ผู้เขียน หัวข้อ: ++PaMania Happy Family Picnic ตอน ปามาเนีย พาเที่ยวคลองมะเดื่อ++  (อ่าน 269047 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
กลับมาอีกแล้วครับ สำหรับทริบสนุกๆ มันๆ ไปกันทั้งครอบครัว....สำหรับทริบนี้เป็น One Day Trip จัดในวันอาทิตย์ที่จะถึงนี้ครับ วันที่ 14 กรกฎาคมจ้า..... ปามาเนียจะพาไปเที่ยวคลองมะเดื่อครับ......เป็นทริบเดินทางสั้นๆ แค่นครนายก.....เป็นทริบแบบไปปิคนิคกันครับ.....กิจกรรมไม่มีอะไรมากครับ....เด็กๆ เล่นน้ำ....ผู้ใหญ่ก็ทำกับข้าวกินกันขำๆครับ

คลองมะเดื่อ เป็นธารน้ำชายป่าที่ต้องขับรถข้ามน้ำ ข้ามคลองเข้าไปตั้งแคมป์ปิกนิกกันริมน้ำ ถ้าเป็นช่วงน้ำเยอะ พวกออฟโรดจะชอบไปกันมาก เอารถไปเล่นน้ำลุยโคลนกัน ถ้าช่วงน้ำน้อย น้ำในคลองจะใส ไม่ลึกมาก คนที่มาเที่ยวส่วนใหญ่เก็บข้าวของ เตรียมเสบียงลงไปแช่น้ำเล่นให้สมใจอยาก นั่งคุยกันในน้ำเย็นสบาย คลายร้อนไปได้เยอะ เรียกว่ากลางวันแช่อยู่ในน้ำกันทั้งวัน หรือไม่ก็ผูกเปลใต้ร่มไม้ อ่านหนังสือสบายๆ หามุมถ่ายรูปไปเรื่อยๆ เพลินๆกับชีวิตแบบ Slow Life ที่สามารถหาได้ไม่ไกลจากเมืองกรุงที่แสนวุ่นวาย

แต่น่าเสียดายครับ เพราะอีกไม่นานคลองนี้ก็จะหายไปแล้ว เพราะมีโครงการก่อสร้างเขื่อนคลองมะเดื่อขึ้นมา โดยจะเริ่มดำเนินการก่อสร้างในปี 2557 ดังนั้นคลองน้ำใส ขวัญใจนักนิยมไพรใกล้กรุงแห่งนี้เหลืออายุสั้นเหลือเกินครับ

ทีมงานปามาเนีย นำทีมโดย พี่อ้วน....จึงอาสาพาพวกเราไปเที่ยวที่คลองมะเดื่อนี้กันซะก่อน ก่อนที่มันจะหายไป......คลองมะเดื่อช่วงนี้น้ำยังไม่เยอะมาก.....น้องปา 2WD ยังสามารถเข้าไปได้อยู่ครับ เพราะเป็นช่วงต้นฝนเท่านั้น แต่ถ้าหากเลยช่วงนี้ไป น้ำจะเริ่มเยอะแล้ว.....ช่วงน้ำเยอะมากๆ น้องปา 4WD ก็ไม่รอดครับ....ต้องพวกยกสูง พร้อมอุปกรณ์เอาตัวรอดพวกวินช์ ไฮลิฟท์แจ๊ค ครบมือถึงจะรอดจ้า

ถ้าไปช่วงน้ำน้อยๆ แบบช่วงนี้ เราก็จะได้บรรยากาศแบบสบายๆ แช่น้ำ นั่งคุย นั่งเล่น ทำอาหาร กันแบบสบายๆครับ....ขอเอาภาพบรรยากาศมาให้ชมกันก่อน....เดี๋ยวตารางเวลานัดจะตามมาจ้า

