ผู้เขียน หัวข้อ: DIY : กันขโมยยางอะไหล่ (minor change) รุ่น Lazy Boy สำหรับล้อกระทะ มาแล้วจ้า งบ 500 บ.  (อ่าน 27899 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 103
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณ พี่จ่า jatot ซึ่งเป็นผู้ริเริ่มไอเดีย มาให้ได้ต่อยอดกันไปครับ จากกระทู้นี้ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,196.0.html

ในรุ่นของผมที่เรียกว่า Lazy Boy แต่ไม่ใช่เก้าอี้ดูหนังนะครับ ส่วนที่มาที่ไปก็คือ

ผมขี้เกียจขันน๊อตออกเวลาที่จะต้องใช้ยางอะไหล่ เพราะตอนนั้นมันอาจจะค่อนข้างฉุกละหุกอะไรประมาณนี้ ก็เลยมาคิดว่าจะทำอย่างไรดี สุดท้ายก็ออกมาเป็น รุ่น Lazy Boy Trial

ตามนี้ครับ (ถ้าดูรูปเล็กไม่ชัดให้คลิ๊กดูภาพเต็มนะครับ)

(อ้อ!ตำแหน่งสายสลิงในรูป ผมถ่ายไว้ก่อนที่จะใช้งานจริงนะครับ มันเลยดูสลับตำแหน่งกัน เพราะจริงๆแล้ว ผมจะวางเส้นสั้น อยู่ในแนวเดียวกัน เส้นยาวก็เหมือนกันครับ ต้องขออภัยด้วยที่อาจจะทำให้สับสน)

ประกอบด้วยอุปกรณ์ดังนี้คือ
1.แผ่นเหล็กหนา 2 mm. เส้นผ่าศูนย์กลาง 42.5 ซม. (ล้อกะทะ 17") แต่ไม่ได้วัดที่ขอบบนสุดเพราะว่ามันติดตะกั่วถ่วงล้ออยู่กลัวจะปิดไม่สนิทเลยเอาลงจากขอบบนสุดไปอีกบ่านึง ราคาพร้อมตัด 200 บ. (ตอนแรกกะจะใช้แผ่นสแตนเลส แต่เค๊าไม่มีเศษเหมือนแผ่นเหล็ก ตัดแผ่นเดียว 2 พันกว่าบาทไม่คุ้มแน่ๆ)
2.ตะขอแบบเป็นเกลียวปล่อย 4 ตัว กับน๊อตอีก 4 ตัว น่าจะ 3-40 บาท แล้วไปให้เค๊าเชื่อมให้ โดยก่อนเชื่อมก็ตัดเกลียวของตะขอออกก่อน แล้วเชื่อมน๊อตไปที่แผ่นเหล็กก่อน 4 จุด จากนั้นก็เอาตะขอเสียบไปในตัวน๊อตแล้วเชื่อมอีกที ค่าเชื่อม 60 บาท
เสร็จแล้วก็ซื้อสีกระป๋องดำด้านมาพ่นหมดไปอีก 45 บาท
3.ซื้อลวดสลิงขนาด 3 mm. มา 2 เมตร 40 บาท (ใช้จริงๆแค่เมตรเดียว) ตัวล๊อคสลิง 8 ตัว ตัวขันสลิง 2 ตัว หมดไปอีก 130 บาท
รวมค่าอุปกรณ์ ประมาณ 500 บาท

จากนั้นก็วัดระยะคือประมาณสายสลิง 2 เส้นต่อกันแล้วมีเผื่อระยะสำหรับตัวขันสลิงตรงกลางอีกตัว แล้วตัดต่อสายสลิง(ยาวเท่ากัน)เป็น 4 เส้น ก็จะได้เป็นดังรูปด้านบน ส่วนที่เห็นดำๆที่สายสลิงก็คือเทปพันสายไฟเอามาพันปลายลวดสลิงที่เราตัด ไม่ให้มันมาทิ่มมือเราครับ

