ผู้เขียน หัวข้อ: ไปติด Stuffit, Seal ลดเสียงรบกวนจากภายนอก มาครับ  (อ่าน 46122 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ทูต LCB-3785

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 97
เมื่อวานนี้ ผมไปทำธุระที่ Impact Areena มา เลยเดินเรื่อยเปื่อยไปดูงานรถยนต์นำเข้าและลดมือ2 มา..ขอบอกรถยนต์แต่ละคัน โคร-ตะ-ระ...หรู...  :L2732:...ถ้าใครสนใจไปดูได้นะครับ  งานเค้ามีจนถึงวันที่ 28 กรกฎา ถ้าจำไม่ผิด...มีส่วนลดเพียบ 800,000 – 1,000,000 บาท....ไปคิดเอาเองละกันว่ามันจะตกคันละเท่าไร!!!  ไม่ใช่ผมแน่นอน.... :L4399:

แต่สิ่งที่ใช่คือ ไปเจอบู๊ท Stuffit มา  :L4363:  มันเป็นยางที่ติดไปตามขอบแนวเดิมที่มากับน้องปาของรา แต่มันช่วยให้แน่นมากขึ้น ช่วยลดลมเข้ามาในน้องปาเราเวลาขับรถเร็วๆ .......

แรงบันดาลใจมาจาก ที่ผมกับพี่นะ แอบดูของพี่ดล เมื่อมีตติ้งที่ หนองมน ครั้งที่แล้ว เลยตามหาว่ามันคืออะไร รุ่นอะไร เลยไปเจอใน http://www.stuffit.co.th/

ตอนแรกว่าจะวิ่งไปติดที่ กทม. พอเดินไปเจอที่อคาร Challenger 2&3 ...เป๋าแหก...ทันทีเลยครับ ราคาทั้งชุด 2530 บาท จากราคาเต็ม 3100 บาท ประกอบไปด้วย ประตู 4 บาน ประตูหลัง และก็ ระหว่างประตู 2 ด้าน

ถ้าใครสนใจก็ไปซื้อให้ทันเน้อ.. หรือจะซื้อมาทำ DIY ทีหลังก็ได้... :L2901: เดี๋ยว..จะ โฟสรูปให้นะครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: ไปติด Stuffit, Seal ลดเสียงรบกวนจากภายนอก มาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2013, 10:47:15 »
เมื่อวานนี้ ผมไปทำธุระที่ Impact Areena มา เลยเดินเรื่อยเปื่อยไปดูงานรถยนต์นำเข้าและลดมือ2 มา..ขอบอกรถยนต์แต่ละคัน โคร-ตะ-ระ...หรู...  :L2732:...ถ้าใครสนใจไปดูได้นะครับ  งานเค้ามีจนถึงวันที่ 28 กรกฎา ถ้าจำไม่ผิด...มีส่วนลดเพียบ 800,000 – 1,000,000 บาท....ไปคิดเอาเองละกันว่ามันจะตกคันละเท่าไร!!!  ไม่ใช่ผมแน่นอน.... :L4399:

แต่สิ่งที่ใช่คือ ไปเจอบู๊ท Stuffit มา  :L4363:  มันเป็นยางที่ติดไปตามขอบแนวเดิมที่มากับน้องปาของรา แต่มันช่วยให้แน่นมากขึ้น ช่วยลดลมเข้ามาในน้องปาเราเวลาขับรถเร็วๆ .......

แรงบันดาลใจมาจาก ที่ผมกับพี่นะ แอบดูของพี่ดล เมื่อมีตติ้งที่ หนองมน ครั้งที่แล้ว เลยตามหาว่ามันคืออะไร รุ่นอะไร เลยไปเจอใน http://www.stuffit.co.th/

ตอนแรกว่าจะวิ่งไปติดที่ กทม. พอเดินไปเจอที่อคาร Challenger 2&3 ...เป๋าแหก...ทันทีเลยครับ ราคาทั้งชุด 2530 บาท จากราคาเต็ม 3100 บาท ประกอบไปด้วย ประตู 4 บาน ประตูหลัง และก็ ระหว่างประตู 2 ด้าน

ถ้าใครสนใจก็ไปซื้อให้ทันเน้อ.. หรือจะซื้อมาทำ DIY ทีหลังก็ได้... :L2901: เดี๋ยว..จะ โฟสรูปให้นะครับ