เครดิตภาพจาก www.fortuner-club.com และ www.teentoa.com
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 75
Re: ++PaMania Happy Family Picnic ตอน ปามาเนีย พาเที่ยวคลองมะเดื่อ++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 8 กรกฎาคม 2013, 22:23:04 »
มาเปิดกระทู้ซะดึกเลยนะพี่ตาม...ว่าแต่รูปท้ายสุดนี่เข้าท่าแฮ่ะ....เอาใจพี่อ้วนอ่ะป่าว  :L2754:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่บิลลี่-billy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
Re: ++PaMania Happy Family Picnic ตอน ปามาเนีย พาเที่ยวคลองมะเดื่อ++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 8 กรกฎาคม 2013, 22:24:11 »
อดเลยเรา ไปต่างประเทศอ่ะ :sd21:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 8 กรกฎาคม 2013, 22:27:25 »
น่าไปมาก แต่อดไป เพราะไม่ว่าง :L4386: เที่ยวเผื่อกินเผื่อด้วยนะครับ  :L2734:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 8 กรกฎาคม 2013, 22:28:53 »
ทริบนี้เราจะไปกันในวันอาทิตย์นี้ครับ วันที่ 14 กรกฎาคม มีตารางเวลาคร่าวๆดังนี้ครับ

8.00 นัดเจอกันที่ปั๊ม ปตท. เส้นรังสิต-องครักษ์ (เลยทางแยกเข้า อ.องครักษ์ไปนิดนึง)
8.30 ออกเดินทางจากจุดนัดพบ เพื่อไปยังคลองมะเดื่อ
9.30 คาดการณ์ว่าน่าจะถึงบริเวณทางเข้าคลองมะเดื่อ (จากจุดนี้วิ่งถนนดินไปอีก 10 กม. จะถึงคลอง1)
10.30 คาดการณ์ว่าน่าจะไปถึงสถานที่ที่จองไว้ บริเวณริมคลอง2
หลังจากนั้น ก็ตามสบายครับ ใครอยากเล่นน้ำก็เล่น ใครอยากพักผ่อนก็พักไปครับ

กิจกรรมที่สำคัญที่วางแผนกันไว้คือ ปิกนิกครับ....แต่ปิกนิกสไตล์ปามาเนีย....ไม่ธรรมดาแน่นอนครับ....จุดชุดใหญ่กันไปเลยครับ

พี่โย.....รับอาสาเตรียมเตา BBQ จากวังจุฑาเทพ เตาในตำนาน ใช้ในทุก meeting ที่วังพี่โยครับ
พี่ตาม....ผบ. รับอาสาเป็นแม่ค้าส้มตำ (และอาจมีลาบน้ำตก ตามแต่เครื่องมือจะอำนวย)
พี่อ้วน.....ฝ่ายจัดการสถานที่ และสนับสนุนครับ

สำหรับพี่ๆ ท่านใดที่สนใจ.....เชิญลงชื่อกันได้เลยครับ.....มาแล้ว ติดไม้ติดมือ อาหารมานิดหน่อย หรือใครจะคิดมาทำอาหารอะไรให้ชิมก็เตรียมมาเลยครับ.....แบบสบายๆครับ

จุดนัดพบนะครับ

We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 8 กรกฎาคม 2013, 22:31:26 »
ขออนุญาติ up รายชื่อ พี่ๆที่ร่วมทริบนะครับ

