ผู้เขียน หัวข้อ: AUTO DIFF-LOCK มันน่าติดไหมครับ มีข้อเสียหรือเป็นอันตรายไหมถ้ามันทำงานผิดพลาด  (อ่าน 108262 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่หนุ่ม บางแค

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 5
ตามนี้เลยคัพ  :L2734:

ครับพี่อ้วน แล้วหน่วยกล้าตายแบบพี่อ้วน ติดตั้งเหมือนพี่ตู่รึยังครับ  :sd42:  :sd42:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 สิงหาคม 2016, 12:09:35 โดย พี่หนุ่ม บางแค »

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ราคานำเข้าแรงมากครับ แต่ถ้าพูดถึงประโยชน์ก็น่าสนนะครับ แต่ถ้าเป็นรถที่ขับในเมืองเป็นหลังหรือทางเรียบเป็นหลัก ผมว่าไม่น่าจะคุ้มนะครับ :L2736: :L2736: :L2736:

ราคาตอนปามาเนียเอาเข้ามากันจ่ายกันหมื่นกลางๆครับ   ส่วนเรื่องใช้ในเมืองได้ใช้หลายครั้งโดยที่เราไม่ตั้งใจเช่น
- ถอยหลังขึ้นหน้าบ้าน  ร้านซ่อม  ขึ้นเนินลื่นๆ
- กำลังเลี้ยวขึ้นลาดจอดแล้วมีน้ำล้างพื้นไหลสวนลงมา
- พื้นดิน  พื้นหญ้า  ที่น้ำแฉะนอง
- ปีนฟุตบาทช้าๆ ยามรถติด  พอล้อหลังลอยข้างหนึ่ง  จะไปได้สบายๆครับ (จะไม่ถอยหลังมาตั้งหลักเพื่อเร่งส่งใหม่แบบเดิม  สำหรับขับ2)
- บางจังหวะที่ล้อหลังเกิดอาการฟรี  ได้ใช้แน่ๆครับ

เพิ่งได้ใช้เอาไปไต่เขามาที่ ภูทับเบิก คุ้มค่าตัวแล้วครับ  :L2734:

ถ้าพอมีกำลังทรัพย์และหาของได้ แนะนำให้ติดครับ เพราะจะทำให้รถขับ 2 เหมือนกับรถขับ 4 แบบเล็กๆเลยครับ เผื่อติดหล่ม หรือล้อหมุนฟรีเมื่อไหร่ ก็ยังพอมีอาวุธลับเอามาใช้งานยามคับขันได้ครับ

ผมก็เพิ่งใช้คุ้มครั้งนี้แหละครับ  สุดยอดมาก      รถผมหนักหลายอย่างทั้งคน  ทั้งล้อ  ทั้งของ  ทั้งอุปกรณ์ตกแต่ง    ล้อฟรีแล้วล็อคเป็นระยะๆ   ยาวจนตลอดทางไต่ขึ้น   ยิ่งตรงโค้งหักศอกที่ดินเปียกๆ  กำลังดิ้นเลย   

เราจอดรอตรงด้านล่างเพื่อประเมินสถานะการณ์เพื่อไต่ขึ้นมา  ทางลื่นและชันมากเล่นเอาหนาวเลยสำหรับพวกเราขับสอง  เบนซิล  และมือใหม่

ข้างขวาเขา   ข้างซ้ายเหว

พวก 4x4  มากันนิ่มๆเลย    พวกขับสองหน้าเบาล้อหน้าไม่ได้กดเท่าไหร่ล้อหลังรับไปเต็มๆ

ขอขอบคุณภาพจากอ้ายปรีวันแรกๆ...ภาพนี้   เจ้าแมวป่าของผมโตขึ้นมาก 555
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่หนุ่ม บางแค

