจกลงมาก่อน ช่วยได้ครับ ลองดูแล้ว ปิดได้เบามือกว่ามาก  :sd42: ขอบคุณครับพี่หนุ่มที่ช่วยกระตุ้นความขี้ลืมของผม  :sd42: :sd42:
ความรักนั้นก็อดทนนาน และกระทำคุณให้ ไม่คิดเห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด และทนได้ต่อทุกอย่าง

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2013, 07:22:48 »
*ประตูด้านหลังรถปิดยากขึ้นมากๆ....ต้องเปิดประตูอื่นๆออกก่อน ถึงจะปิดง่ายขึ้น .... เนื่องจากแรงอัดอากาศ.....ผมแก้โดยการปาดให้มีช่องระบายเล็กน้อยตรงจุดต่อตรงฝาท้าย[/size]

พี่ทูตครับสอบถามตรงรายการนี้หน่อยครับพี่ ปาดยังไง ตรงไหนเหรอครับผม  :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ เป้ (จตุจักร)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2013, 19:56:10 »
ไปติดมาเหมือนกันคับทั้ง I และ II เลย โดยส่วนตัวคิดว่าไม่ค่อยช่วยลดเสียงเท่าไรเลย อาจจะเล็กน้อยสำหรับการขับช้าๆ แต่ถ้า 160+ km/h ผมว่าเสียงลมเข้ามันก็เหมือนเดิมเลยอะ
ออกรำคาญหน่อยๆด้วยซ้ำเรื่องการปิดประตูยาก คือลำพังเราคนเดียวไม่เท่าไร เพราะเรารู้ว่าต้องปิดแรงๆ (แหงหละ ก็ติดเองหนิ)
แต่คนอื่นเพื่อนฝูงหรือ ผบ. เวลาเปิด/เปิด ทุกคนจะบ่นว่าทำไมรถแกปิดยากจังวะ *^@$(*T@*%$@#
เป็นการเพิ่มความเสี่ยงอีกนิดนึงด้วยซ้ำ สำหรับบางคนที่กดล๊อคแล้วไม่เชคให้ดี เพราะถ้าประตูรถปิดไม่สนิท พอกดล๊อคแล้วมันไม่ล๊อคให้ อันนี้เป็นข้อควรระวังเลยนะครับ
ปล. ผมหวังว่าใช้ๆไปแล้วมันจะปิดประตูง่ายขึ้น ไม่อยากเอาออก

ออฟไลน์ พี่เอ็กซ์ Exit8689

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2013, 20:07:29 »
ไปติดมาเหมือนกันคับทั้ง I และ II เลย โดยส่วนตัวคิดว่าไม่ค่อยช่วยลดเสียงเท่าไรเลย อาจจะเล็กน้อยสำหรับการขับช้าๆ แต่ถ้า 160+ km/h ผมว่าเสียงลมเข้ามันก็เหมือนเดิมเลยอะ
ออกรำคาญหน่อยๆด้วยซ้ำเรื่องการปิดประตูยาก คือลำพังเราคนเดียวไม่เท่าไร เพราะเรารู้ว่าต้องปิดแรงๆ (แหงหละ ก็ติดเองหนิ)
แต่คนอื่นเพื่อนฝูงหรือ ผบ. เวลาเปิด/เปิด ทุกคนจะบ่นว่าทำไมรถแกปิดยากจังวะ *^@$(*T@*%$@#
เป็นการเพิ่มความเสี่ยงอีกนิดนึงด้วยซ้ำ สำหรับบางคนที่กดล๊อคแล้วไม่เชคให้ดี เพราะถ้าประตูรถปิดไม่สนิท พอกดล๊อคแล้วมันไม่ล๊อคให้ อันนี้เป็นข้อควรระวังเลยนะครับ
ปล. ผมหวังว่าใช้ๆไปแล้วมันจะปิดประตูง่ายขึ้น ไม่อยากเอาออก
:L2894: พี่เป้
ยินดีต้อนรับสู่ปามาเนียครับ
ถ้าพอมีเวลาก็เข้าไปทักทายกันในกระทู้ด้านล่างนะครับ
มีพี่ๆมากมายรอต้อนรับอยู่คร้าบ  :L2736:
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,382.0.html

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2013, 07:04:52 »
พี่เป้ยยินดีต้อนรับครับ ตามพี่เอ็กว่าเลยครับ  :L2894:

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2013, 07:57:09 »

ยินดีต้อนรับครับ พี่เป้ ใหม่ๆ ยางคงยังไม่ยุบตัว รอสักพัก เดี๋ยวดังเหมือนเดิม  :L2905: :L2905:
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ พี่ตู่ สายไหม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 3 มกราคม 2014, 23:38:04 »
ผมก็ติดมาแล้วเหมือนกัน อาการเดียวกันครับ แทบไม่รู้สึกเลยครับ ปิดประตูก็ลำบาก ตอนนี้ถอดเวอร์ชั่นสองออกแล้วครับ :L4386:

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 4 มกราคม 2014, 06:54:09 »
ขอบคุณพี่ฑูตที่มาแนะนำสิ่งดี ๆ ครับ
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..