พี่ทูตผมสนใจแค่แบบ V2  ไม่ทราบว่าจากราคา 1200 ในงานเท่าไหร่ครับ

ติดแล้วรีบมารีวิวนะ  ผมต้องการฟิลลิ่งปิดประตูของโตต้าอ่ะ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
Re: ไปติด Stuffit, Seal ลดเสียงรบกวนจากภายนอก มาครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2013, 10:51:33 »
มานั่งรอพี่ฑูต อีกคนครับ  :L4399:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่เจมส์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 78
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2013, 11:00:08 »

พี่ทูตผมสนใจแค่แบบ V2  ไม่ทราบว่าจากราคา 1200 ในงานเท่าไหร่ครับ

ติดแล้วรีบมารีวิวนะ  ผมต้องการฟิลลิ่งปิดประตูของโตต้าอ่ะ

ของผมเคยติดแต่เปน V.1 มันชอบหลุดเวลาใช้ไปนานๆ หรือเด็กที่ล้างรถไปโดน
เคยโทรคุยหลังจากเห็นของพี่ดล V.1+V.2 = 3,150 มาติดตั้งให้ถึงที่เลย แต่ผมก็ยังนิ่งๆ อยู่
แต่ถ้ามันดีจริงๆ ก็น่าสนใจไม่น้อย เนอะๆๆๆ ต้องรอดูพี่ฑูต รีวิวหลังใช้สักระยะก่อน หุหุ

พี่ฑูตอย่าลืมมารีวิวเด้อ...

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2013, 11:21:59 »
:L4365: :L4365: :L4365: ติดแล้วจะปิดประตูยากขึ้นหน่อยครับต้องออกแรงผักมากกว่าเดิมจึงจะปิดสนิท ด้านการช่วยลดเสียงรบกวนจากภายนอกยืนยันว่าลดลงได้จริงแบบรู้สึกได้แต่ไม่ได้ช่วยให้เงียบสนิทเลยนะครับ ไม่ขนาดนั้น ยืนยันครับเพราะติดมาหลายเดือนแล้ว (v1+v2)

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่พงษ์ zentrino

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2013, 11:53:29 »
:L4365: :L4365: :L4365: ติดแล้วจะปิดประตูยากขึ้นหน่อยครับต้องออกแรงผักมากกว่าเดิมจึงจะปิดสนิท ด้านการช่วยลดเสียงรบกวนจากภายนอกยืนยันว่าลดลงได้จริงแบบรู้สึกได้แต่ไม่ได้ช่วยให้เงียบสนิทเลยนะครับ ไม่ขนาดนั้น ยืนยันครับเพราะติดมาหลายเดือนแล้ว (v1+v2)

:L2739:  ผมเคยติดเหมือนกันครับ แต่คล้าย ๆ กับพี่เจมส์ครับผม ณ ตอนนี้คือหลุดหมดแล้วครับ  :L4386:

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2013, 12:00:31 »
ผมก็ติดอยู่ V1 2 ประตูหน้า ก็รู้สึกได้มา ดีขึ้น แต่ไม่มากครับ
ยี้ห้อที่ติดๆกัน บ้านโน้น มีคู่แข่ง อยู่เจ้านึง
แค่คุยกัน แต่ยังไม่ได้ไปแต่งงานด้วย
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2013, 21:05:26 »
พอดีตอนกลางวันไปธุระ......เอาภาพไปดูก่อนนะครับ........

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2013, 21:08:25 »
ต่อไปก็ DIY ที่อยู่บนกล่อง.....

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2013, 21:11:43 »
แล้วก็สิ่งที่เสียตังส์มา......อยู่บนน้องปาของผมขณะนี้...

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2013, 21:40:08 »
ลองหาแอลกอฮอลมาเช็ดพื้นผิวที่จะติดดูซิครับจะช่วยให้การยึดติดของกาว 3M แน่นขึ้นครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2013, 22:26:41 »

ความคาดหวังก่อนติดตั้ง */*  :L2732:
*เสียงลม เสียงยาง เสียงภายนอกจะหายไป

วิเคราะห์หลังการติดตั้ง  */*   :sd01:
* Stuffit number II มัน Seal ได้ดีจริงๆ สังเกตุ จากที่ต้องใช้แรงปิดประตูมากขึ้น มันเหมือนมีลมอัดขณะปิดรถ และก็เวลาเปิดประตูจะดีดออกมากกว่าเดิม
* Stuffit ติดขอบประตู อาจจะเป็นการลดลมผ่านเข้าระหว่างช่องประตูด้านหน้ากับด้านหลังเวลาใช้ความเร็วสูง