คราวนี้ก็มาประกอบใช้งานจริงดูกัน
ตรงที่เห็นเป็นเทปสีดำ กับสีเทาตรงรูที่สายสลิงโผล่มา จุดประสงค์คือ
1.มาร์คตำแหน่งรูล้อ เวลาใส่สลิงจะได้ยึดเป็นตำแหน่งไปเลยว่าเส้นไหนใส่รูไหน โดยที่ในแต่ละคู่มันจะสั้นและยาวไม่เท่ากัน เส้นที่มีตัวขันสลิงจะยาวกว่า เวลาใส่แผ่นเหล็กให้ตั้งล้อขึ้น แผ่นเหล็กด้านสลิงสายสั้น(ทั้งคู่)เอาไว้ด้านล่าง สอดสลิงเส้นสั้นทั้ง 2 เข้าไปในล้อก่อน แล้วค่อยใส่เส้นยาวด้านบน จากนั้นปรับระยะแผ่นเหล็กให้ได้ระนาบกับบ่าล้อ แล้วจึงทำการล๊อคสายสลิงคู่ใครคู่มัน แล้วขันให้ตึงครับ แค่นี้ก็เรียบร้อย
2.เป็นตัวกันขอบรูล้อบาดกับสายสลิงครับ ในรูปยังไม่ได้ทำให้สวยงามดูดีครับ  ;D
อีกอันนึงก็คือ ห่วงของสายสลิงที่เกี่ยวกับตาขอ(ที่เชื่อมติดไว้กับแผ่นเหล็ก)มันอาจจะหลุดได้ อันนี้ถ้างอตาขอให้ปิดเลยก็ได้ครับ แต่บังเอิญผมไม่มีคีมใหญ่ๆ ผมเลยใช้เทปพันสายไฟพันปิดไปก่อนแบบชั่วคราวครับ (จะไม่เห็นในรูปเพราะไม่ได้ถ่ายไว้ อาย  :sd42:)
เมื่อเสร็จแล้วก็จะได้ตามรูปด้านล่างครับ ส่วนอีกด้านก็จะเป็นแผ่นเหล็กปิดล้อมิดชิด

ลองเอาไปติดดูเลย

เนื่องจากรถผมติดตัวล๊อคยางแบบใส่กุญแจไว้ก่อนแล้ว จึงไม่ต้องกลัวลิงปั่นมะพร้าว  ;D (แต่ก็เสียดายว่าแกนมันไม่สามารถจะ lock กุญแจได้เพราะจะมีเจ้าแผ่นเหล็กที่เราใส่เพิ่มเข้าไปมาบังอยู่)

ติดตั้งเรียบร้อย มองจากด้านล่างขึ้นไปจะเห็นแผ่นเหล็กปิดได้สนิทและแน่นหนาดี ไม่สามารถง้างแผ่นเหล็กนี้ได้ (ความตึงของสลิงสามารถปรับได้ที่ตัวขันสลิง) และแผ่นเหล็กก็ไม่ไปชนกับแกนที่เอาไว้ป้องกันการปั่นด้วย (เจ้าแกนมันจะเสียบลงไปในรูน๊อตล้อ ซึ่งเวลาใส่ถ้ามี 2 คนก็จะง่ายหน่อย คนนึงจับแกนให้ตรงรูน๊อตไว้ อีกคนก็หมุนยางขึ้น) ส่วนรถใครที่ยังไม่มีแกนอันนี้คงต้องใช้วิธีของพี่จ่าเสริมเอามังครับ

สรุป กันขโมยยางอะไหล่ รุ่น Lazy Boy นี้ จะเน้นตอนปลดมาใช้งาน ก็คือ เมื่อเอาล้ออะไหล่ลงมาแล้ว ท่านสามารถใช้มือคลายตัวขันสลิงแล้วปลดสลิงกับแผ่นเหล็กออกจากล้อได้เลย โดยไม่ต้องใช้เครื่องมือช่วย และใช้เวลาแป๊ปเดียวเองรับรองว่าไวกว่าการขันน๊อตแน่นอน  :L2734:

ก็เป็น version Trial นะครับ อาจจะมี minor change หรือใครจะนำไปใช้หรือพัฒนาต่อก็ยินดีครับ แต่ก็ไม่รู้ว่าจะมีใครแอบเอาไปบอกคนอื่นว่าเป็นไอเดียตัวเองอีกหรือป่าว  :sd42:

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
 :L2900:  เลยครับพี่ตู่

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
ดีครับพี่ตู่ไม่ต้องมาคอยขันน็อตเหมือนแต่ก่อน ขออนุญาติลอกนะครับ  :L2734:

• Pa Mania
  • *
ดีครับพี่ตู่ไม่ต้องมาคอยขันน็อตเหมือนแต่ก่อน ขออนุญาติลอกนะครับ  :L2734:

ด้วยความยินดีเลยครับ ยิ่งถ้าปรับปรุงให้ดีไปกว่านี้ได้ยิ่งดีครับ ต่อยอดกันไป เดี่ยวผมอาจจะมีรุ่น minor change มาเพิ่มเติมครับ  :L2736:

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ พี่ม่อน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
 :L2900:ขออนุญาติลอกครับ   :L2900: :L2734:
เพื่อนมี  :L6419:  ม่อนไม่มีได้งัย  :L2754: :L2754: :L2754:

ออฟไลน์ พี่เอริท์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 78
 :L2900: :L6428:กลับมาก็ขยันเลยครับพี่

ออฟไลน์ พี่พงษ์ zentrino

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
:L2900: :L6428:กลับมาก็ขยันเลยครับพี่

พี่ตู่มาเต็ม  :L2734: :L2734:  :L2900:

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน

ด้วยความยินดีเลยครับ ยิ่งถ้าปรับปรุงให้ดีไปกว่านี้ได้ยิ่งดีครับ ต่อยอดกันไป เดี่ยวผมอาจจะมีรุ่น minor change มาเพิ่มเติมครับ  :L2736:

ขอบคุณครับ พี่ตู่ นวตกรรมนี้ไม่น่าชื่อ Lazy boy นะครับ พี่ขยันจริงๆ ;) ;) ;)

ดูไม่ค่อยเข้าใจ พี่อ้วน C&D เสร็จแล้ว ทำเผื่อด้วยเด้อ ;D ;D ;D
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
เยี่ยมไปเลยครับพี่ตู่  :L2900:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่จ่า Jatot

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
พี่ตู่ครับกันขโมยของผมที่ต้องใช้น๊อตขันเพื่อให้แผ่นเหล็กที่ปิดนั้น
ไปล็อคตัวห้อยกะทะล้อไม่สามารถถอดได้จนกว่าจะขันน๊อตออก
ตัวห้อยนี้ถ้าปล่อยลมยางมันจะหย่อนและให้ตัว และหลุดออกได้
โดยไม่ต้องหย่อนโซ่เลย ผมมีรูปมาให้ดูเผื่อว่าใครจะเอาไปต่อยอด
ให้ดีกว่าและสะดวกในการใช้ก็ดีครับ ส่วนของผมนั้นยังมีความยุ่งยาก
ตอนขันน๊อตแต่ก็พยายามคิดว่าจะทำอย่างไรให้ง่ายอีกหน่อย

รูปหน้าตัดกะทะล้อแสดงถึงการล็อตตัวห้อยกะทะ

รูปหน้าตัดเล็กจัง เดี๋ยวหารูปใหญ่ๆให้ใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กรกฎาคม 2013, 11:21:06 โดย พี่จ่า jatot »
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ปั่น ปั่น ไป ไม่ไหวก็จูง
Pajero Sport 4WD

• Pa Mania
  • *
พี่ตู่ครับกันขโมยของผมที่ต้องใช้น๊อตขันเพื่อให้แผ่นเหล็กที่ปิดนั้น
ไปล็อคตัวห้อยกะทะล้อไม่สามารถถอดได้จนกว่าจะขันน๊อตออก
ตัวห้อยนี้ถ้าปล่อยลมยางมันจะหย่อนและให้ตัว และหลุดออกได้
โดยไม่ต้องหย่อนโซ่เลย ผมมีรูปมาให้ดูเผื่อว่าใครจะเอาไปต่อยอด
ให้ดีกว่าและสะดวกในการใช้ก็ดีครับ ส่วนของผมนั้นยังมีความยุ่งยาก
ตอนขันน๊อตแต่ก็พยายามคิดว่าจะทำอย่างไรให้ง่ายอีกหน่อย

รูปหน้าตัดกะทะล้อแสดงถึงการล็อตตัวห้อยกะทะ

เรียนพี่จ่าครับ
การทำงานของผมเหมือนกับของพี่จ่าทุกประการครับ เพียงแต่เปลี่ยนการยึดแผ่นเหล็กด้วยน๊อต มาเป็นยึดด้วยสลิงแทนแค่นั้นเองครับ

พอเอาขึ้นไปติด มองจากด้านล่างขึ้นไป ก็จะมีแต่แผ่นเหล็กอย่างเดียวครับผม ปิดบังทุกสิ่งเหมือนของพี่จ่าครับ

จริงๆของพี่จ่าที่เป็นล้อแม๊กก็น่าจะใช้สลิงอย่างผมได้เช่นเดียวกันแต่ต้องเอาสลิงใส่ในท่อพลาสติกก่อน ไม่งั้นเดี๋ยวแม็กจะเป็นรอยได้ครับ