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
ราคาตอนปามาเนียเอาเข้ามากันจ่ายกันหมื่นกลางๆครับ   ส่วนเรื่องใช้ในเมืองได้ใช้หลายครั้งโดยที่เราไม่ตั้งใจเช่น
- ถอยหลังขึ้นหน้าบ้าน  ร้านซ่อม  ขึ้นเนินลื่นๆ
- กำลังเลี้ยวขึ้นลาดจอดแล้วมีน้ำล้างพื้นไหลสวนลงมา
- พื้นดิน  พื้นหญ้า  ที่น้ำแฉะนอง
- ปีนฟุตบาทช้าๆ ยามรถติด  พอล้อหลังลอยข้างหนึ่ง  จะไปได้สบายๆครับ (จะไม่ถอยหลังมาตั้งหลักเพื่อเร่งส่งใหม่แบบเดิม  สำหรับขับ2)
- บางจังหวะที่ล้อหลังเกิดอาการฟรี  ได้ใช้แน่ๆครับ

ถ้าเป็นอย่างที่พี่นะบรรยายไว้ รถที่ไถลออกข้างทาง คือล้อติดหล่มข้างเดียว ก็สามารถตะกายตัวมันเองขึ้นมาได้ โดยที่ไม่จำเป็นต้องเอารถมาลากเลยสินะครับ   :L2734:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 สิงหาคม 2016, 12:09:53 โดย พี่หนุ่ม บางแค »

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ถ้าเป็นอย่างที่พี่นะบรรยายไว้ รถที่ไถลออกข้างทาง คือล้อติดหล่มข้างเดียว ก็สามารถตะกายตัวมันเองขึ้นมาได้ โดยที่ไม่จำเป็นต้องเอารถมาลากเลยสินะครับ   :L2734:
ถูกครับ  ถ้าทำงานเมื่อไหร่จะขับ 2 ล้อคู่หลังเต็มกำลังทันที   เทคนิคคือประคองคันเร่งและความเร็วอย่าให้เร็วมากเพราะเร็วมากมันจะปลดล็อค  พอฟรีก็ล็อคใหม่

ตอนผมไต่เนินน้ำตกนั้น  ผมปั่นให้ล็อคพอล็อคแล้วเลี้อยประคองไปเรื่อยๆไม่เร่ง   มันส่งดันหลังไปตลอดทาง   มีเสียจังหวะตอนหักศอก 1 ครั้งเร่งเร็วไปหน่อยหลุดล็อค

ล้อหลังตกร่องฟรีทิ้งและล็อคใหม่  ก็ถีบรถเดินหน้าขึ้นไปต่อ   กำลังส่งดีมากๆครับ    ได้ใช้ดิฟล็อคยาวจนพ้นเนินตะกายที่เสียวใส้ 5555
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
ไม่มีกะเค้า เลยต้องรบกวนพี่พีทลากออกมา  :sd42:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
ไม่มีกะเค้า เลยต้องรบกวนพี่พีทลากออกมา  :sd42:

เห็นท่าขึ้นแล้ว  ต้องฝีมือมากเลยนะ  ไลน์ต้องไม่พลาดเลยเพราะเบาไม่ได้  สุดยอดมากๆทั้งคนทั้งรถ  :L2900:

คันนี้เครื่องเบนซิล  ขับ2+แก๊สสสส  นะครับดูแต่งซิ   ขับ4 เดิมๆยังมองค้อน ;)

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
น๊อตตาโปน สวยนะครับพี่แม๊ก  :L4384: :L4384:

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
 :L4365: ถอดขายได้เท่าไรครับ... 8) 8) 8)

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
เห็นท่าขึ้นแล้ว  ต้องฝีมือมากเลยนะ  ไลน์ต้องไม่พลาดเลยเพราะเบาไม่ได้  สุดยอดมากๆทั้งคนทั้งรถ  :L2900:

คันนี้เครื่องเบนซิล  ขับ2+แก๊สสสส  นะครับดูแต่งซิ   ขับ4 เดิมๆยังมองค้อน ;)

ดูจาการแต่งรถ และหน้าตาคนขับแล้ว  เบนซิลคันนี้ ลุยน้ำได้ระดับ ท่วมหลังคา สบายๆ นะครับ :sd10: :L2900: :L2888:

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
อู้ววว... ปาเบนซิลคันนี้ ลุยขนาดนี้ ผู้โดยสารแถว 2 ได้ข่าวว่าหลับตลอดทาง  :sd42:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *

ดูจาการแต่งรถ และหน้าตาคนขับแล้ว  เบนซิลคันนี้ ลุยน้ำได้ระดับ ท่วมหลังคา สบายๆ นะครับ :sd10: :L2900: :L2888:

อาจจะไม่ได้นะครับ  อาจจะได้แค่มิดล้อหรือสูงท่วมไฟเลี้ยวข้างเพราะน้ำจะถูกดูดเข้ารูใต้งวงที่เจาะไว้เพราะแรงดูดอากาศจากหม้อกรองจะดูดจากช่องที่ใกล้กว่าด้วย หรือป่าวหว่า :L2761:

จุดนี้ต้องปรับแก้ไขหน่อย

ออฟไลน์ จ้อย กรุงเก่า

• Pa Mania
  • *
  • Like: 51
 :sd06: อ่านแล้วมึนค้าบ

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
อาจจะไม่ได้นะครับ  อาจจะได้แค่มิดล้อหรือสูงท่วมไฟเลี้ยวข้างเพราะน้ำจะถูกดูดเข้ารูใต้งวงที่เจาะไว้เพราะแรงดูดอากาศจากหม้อกรองจะดูดจากช่องที่ใกล้กว่าด้วย หรือป่าวหว่า :L2761:

จุดนี้ต้องปรับแก้ไขหน่อย
ถ้าถึงขนาดท่วมหลังคา ก็คงจอดรถไว้บ้านแล้วม้างงง... ค๊าบ  :sd42:

งวงนี้ไว้แค่ลุยน้ำขังรอระบายใน กทม.ครับ  ;D

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
ถ้าถึงขนาดท่วมหลังคา ก็คงจอดรถไว้บ้านแล้วม้างงง... ค๊าบ  :sd42:

งวงนี้ไว้แค่ลุยน้ำขังรอระบายใน กทม.ครับ  ;D

ของผมแค่ท่วมถึงพื้นรถก็ไม่ออกวิ่งแล้วครับ  เดี๋ยวโดนเครื่องเสียง 5555

แต่ขอบอกว่า  SAVANA ตัวนี้สวยมาก  งานเนียบลงตัว   มีติบ้างเรื่อง

- การดัดท่อ ABS
- ปากท่อรับอากาศ  ไปตรงกับทิศทางปัดน้ำกระจก (ตัวรัสเซียพวงมาลัยซ้าย  เลยไปัดไปอีกทาง)
- ท่อน้ำทิ้ง  น่าจะอยู่มาทางหัว

:L2734: :L2734: :L2734: :L2734:

ออฟไลน์ .เจตน์.

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
 :L2734: ยากได้มั้งจังครับ AUTO DIFF-LOCK  ไม่ทราบว่า พี่ๆ ที่ติดกันมานานแล้ว มีปัญหาข้อผิดพลาด อะไรบ้างหรือเปล่าครับ  :L2739:
             แล้วราคา  ตอนนี้ อยุ่ที่ประมาณเท่าไหร่ ครับ  :L6419:  :L6415:

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
จัดอีกซิครับพี่แม็ค ผมนิ๊คิดถึงพี่ๆปามาเนียหลายๆแล้ว

ออฟไลน์ พี่เจ ปาดำ เชียงราย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
อ่านแล้วกิเลสมาครับ 5555
JayNoppadol

• Pa Mania
  • *
:L2734: ยากได้มั้งจังครับ AUTO DIFF-LOCK  ไม่ทราบว่า พี่ๆ ที่ติดกันมานานแล้ว มีปัญหาข้อผิดพลาด อะไรบ้างหรือเปล่าครับ  :L2739:
             แล้วราคา  ตอนนี้ อยุ่ที่ประมาณเท่าไหร่ ครับ  :L6419:  :L6415:
ปกติครับ

จัดอีกซิครับพี่แม็ค ผมนิ๊คิดถึงพี่ๆปามาเนียหลายๆแล้ว
อ่านแล้วกิเลสมาครับ 5555

ตอนนี้ มีตังค์ก็ทำอะไรไม่ได้ครับ  ;)

ลองมองหาพวก  ลิมิเต็ด  หรือไฮบริด ดูเพิ่มเติมซิครับ

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
มีตังส์เมื่อไหร่จะหาลิมิเต็ดไฟฟ้ามาสวมซะหน่อย  :L6419:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