ผลที่ได้ */* :L2734:
*ลด หรืออาจแทบจะไม่มีเสียงลมลออดเวลาวิ่งเร็วๆเข้ามา
*เสียงยางกับเสียงเครื่องยนต์ ยังคงเข้ามาในห้องโดยสาร เข้าใจว่าเสียงยางกับเครื่องยนต์มันวิ่ง (ส่งความถี่) มาตามโลหะ หรือของแข็งได้ดีกว่าลม...จึงได้ยินมาถึงหูเรา
*คอนเฟิร์มกันกลิ่นจากภายนอกได้ดีกว่าเดิม
*สนุกกับการแต่งรถ

ผลกระทบที่ได้รับ */* :L4387:
*ปิดประตูทั้ง 4 บานแรงขึ้นเล็กน้อย...อันนี้ยอมรับได้..
*ประตูด้านหลังรถปิดยากขึ้นมากๆ....ต้องเปิดประตูอื่นๆออกก่อน ถึงจะปิดง่ายขึ้น .... เนื่องจากแรงอัดอากาศ.....ผมแก้โดยการปาดให้มีช่องระบายเล็กน้อยตรงจุดต่อตรงฝาท้าย
*เสียตังส์อย่างแน่นอน...ถามว่าคุ้มมั้ย? ผมว่าผม OK กับเงินที่เสียไป  :L6415:

คำแนะนำ */* :L2736:
* ถ้ารถยังใหม่อยู่ ประมาณว่ายางขอบประตูยังดีอยู่ ลมยังไม่ค่อยเข้า.......ก็ไม่จำต้องติดครับ....
* ถ้ายางขอบประตูไปแล้ว เริ่มมีเสียงลมเข้า.....ให้ติด Stuffit number II ทั้ง 4 ประตูก็พอ........
* ฝาท้ายไม่จำเป็นต้องติดก็ได้ เพราะว่าเสียงลมจะผ่านไป ไม่เกิดเสียงเข้าที่ตัวรถ....ถ้าติดเพราะต้องการกันกลิ่นภายนอกเข้ารถ...ก็ OK....
* ยังมองไม่เห็นประโยชน์ของ Stuffit ชนิดติดขอบประตูด้านซ้ายและขวา !!!..ยิ่งโดยเฉพาะถ้าเราติด Stuffit number II แล้ว...ค่อนข้างไม่แนะนำให้ติด Stuffit ชนิดติดขอบประตู.....

โปรเจ็คที่น่าสนใจ */* :L4363:
*ใช้แผ่น แด้มป์อคูสติก สำหรับเครื่องเสียง กรุระหว่างห้องเครื่องกับห้องโดยสาร และก็ตามซุ้มล้อ............เพื่อลดเสียงภายนอกให้มากที่สุด.....ยกเว้น..ท่อ HKS..
  :L6419: :L2758:

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2013, 22:47:58 »
มาแอบแซวพี่ทูต
สงสัยงานนี้พี่ทูต คงมี diy ติด mic บริเวณท่อเอามาขยายเสียงให้ได้ยินชัดๆในห้องโดยสารแน่เลยใช่ไหมครับพี่
   :L2739: :L2739: :L2739:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2013, 06:30:37 »

ความคาดหวังก่อนติดตั้ง */*  :L2732:
*เสียงลม เสียงยาง เสียงภายนอกจะหายไป

วิเคราะห์หลังการติดตั้ง  */*   :sd01:
* Stuffit number II มัน Seal ได้ดีจริงๆ สังเกตุ จากที่ต้องใช้แรงปิดประตูมากขึ้น มันเหมือนมีลมอัดขณะปิดรถ และก็เวลาเปิดประตูจะดีดออกมากกว่าเดิม
* Stuffit ติดขอบประตู อาจจะเป็นการลดลมผ่านเข้าระหว่างช่องประตูด้านหน้ากับด้านหลังเวลาใช้ความเร็วสูง

*ลด หรืออาจแทบจะไม่มีเสียงลมลออดเวลาวิ่งเร็วๆเข้ามา
*เสียงยางกับเสียงเครื่องยนต์ ยังคงเข้ามาในห้องโดยสาร เข้าใจว่าเสียงยางกับเครื่องยนต์มันวิ่ง (ส่งความถี่) มาตามโลหะ หรือของแข็งได้ดีกว่าลม...จึงได้ยินมาถึงหูเรา
*คอนเฟิร์มกันกลิ่นจากภายนอกได้ดีกว่าเดิม