ออฟไลน์ แดง-ขอนแก่น

• Pa Mania
  • *
  • Like: 37
  • Family Man Khonkaen.
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 4 มกราคม 2014, 13:42:24 »
ผมติดหลังจากใส่ท่อhks เพราะ ผ.บ. บ่นเรื่องเสียงท่อครับ
อยู่ จ.ขอนเเกน เบอร์โทรติดต่อ 086-8628355 นายจีระวัฒน์ เวียงวงค์ บ้านกุดกว้าง 106 ม.3 ถ.มิตรภาพ ต.เมืองเก่า อ.เมือง จ.ขอนเเก่น 40000

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 4 มกราคม 2014, 14:34:15 »
ผมติดหลังจากใส่ท่อhks เพราะ ผ.บ. บ่นเรื่องเสียงท่อครับ
เบินอิน สักพัก เดี๋ยว ผบ.พี่แดง ก็จะบอกว่า อืม เสียงเงียบลง หรืออยากเงียบเร็วๆ ล้างหัวฉีดแบบพี่เอิร์ท  :L2739: :L2901: :L2901:

• Pa Mania
  • *
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 4 มกราคม 2014, 21:26:36 »

เดี๋ยวชินเสียงสักพัก เสียงท่อดังเหมือนเดิม ฮิฮิฮิ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ แบน_ปาขาว แม่น้องโช

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
  • ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 7 มกราคม 2014, 23:56:40 »

เป็นการพบกันครึ่งทางที่ดีมากเลยค่ะพี่แดง ไม่ต้องถอดท่อออก และไม่ต้องโดนภรรยาบ่น   :L2753:

ออฟไลน์ วัชร ศรีชา

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 8 มกราคม 2014, 01:56:07 »
ตัวนี้จะช่วยลดเสียงลม เสียงเครื่องยนต์ หรือรถ ที่เข้ามาตามซอก หรือ รอยต่อประตูกับตัวรถ เช่น เสา A หูช้าง ถ้ารถจอดหรือขับไม่เกิน 60-80 km จะช่วยได้ระดับนึงครับ

แต่ถ้าขับเร็วๆ เสียงลมปะทะกระจก กับตัวถังเต็มๆ ยังไงก็ดังอ่ะครับ   จะให้เงียบต้อง แดมป์รถทั้งคันครับ ลองวัดด้วย app db meter ลดลงเห็นๆ จากรถ standard

ใช้หลักการง่ายๆ คือยางกด กับ ยาง ซึ่งรถ  big sedan หรือพวก cayane จะเป็น standard รถมา  ส่วนที่ปิดประตูยาก ธรรมชาติยางใหม่ๆยังไม่เข้าที่ยังหนึบหนับอยู่อ่ะครับ

รถที่ทำเครื่องเสียง ฟังแนว SQ รายละเอียดเสียง ต้องปรับอคูสติกรถ ตัวนี้ช่วยลดเสียงภายนอกที่เล็ดลอดเข้ามาได้อีกนอกจากแดมป์ ประตู พื้น หลังคา

พอดีร้านผมเป็นตัวแทนขายทางโซนชลบุรี พี่ๆ ท่านใด สนใจติด รวมๆกัน ได้ราคา pamania เลยยินดีให้บริการนะครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 8 มกราคม 2014, 11:29:09 »
ตัวนี้จะช่วยลดเสียงลม เสียงเครื่องยนต์ หรือรถ ที่เข้ามาตามซอก หรือ รอยต่อประตูกับตัวรถ เช่น เสา A หูช้าง ถ้ารถจอดหรือขับไม่เกิน 60-80 km จะช่วยได้ระดับนึงครับ
แต่ถ้าขับเร็วๆ เสียงลมปะทะกระจก กับตัวถังเต็มๆ ยังไงก็ดังอ่ะครับ   จะให้เงียบต้อง แดมป์รถทั้งคันครับ ลองวัดด้วย app db meter ลดลงเห็นๆ จากรถ standard
ใช้หลักการง่ายๆ คือยางกด กับ ยาง ซึ่งรถ  big sedan หรือพวก cayane จะเป็น standard รถมา  ส่วนที่ปิดประตูยาก ธรรมชาติยางใหม่ๆยังไม่เข้าที่ยังหนึบหนับอยู่อ่ะครับ
รถที่ทำเครื่องเสียง ฟังแนว SQ รายละเอียดเสียง ต้องปรับอคูสติกรถ ตัวนี้ช่วยลดเสียงภายนอกที่เล็ดลอดเข้ามาได้อีกนอกจากแดมป์ ประตู พื้น หลังคา
พอดีร้านผมเป็นตัวแทนขายทางโซนชลบุรี พี่ๆ ท่านใด สนใจติด รวมๆกัน ได้ราคา pamania เลยยินดีให้บริการนะครับ