อนึ่ง เรื่องปล่อยลมผมยังงงๆอยู่ว่าเจ้าขโมยมันทำได้อย่างไร เพราะจุ๊บลมมันอยู่ด้านบนน่ะครับ ซึ่งพอเราเก็บยางขึ้นมันก็มองไม่เห็นแล้วครับ

• Pa Mania
  • *

เรียนพี่จ่าครับ
การทำงานของผมเหมือนกับของพี่จ่าทุกประการครับ เพียงแต่เปลี่ยนการยึดแผ่นเหล็กด้วยน๊อต มาเป็นยึดด้วยสลิงแทนแค่นั้นเองครับ

พอเอาขึ้นไปติด มองจากด้านล่างขึ้นไป ก็จะมีแต่แผ่นเหล็กอย่างเดียวครับผม ปิดบังทุกสิ่งเหมือนของพี่จ่าครับ จะงัดแผ่นเหล็กเพื่อไปปลดตัวล๊อคโซ่ก็ไม่ได้เพราะสลิงยึดแผ่นเหล็กไว้กับล้ออย่างแน่นหนาครับ

จริงๆของพี่จ่าจะใช้สลิงอย่างผมก็ได้แต่ต้องเอาสลิงใส่ในท่อพลาสติกก่อน ไม่งั้นเดี๋ยวแม็กจะเป็นรอยได้ครับ

อนึ่ง เรื่องปล่อยลมผมยังงงๆอยู่ว่าเจ้าขโมยมันทำได้อย่างไร เพราะจุ๊บลมมันอยู่ด้านบนน่ะครับ ซึ่งพอเราเก็บยางขึ้นมันก็มองไม่เห็นแล้วครับ

ใช้วิธีแทงยางครับพี่ตู่
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

• Pa Mania
  • *

ขอบคุณครับพี่จ่า อย่างนี้ก็เสียของหมด ยางก็ได้ราคาน้อยลง ยิ่งล้อกระทะด้วยแล้ว จะเอาไปขายได้สักกี่บาท มันจะมาขโมยให้เมื่อยแรงทำม้าย  :sd06:

• Pa Mania
  • *

ขอบคุณครับพี่จ่า อย่างนี้ก็เสียของหมด ยางก็ได้ราคาน้อยลง ยิ่งล้อกระทะด้วยแล้ว จะเอาไปขายได้สักกี่บาท มันจะมาขโมยให้เมื่อยแรงทำม้าย  :sd06:

ความจริงแล้วกะทะเหล็กมันจะไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่นัก ถ้าเป็นยางเปอร์เซ็นต์จะไม่มองเลย
มันจะมองล้อแม็กเท่านั้นแหละ พี่ตู่  รุ่นผมล้อแม็กก็เลยต้องลงทุนหน่อย

• Pa Mania
  • *
วันนี้ทำ minor change มาครับ  :sd42:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
วันนี้ทำ minor change มาครับ  :sd42:

:sd42: :sd42: :sd42: ฮามากครับพี่ตู่ สะใจจริงๆ ถูกใจมากเอาไปเลยครับ 1 :L6428:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
สุดยอด Idea ทั้งพี่จ่าและพี่ตู่ ครับ :L2734: :L2734: :L2734:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ แพะ@ระยอง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8

:sd42: :sd42: :sd42: ฮามากครับพี่ตู่ สะใจจริงๆ ถูกใจมากเอาไปเลยครับ 1 :L6428:

:L2900: :L2905: :L2905: :L2905: :L2905: :sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ พี่ปุ้ม-PUM_Winyoo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
  • กินอิ่ม นอนอุ่น หุ่นช่างมัน ออฟชั่นครบ
สุดยอดครับ
อุปกรณ์เพื่อเพิ่มความสุขจากการท่องเที่ยวด้วยรถยนต์ วิญญู นามโคตร LineId winyoomaxx โทร0816617272 กรุงไทย      881 0 23116 3
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4139.msg163276/topicseen.html#msg163276

ออฟไลน์ veeraa332000

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
  • 081-8364554
ชอบมากครับ แล้วรถผมยางอะไหล่เป็นล้อแม็กอ่ะครับใช้ไม่ได้เหรอครับ :L2900: :L2900: :L2900:

• Pa Mania
  • *
ชอบมากครับ แล้วรถผมยางอะไหล่เป็นล้อแม็กอ่ะครับใช้ไม่ได้เหรอครับ :L2900: :L2900: :L2900:

จริงๆแล้ว วิธีของผมก็น่าจะใช้กับล้อแม็กได้เหมือนกันครับ เพียงแต่ว่าอาจจะต้องหาพวกสายยางมาสวมสลิงอีกทีกันล้อแม็กเป็นรอยน่ะครับ หรือไม่ก็ใช้วิธีของพี่จ่าครับผม

ออฟไลน์ แบน_ปาขาว แม่น้องโช

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
  • ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ

เรียนพี่ๆ ชอบสติกเกอร์ รุ่นนี้มีขายไหม  :L6428: Idea พี่ตู่

• Pa Mania
  • *
เรียนพี่ๆ ชอบสติกเกอร์ รุ่นนี้มีขายไหม  :L6428: Idea พี่ตู่

ผมสั่งร้านสติกเกอร์ตัดให้ครับ ส่วน sticker ตราตำรวจนครบาล มีขายทั่วไปครับ

ออฟไลน์ แบน_ปาขาว แม่น้องโช

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
  • ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ
ผมสั่งร้านสติกเกอร์ตัดให้ครับ ส่วน sticker ตราตำรวจนครบาล มีขายทั่วไปครับ

พี่ตู่ติดจริงหรือคะ แบนนึกว่าพี่ตู่แต่งรูปเอาฮา เอาไป 100  :L6428: เลยพี่ เออแบนไปหาสติเกอร์ตำรวจนครบาลมาติดรถบ้างดีกว่า แต่จริงๆสติกเกอร์พวกนี้ เราซื้อมาติดได้ไม่เป็นไรใช่ไหมคะ ตั้งแต่มาขับปาจอดรถ กลุ้มตลอด กลัวหาย

• Pa Mania
  • *
พี่ตู่ติดจริงหรือคะ แบนนึกว่าพี่ตู่แต่งรูปเอาฮา เอาไป 100  :L6428: เลยพี่ เออแบนไปหาสติเกอร์ตำรวจนครบาลมาติดรถบ้างดีกว่า แต่จริงๆสติกเกอร์พวกนี้ เราซื้อมาติดได้ไม่เป็นไรใช่ไหมคะ ตั้งแต่มาขับปาจอดรถ กลุ้มตลอด กลัวหาย

sticker ตำรวจ จริงๆก็น่าจะติดได้มังครับ แต่ถ้าจะกันขโมยจริงๆควรติดระบบกันขโมยดีๆไปเลยดีกว่าครับ โดยเฉพาะรถป้ายแดง สบายใจกว่าครับ

ออฟไลน์ แขก Krub

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
จะไปจ้างร้านทำไม่มีแบและขนาดอ่ะ ขอหน่อยครับพี่ๆๆ
ความสุขเกิดขึ้นทุกครั้งหลังพวงมาลัยปาเจโร่

• Pa Mania
  • *
จะไปจ้างร้านทำไม่มีแบและขนาดอ่ะ ขอหน่อยครับพี่ๆๆ

Print หน้าแรกไปให้เค๊าดูเลยครับ  :L2736:

• Pa Mania
  • *
แบบอยู่หน้านี้ครับ  สำหรับล้อแม็กนะครับ

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,196.0.html

ออฟไลน์ สจ๊วต (stewart)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
แหล่มๆแจ่มคอดๆ  :L2900:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ พี่เจ ปาดำ เชียงราย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32

ว้าว.. สุดยอดมากครับพี่
ยิ่ง minor change ยิ่งแจ่มมากครับ 555  :L2900:
JayNoppadol

ออฟไลน์ พี่โย่ง บางพระ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
คงต้อง copy ไอเดีย :L2900: ไปทำบ้างแล้ว ก่อนที่จะหาย

• Pa Mania
  • *
คงต้อง copy ไอเดีย :L2900: ไปทำบ้างแล้ว ก่อนที่จะหาย

ด้วยความยินดี และไม่สงวนลิขสิทธิ์แต่อย่างใดครับ   :L2736:

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
 :L2900:  ไอเดียเลยครับ

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
อุต๊ะ  สุดยอดเลย โดนมาก ๆ  :L2900:
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

ออฟไลน์ DiN บดินทร์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
  • ..รัฐศาสตร์การไฟฟ้า..

...
 :L4373: ผมมาเพิ่มเติมการถอดน๊อต ต่อจากพี่จ่า ครับ
ทำคล้ายบิดหางปลา..เอาเพิ่มแหวน สองตัวในการเชื่อมติดตัวน๊อต ครับ

ภาพประกอบแล้ว

เพื่อเป็นไอเดียเพิ่มเติม ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 7 กันยายน 2015, 23:56:33 โดย DiN บดินทร์ »