*ปิดประตูทั้ง 4 บานแรงขึ้นเล็กน้อย...อันนี้ยอมรับได้..
*ประตูด้านหลังรถปิดยากขึ้นมากๆ....ต้องเปิดประตูอื่นๆออกก่อน ถึงจะปิดง่ายขึ้น .... เนื่องจากแรงอัดอากาศ.....ผมแก้โดยการปาดให้มีช่องระบายเล็กน้อยตรงจุดต่อตรงฝาท้าย
*เสียตังส์อย่างแน่นอน...ถามว่าคุ้มมั้ย? ผมว่าผม OK กับเงินที่เสียไป  :L6415:

* ถ้ารถยังใหม่อยู่ ประมาณว่ายางขอบประตูยังดีอยู่ ลมยังไม่ค่อยเข้า.......ก็ไม่จำต้องติดครับ....
* ถ้ายางขอบประตูไปแล้ว เริ่มมีเสียงลมเข้า.....ให้ติด Stuffit number II ทั้ง 4 ประตูก็พอ........
* ฝาท้ายไม่จำเป็นต้องติดก็ได้ เพราะว่าเสียงลมจะผ่านไป ไม่เกิดเสียงเข้าที่ตัวรถ....ถ้าติดเพราะต้องการกันกลิ่นภายนอกเข้ารถ...ก็ OK....
* ยังมองไม่เห็นประโยชน์ของ Stuffit ชนิดติดขอบประตูด้านซ้ายและขวา !!!..ยิ่งโดยเฉพาะถ้าเราติด Stuffit number II แล้ว...ค่อนข้างไม่แนะนำให้ติด Stuffit ชนิดติดขอบประตู.....

*ใช้แผ่น แด้มป์อคูสติก สำหรับเครื่องเสียง กรุระหว่างห้องเครื่องกับห้องโดยสาร และก็ตามซุ้มล้อ............เพื่อลดเสียงภายนอกให้มากที่สุด.....ยกเว้น..ท่อ HKS..

ขอบคุณรีวิวฉบับนี้ครับพี่ทูต  ผมคาดหวังเรื่องการปิดประตูโดยการเปิดช่องด้านอื่นแล้วเสียงยังนุ่มแบบโตโยต้าเท่านั้น  สิ่งที่ตามมาแค่ผลพลอยได้ไม่ได้ตาดหวังและยางประตูก็ยังดีอยู่

ผมเลยสนใจแค่  Stuffit number II ทั้ง 4 ประตูก็พอ   น่าจะใช้แค่  1.5 กล่อง  จบ 
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2013, 09:06:08 »

มานอนยัน ตามที่พี่ทูต บอกไว้ใช้อยู่ช่วยกันเสียงลมได้ดี :L2734:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

ออฟไลน์ พี่นาย-nine

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25
    • http://www.facebook.com/DisklessThailand#!/DisklessThailand
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2013, 18:35:57 »
 :sd23: ขอบคุณครับพี่ทูต กำลังหาข้อมูลอยู่พอดีเลยครับ ก่อนหน้านี้ประมาณ 6 เดือน ผมก็เข้าศูนย์เปลี่ยนยางขอบประตูทั้งหมดใหม่ ก็ช่วยได้ระดับหนึ่งครับ ต้องขอลองบ้างแล้ว  :L2734:

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2013, 08:30:49 »
ขอบคุณสำหรับการรีวิวครับ พี่ฑูต :sd23: :sd23: :sd23:
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ แพะ@ระยอง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2013, 19:06:32 »
ของผมติดv1 ยังแยกไม่ค่อยออกว่าช่วยลดเสียงไปได้เยอะหรือเปล่า

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2013, 19:16:07 »
ของผมติดv1 ยังแยกไม่ค่อยออกว่าช่วยลดเสียงไปได้เยอะหรือเปล่า

แนะนำ Stuffit number II ตรงประเด็นกว่าครับ

ออฟไลน์ ณัฐวุธ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2013, 19:56:57 »
ผมเคยติดทั้ง แบบที่ 1 และ 2 แต่ติดแล้วประตูปิดยากมากๆ ตอนเปิดประตู่เนี่ย ทรมานใจมากเลย เสียงเหมือนมันจะพังไงไม่รู้ เขาบอกว่าใส่ไปอีกสักพักจะปิดง่ายจึ้น  ... คนที่บ้านบอกไม่ไหวๆ เอาออก เลยเหลือแค่แบบที่ 1 ครับ(เสียดายเงิน) แต่ผมว่าเสียงลดลงไม่เท่าไหร่นะ  คิดว่าคงไม่สู้แดมป์เสียง