ผมเคยติดรุ่นแรกๆครับ แต่ถอดทิ้งไปแล้ว เพราะไม่มีกาวมาให้ด้วย หลุดหมด
แต่ที่มารุ่นหลังเนียะ ไม่ได้ทดลองครับ เดินแถวคลองถม ว่าจะเอามาดัดแปลงเอง ก็ไม่เจอสักที
ตอนนั้น ผมใส่ ท่อ HKS อยู่ โดน บ่น เรื่องเสียง ก็เลยต้องขาย ท่อไปอีก

ร้านพี่ วัชร ศรีชา อยู่แถวไหนครับ ผมทำงานอยู่ อมตะ ชลบุรี
ไม่ทราบ ค่าเสียหายเท่าไหร่ครับ ผมจะขอ test ในนาม ปามาเนียครับ  :sd23: :sd23: :sd23:

ถ้าพอรับไหวเรื่องเสียง จะกลับไปหาท่อมือสอง ที่กรุณาๆๆ จากเพื่อน สมช. เว็บเรานี่แหล่ะ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 8 มกราคม 2014, 13:21:23 »
ผมใช้อยู่ ยังแนะนำสำหรับ 4 ประตูแต่ไม่แนะนำสำหรับประตูบานท้ายครับ  ( ผมลอกออกแล้วสำหรับประตูท้ายเพราะติดตั้งไม่ดียางจะประกบกันไม่สนิทและควันไอเสียเข้ารถ)

ผมลองแกะมาติดตั้งใหม่  ก็พบว่ายางของเดิมที่มากับรถเวลาปิดฝาท้ายสามารถแนบกับตัวรถได้ดีกว่ามากๆ

:L2736:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 9 มกราคม 2014, 10:55:27 »
ผมเคยติดรุ่นแรกๆครับ แต่ถอดทิ้งไปแล้ว เพราะไม่มีกาวมาให้ด้วย หลุดหมด
แต่ที่มารุ่นหลังเนียะ ไม่ได้ทดลองครับ เดินแถวคลองถม ว่าจะเอามาดัดแปลงเอง ก็ไม่เจอสักที
ตอนนั้น ผมใส่ ท่อ HKS อยู่ โดน บ่น เรื่องเสียง ก็เลยต้องขาย ท่อไปอีก

ร้านพี่ วัชร ศรีชา อยู่แถวไหนครับ ผมทำงานอยู่ อมตะ ชลบุรี
ไม่ทราบ ค่าเสียหายเท่าไหร่ครับ ผมจะขอ test ในนาม ปามาเนียครับ  :sd23: :sd23: :sd23:

ถ้าพอรับไหวเรื่องเสียง จะกลับไปหาท่อมือสอง ที่กรุณาๆๆ จากเพื่อน สมช. เว็บเรานี่แหล่ะ

รุ่นแรกเป็นเหมือนยางกระดูกงูใช้หนีบกับสันประตูหลังเพื่อกันลมเข้า รอยต่อระหว่างประตูหน้า-หลัง ต้องทากาวยางแห้งหมาดๆแล้วติดจะอยู่ทนนานครับ

เวอร์ชั่น2 นี้เป็นแบบติดกาว3m และมีไพเมอร์ ( น้ำยาเหมือนฟิลม์กาว ) มาให้ติดได้แน่นหนาครับ

ร้านผมเลยตึกคอมศรีราชาไปทางพัทยา 500 m ครับพี่โต้ง ศุกร์-เสาร์ ผมมีเข้ากทม.

ผมมีให้บริการถึงที่ได้ครับรบกวนขอเบอร์พี่โต้งทางpm ผมขอรบกวนโทรหาครับ

ราคาสำหรับชุด full set  3,040  พี่ปามาเนี่ย ผม disc 10%

เรื่องเสียงท่อเข้าด้านท้ายผมคิดว่าเกิดจากเสียงจากท่อพักและปลายท่ออยู่ใกล้พื้นรถด้านหลังซึ่ง standard รถ มีการแดมป์มาบางจุด 

เสียงจึงสะท้อนเหล็กพื้นรถเข้ามา ผ่านพรม กล่องเก็บของ ฝาท้าย

(แผงพลาสติกฝาท้ายมีผ้าห่มบางๆติดซับเสียง ตามรูปอ่ะครับ  พอดีกำลังขึ้นแผงซาวด์แอมป์)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 9 มกราคม 2014, 11:09:23 »
ผมใช้อยู่ ยังแนะนำสำหรับ 4 ประตูแต่ไม่แนะนำสำหรับประตูบานท้ายครับ  ( ผมลอกออกแล้วสำหรับประตูท้ายเพราะติดตั้งไม่ดียางจะประกบกันไม่สนิทและควันไอเสียเข้ารถ)

ผมลองแกะมาติดตั้งใหม่  ก็พบว่ายางของเดิมที่มากับรถเวลาปิดฝาท้ายสามารถแนบกับตัวรถได้ดีกว่ามากๆ

:L2736:

ครับพี่นะ ฝาท้ายติดยากจริงๆ  ขอบด้านบนติดตามกรอบพลาสติกฝาท้าย

และค่อนมาทางด้านล่างต้องเล็งดีๆติดให้เลื่อมกับยางเดิมรถนิดๆ  ถ้าตรงแนวเดียวกับยางเดิมรถจะปิดฝาท้ายยากครับ