1. พี่อ้วน....รับอาสา....ถ่านจุดเตา / ของมึนเมา 5555
2. พี่โย......รับอาสา....ขนเตา BBQ
3. พี่ตาม.....รับอาสา...เปิดร้านส้มตำ (เดี๋ยวลองดูว่าเนื้อสูตรพิเศษหาได้มั๊ย ถ้ามีจะเอาไปย่างให้กิน)
4. พี่หนึ่ง.....รับอาสา....ยำปลาดุกฟูเจ้าอร่อยตลาดจอมทอง
5. พี่ลีโจ......รับอาสา....ต้มยำขาไก่ + เนื้อทอด (ถ้ามีเวลาไปซื้อ)
6. พี่อิฐ.......รับอาสา......น้ำอัดลม
7. พี่เอิร์ท.....รับอาสา.....คอหมูย่าง หรือ กุ้ง หรือปลาหมึก (ยังเลือกไม่ได้ หลายใจว่างั้น)
8. พี่จ่า.......สว. รับอาสา...ถ้ารถคันไหนติดหล่ม จมน้ำ พี่จ่าจะลงไปช่วย  :L2754: :L2754:
9. พี่ต้น........รับอาสา......ขนมและผลไม้
10. พี่ไซ........รับอาสา......เอา Tony Roma มาตั้งที่คลองมะเดื่อ กับ BBQ ซี่โครงหมู
11.
12.
13.
14.
15.

พี่ๆท่านใดสนใจลงชื่อได้เลยครับ......และจะรับอาสาด้านไหน...บอกกล่าวไว้นิดครับจะได้ทราบว่ายังขาดเหลืออะไรบ้าง.....อย่างที่บอกครับ อะไรก็ได้ ใครอยากทำอาหารให้ชิมก็ยินดีครับ....ใครคิดอะไรไม่ออกก็พกเครื่องดื่มมา.....หรือขี้เกียจจัดหามารับอาสาเป็นพลปิ้งย่างหน้าเตาก็ยังได้  :L2754: :L2754: :L2754:......ย้ำอีกครั้งนะครับ พลาดรอบนี้ อาจไม่มีโอกาสได้เที่ยวที่คลองมะเดื่อนี่อีกแล้วนะครับ....เพราะที่นี่เวลาเหลือน้อยเต็มทีแล้วครับ
  :L2736: :L2736:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 8 กรกฎาคม 2013, 22:32:31 »
อดเลยเรา ไปต่างประเทศอ่ะ :sd21:

เดี๋ยวมีมาเรื่อยๆครับพี่บิลลี่.....รอบนี้ไม่ว่าง รอบหน้ามาใหม่ได้ครับ  :L4399: :L4399: :L2736: :L2736:

ปูลู....พี่อ้วนขาดเพื่อนชนแก้วเลยทีนี้  :L2754: :L2754:

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 8 กรกฎาคม 2013, 22:38:15 »
มายันว่าขับ 2 หรือขับ 2 มือแต่ขับคนเดียวก็ไปสนุกกับธรรมชาติในป่าเขาใหญ่ได้เหมือนกัน
นี่ข้ามคลอง 1

ส่วนนี้คลอง 2

ยามเมื่อเขื่อนมาป่าหมด จะไม่ภาพแบบนี้ให้เห็นอีกแล้ว
แถมอีกนิดกิจกรรมครอบครัว(ล้างรถ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 8 กรกฎาคม 2013, 22:44:23 โดย พี่อ้วน 2702 »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 8 กรกฎาคม 2013, 22:42:42 »
ถ้าไปแล้วเจอแบบนี้....ความดีความชอบทั้งหมดยกให้พี่อ้วนเลยนะครับ  :L2754: :L2754: :L2754:

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=U8CY_WiO4ME" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=U8CY_WiO4ME</a>

ดูแล้วไม่ต้องตกใจไปครับ.....ใน VDO นี่คือตอนน้ำเยอะมว๊าาาาาาาก  :L6419: :L6419:

ออฟไลน์ พี่พงษ์ zentrino

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 8 กรกฎาคม 2013, 22:47:50 »
ถ้าไปแล้วเจอแบบนี้....ความดีความชอบทั้งหมดยกให้พี่อ้วนเลยนะครับ  :L2754: :L2754: :L2754:

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=U8CY_WiO4ME" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=U8CY_WiO4ME</a>

ดูแล้วไม่ต้องตกใจไปครับ.....ใน VDO นี่คือตอนน้ำเยอะมว๊าาาาาาาก  :L6419: :L6419:
:sd42: :sd42:

โหดแท้เหลาาา ขอเช็คเวลากับทางบ้านอีกทีครับ ถ้าไปได้ จะไปประจำการ์ณหน้าเตาย่างให้ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 8 กรกฎาคม 2013, 22:56:43 »
พี่ตาม พี่อ้วน ...งานนี้ผู้ใหญ่ไปด้วยเหมาะป่าวครับ

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 8 กรกฎาคม 2013, 23:00:45 »
พี่ตาม พี่อ้วน ...งานนี้ผู้ใหญ่ไปด้วยเหมาะป่าวครับ

ก็ไม่น่ามีปัญหานะครับ...เพราะไม่ได้เดิน...ไม่เหนื่อย....ไปแล้วก็นั่งเล่น เดินเล่นแถวนั้น....สถานที่ที่จองไว้ที่แคร่ที่นั่งไว้ให้ด้วย สามารถนั่งพักผ่อนสบายๆได้....แต่ถ้าพี่อิฐลงทุนนิดนึง...ซื้อเตียงสนามมาให้ท่านสว. นอนพักผ่อนริมน้ำ จะไปอะไรที่.... :L2900: :L2900: :L2900: :L2900: :L2900:

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 8 กรกฎาคม 2013, 23:04:31 »
สบายครับพี่อิฐผู้ใหญ่ก็ไปได้ครับไม่ลำบาก ไม่ต้องเดินขึ้นเขาหรือลงเนิน บ้านที่เราทำกิจกรรมกันก็อยู่ติดคลอง 2เลย
เค้าโต๊ะ-เก้าอี้-แคร่ไม้ไผ่ไว้ให้พร้อม เลือกนอนเอกเขนกได้ตามสะบายครับ
ปล.ทางเข้าไปไม่โหดเหมือนใน VDO พี่ตามนะทางแฉะนิดหน่อย หลุม หล่มไม่มีให้เห็น
อารมณ์ประมาณว่า พอกระตุ้นสัญชาติญาณดิบของปาเจโร่ได้นิดหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 8 กรกฎาคม 2013, 23:09:23 โดย พี่อ้วน 2702 »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 8 กรกฎาคม 2013, 23:11:32 »

ก็ไม่น่ามีปัญหานะครับ...เพราะไม่ได้เดิน...ไม่เหนื่อย....ไปแล้วก็นั่งเล่น เดินเล่นแถวนั้น....สถานที่ที่จองไว้ที่แคร่ที่นั่งไว้ให้ด้วย สามารถนั่งพักผ่อนสบายๆได้....แต่ถ้าพี่อิฐลงทุนนิดนึง...ซื้อเตียงสนามมาให้ท่านสว. นอนพักผ่อนริมน้ำ จะไปอะไรที่.... :L2900: :L2900: :L2900: :L2900: :L2900:

สบายครับพี่อิฐผู้ใหญ่ก็ไปได้ครับไม่ลำบาก ไม่ต้องเดินขึ้นเขาหรือลงเนิน บ้านที่เราทำกิจกรรมกันก็อยู่ติดคลอง 2เลย
เค้าโต๊ะ-เก้าอี้-แคร่ไม้ไผ่ไว้ให้พร้อม เลือกนอนเอกเขนกได้ตามสะบายครับ
ปล.ทางเข้าไปไม่โหดเหมือนใน VDO พี่ตามนะทางแฉะนิดหน่อย หลุม หล่มไม่มีให้เห็น
อารมณ์ประมาณว่า พอกระตุ้นสัญชาติญาณดิบของปาเจโร่ได้นิดหน่อย

งานนี้ทางสะดวกปลอด ผบ.ครับ  :L2754:
แต่ไม่รู้ว่าหากผมไปที่บ้านจะอยากตามไปด้วยรึป่าว....ยังไงพรุ่งนี้จะมา Confirm ครับ
แต่ตัวผมอ่ะ..ไม่น่าพลาด  :sd10: :sd10:

ว่าแต่ผมจะเตรียมอะไรไปดีน๊าาา   :L2761:

ออฟไลน์ พี่เอริท์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 78
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 8 กรกฎาคม 2013, 23:29:30 »

จะไปๆทำไงดีครับ :sd23เดี๋ยวจัดไป

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 8 กรกฎาคม 2013, 23:31:34 »

จะไปๆทำไงดีครับ :sd23เดี๋ยวจัดไป

ตัวเล็กเล่นน้ำสนุกแน่ๆเลยงานนี้....ยิ่งถ้าเจอกับเจ้าแสบของพี่ต้นนะ....... :L2754: :L2754: :L2754:....เรียกชื่อกันผิดๆถูกๆละทีนี้  :L2754: :L2754: :L2754:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 9 กรกฎาคม 2013, 09:44:57 »
ไปเจอภาพงามๆของคลองมะเดื่อ....เลยเอามาฝาก....เผื่อพี่ๆที่ชอบถ่ายรูป จะสนใจพากล้องไปออกกำลังกายด้วย

ที่นี่เวลาจอดรถ...สงสัยเขาจะนิยมจอดในน้ำกัน....เห็นจอดแบบนี้กันแทบทุกกลุ่ม  :L2761: :L2761:

จอดรถในน้ำ...เล่นน้ำกันข้างๆรถเลย  :L4384: :L4384:

พาน้องหมาไปด้วยก็ได้ (อันนี้แหละ ประเด็นสำคัญที่วีซ่าผ่าน ผบ.ชอบ)  :L2754: :L2754:

เพิ่งรู้ว่า...ที่คลองมะเดื่อมีรัฐมนตรีอยู่แถวนั้นด้วย  :sd42: :sd42:

เครดิตภาพจากคุณ aaa
 http://2g.pantip.com/cafe/gallery/topic/G7133435/G7133435.html

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 9 กรกฎาคม 2013, 09:46:59 »
สาม อ.ไปไหนกานหมดมาลงชื่อเร็ว :L4398:
ทริปใก้ลๆแค่นี้เองซ้อมนวดช่วงล่างก่องไปชัยภูมิ :L2756:

ออฟไลน์ วี พระนคร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
  • "เราต้องปรับตัวเข้าหารถ ไม่ใช่ให้รถปรับเข้าหาเรา"
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 9 กรกฎาคม 2013, 10:05:59 »
น่า สนุกจัง แต่ขอเช็คเวลาก่อนนะครับ :L2734: :L2734: :L2734:

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 9 กรกฎาคม 2013, 10:20:13 »
ไปเจอภาพงามๆของคลองมะเดื่อ....เลยเอามาฝาก....เผื่อพี่ๆที่ชอบถ่ายรูป จะสนใจพากล้องไปออกกำลังกายด้วย

ที่นี่เวลาจอดรถ...สงสัยเขาจะนิยมจอดในน้ำกัน....เห็นจอดแบบนี้กันแทบทุกกลุ่ม  :L2761: :L2761:

จอดรถในน้ำ...เล่นน้ำกันข้างๆรถเลย  :L4384: :L4384:

พาน้องหมาไปด้วยก็ได้ (อันนี้แหละ ประเด็นสำคัญที่วีซ่าผ่าน ผบ.ชอบ)  :L2754: :L2754:

เพิ่งรู้ว่า...ที่คลองมะเดื่อมีรัฐมนตรีอยู่แถวนั้นด้วย  :sd42: :sd42:

เครดิตภาพจากคุณ aaa
 http://2g.pantip.com/cafe/gallery/topic/G7133435/G7133435.html

ไอ้รมต.ของทั่นพี่ตามนี่ 2 ท่านแปดขาหรือว่า 2 คนสี่ขาอ่ะครับ :L2754: