ผู้เขียน หัวข้อ: ใครชอบIPODหรือมีอยู่ในมือแล้วมีของเล่นมาเล่าสู่กันฟัง  (อ่าน 17960 ครั้ง)

tod

• บุคคลทั่วไป
ได้มา 1 ตัว (ของเริ่มหาซื้อยากแล้ว จะผลิดเป็นรุ่นAlpine KCE-425Iแล้ว) จากการใช้งานเขาว่ากันว่าตัวนี้เสียงดีกว่า
เอามาเล่าให้ฟังกันก่อน ***หมายเหตุเอารูปแทนก่อน ตัวจริงติดอยู่ในรถแล้ว ว่างแล้วจะเอามารูปมาให้ดู***
ตัวนี้เลยครับ Alpine: KCE-415i - Alpine I-Pod Video Adaptor / ผมใช้กับ IPOD Video 30G
***ก่อนหน้านี้เคยใช้สายKCE-422i ใช้สำหรับฟังเพลงเมื่อเทียบกับตัวนี้แล้ว(KCE-415I)ตัวนี้เสียงดีกว่ากันเยอะเลยครับ***
ข้อดีของตัวนี้
-เป็น video buffer และ audio buffer
-จ่ายไฟชาร์จค่าคงที่ให้กับตัว IPOD/IPHON
-รับระบบรีโหมดจากจอจอทัชสกรีน (ต้องเป็นรุ่นที่รองรับ ของ ALPINE)
-ทำให้เสียงคมชัดอิ่มกว่าการใช้สายแบบตรง วีดีโอก็ชัดกว่า

ชาร์จแบตได้ในตัว IN/OUT สมบูรณ์แบบทั้งภาพและเสียง

ได้ครบทั้งเซ็ทแบบนี้เลย  มีตัวยึด/หรือเสียบตัว IPOD มาให้ด้วยเสียบได้พอดีเลย :D

ข้อมูล เครื่องที่สามารถใช้ตัวนี้ได้
--------------------------------------------------------
Adapter Specifications
iPod Car Adapter Type  Aftermarket Stereos
Compatible Brands  Alpine
Provides a Charge  Yes
Allows Audio Playback  Yes
Allows Video Playback  No
Compatible Apple Devices  5G iPod Video (30, 60, & 80GB)
iPod Classic (120GB)
iPod Classic (80 &160GB)
iPod Nano 3rd Generation (4 & 8GB)
iPod Nano 4th Generation (8 & 16GB)
iPod Touch 1st Generation (8, 16 & 32GB)
iPod Touch 2nd Generation (8, 16 & 32GB)
iPhone
iPhone 3G
----------------------------------------------------------------
รายละเอียดสินค้า
อุปกรณ์เชื่อมต่อ iPod สำหรับเชื่อมต่อiPod videoสู่ระบบ rear seat entertainment system ด้วยช่องสัญญาณ S-Video output สามารถควบคุมการสั่งงานได้โดยตรงจากหน้าจอแสดงผลด้วยการสัมผัสที่หน้าจอที่เครื่องเล่นiPod หรือจาก รีโมตคอนโทรลสามารถชาร์จแบตเตอร์รี iPod อัตโนมัติเมื่อเสียบสายสัญญาณ อีกหนึ่งของนวัตรกรรมเครื่องเสียงรถยนตร์ขอแนะนำวิธีที่ง่ายที่สุดในการเล่น
วีดีโอสำหรับเครื่องเล่น iPod ของคุณทิ้งแผ่น DVD ของคุณไว้ที่บ้านและนำเครื่องเล่น iPod ไปเป็นเพื่อนร่วมทางของคุณให้คุณเพลิดเพลินไปกับiPod videos จากระบบความบันเทิง rear seat entertainment system ภายในรถคุณได้ทุกที่
------------------------------------------------------------------

เอามายั่วไว้ก่อน แล้วค่อยมาต่อ ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1 ธันวาคม 2012, 19:14:48 โดย พี่ทศ@KRB »

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
น่าสนใจจังพี่ทศ......ต่อเลยครับพี่ มาปูเสื่อรอฟังต่อ  :-* :-*
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ พี่ชัย (wansasi)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • Love me love my dog
พี่ทศ ตัวนี้ต่อกับ iPhone 3GS ได้มั๊ยครับ

tod

พี่ทศ ตัวนี้ต่อกับ iPhone 3GS ได้มั๊ยครับ
เพิ่มข้อมูลให้แล้วพี่ชัย (อยู่ข้างบนกระทู้)
iPhone 3GS  คิดว่าใช้ได้ครับ  เพราะเขาแจ้งว่า iPhone 3G ใช้ได้ (3G กับ3Gsต่างกันที่ความจุของหน่วยความจำอย่างเดียว)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กันยายน 2012, 20:10:47 โดย todza »

• Pa Mania
  • *
ลองหาใน eBay ค่าตัวไม่เท่าไหร่ ค่าส่งจากเมกาแพงมากครับ  :'(

tod

ลองหาใน eBay ค่าตัวไม่เท่าไหร่ ค่าส่งจากเมกาแพงมากครับ  :'(
ถ้าชอบจริงๆค่อยๆหาพี่ ในไทยคงหาได้พี่สต๊อคเก่าๆน่าว่ามี ลองสอบถามตัวแทนดูครับ  ;D
คิดว่าพี่นะคงมีแหล่งนะครับ ร้านติดเครื่องเสียงน่าจะมีเก็บไว้บ้าง

• Pa Mania
  • *
รอดู review ก่อนล่ะกันครับ  ;D

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ถ้าชอบจริงๆค่อยๆหาพี่ ในไทยคงหาได้พี่สต๊อคเก่าๆน่าว่ามี ลองสอบถามตัวแทนดูครับ  ;D
คิดว่าพี่นะคงมีแหล่งนะครับ ร้านติดเครื่องเสียงน่าจะมีเก็บไว้บ้าง

ไม่มีเลยพี่ทศ  พี่ทศได้มาเท่าไหร่ครับ   และที่สำคัญไม่เคยเล่นตัวนี้  มันทำอะไรได้บ้างครับ 
ดูแล้วยังไม่ค่อยเข้าใจ

พอดีผมใช้ ipod vedio 20GB   อยู่ในกล่องเก็บของตรงกลาง  ลากเข้า ipod port ก็รับฟังได้เฉพาะเสียงและคุมจาก front

แต่ถ้าใช้สาย IPOD to RCA ก็รับฟังได้ทั้งเสียงและภาพ  แต่ต้องคุมจากตัว ipod เอง   (ต่อสัญญานออกทางแจ๊ค หูฟัง บนหัวipod)

**ถ้าตัวนี้ต่อแล้วส่งภาพและเสียงเขา front แล้ว touch control จากจอติดรถเราได้เลย  จะน่าสนใจไม่น้อยเลยครับ

**รบกวนพี่ทศ รีวิวให้หน่อยนะครับ   ถ้าถูกใจเดี๋ยวตามหามาใช้เลยครับ
 ;D ;D ;D
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

tod

ตัวกล่องผมจะเก็บไว้ตำแหน่งนี้ครับ

ส่วนตัวเครื่อง IPOD จะเอามาแป๊ะไว่ตำแหน่งนี่ครับ อยู่ใกล้มือระดับสายตากดง่ายดีไม่ต้องก้มๆเงยๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1 ธันวาคม 2012, 19:16:18 โดย พี่ทศ@KRB »

ออฟไลน์ โจ้ พัฒนาการ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
ขอถามเป็นความรู้ครับ..ผมขับ วี 6 เพิ่งออกมา มีช่องหน้าฟร้อนต์เป็น  IPOD ด้วยครับ
โดยมีสายในเกะเก็บของด้านหน้าแบบใส่กับไอโฟน จะใช้ได้โดยตรงมั๊ยครับ และหาก
จะเปรียบเทียบราคาที่จะซื้อไอพอด กับ HD player ราคาแบบใกล้เคียง เวลาใช้กับการ
ดูหนังฟังเพลงให้ความแตกต่างกันมั๊ยครับ  อยากทราบจริงๆ ครับ (ปัจจุบันใช้แผ่นDVD)

ขอบคุณมากๆ ครับ

tod

ขอถามเป็นความรู้ครับ..ผมขับ วี 6 เพิ่งออกมา มีช่องหน้าฟร้อนต์เป็น  IPOD ด้วยครับ
โดยมีสายในเกะเก็บของด้านหน้าแบบใส่กับไอโฟน จะใช้ได้โดยตรงมั๊ยครับ (ยังไม่เคยลองตัวV6ครับแต่คิดว่าใช้ได้ครับ
เพราะมีสายมารออยู่แล้ว แต่กลัวจะเล่นแต่เพลงได้อย่างเดียววีดีโอน่าจะไม่ได้ ไม่มีข้อมูลขอติดไว้ก่อนครับเดี๋ยวหาข้อมูลมาตอบให้)

และหากจะเปรียบเทียบราคาที่จะซื้อไอพอด กับ HD player ราคาแบบใกล้เคียง เวลาใช้กับการ
ดูหนังฟังเพลงให้ความแตกต่างกันมั๊ยครับ  อยากทราบจริงๆ ครับ (ปัจจุบันใช้แผ่นDVD) (ถ้าดูหนังเป็นหลัก และจำนวนหลายๆ
เรื่องเล่น HD ไปเลยครับ แต่ถ่ามี IPOD/IPHON อยู่แล้วก็ไม่ต้องไปซื้อ HD ครับระดับภาพของ IPOD/IPHON ยังพอรับได้อยู่ครับ
แต่ต้องมาเสียตังค์ซื้อตัวอินเตอร์เฟสอยู่ดี  **สรุปถ้ายังไม่มี IPOD/IPHON ซื้อตัวเลน HD ไปเลยครับ   

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤศจิกายน 2012, 17:25:33 โดย พี่ทศ@KRB »

ออฟไลน์ Yo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
 :L2900:

HD Player ก็ดีนะครับไม่ต้องแปลงไฟล์ เก็บได้มาก ทั้งเพลงทั้งหนัง
หล่อเลีอกได้ แต่มีเงินเลือกก่อน

ออฟไลน์ โจ้ พัฒนาการ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
โดยมีสายในเกะเก็บของด้านหน้าแบบใส่กับไอโฟน จะใช้ได้โดยตรงมั๊ยครับ (ยังไม่เคยลองตัวV6ครับแต่คิดว่าใช้ได้ครับ
เพราะมีสายมารออยู่แล้ว แต่กลัวจะเล่นแต่เพลงได้อย่างเดียววีดีโอน่าจะไม่ได้ ไม่มีข้อมูลขอติดไว้ก่อนครับเดี๋ยวหาข้อมูลมาตอบให้)

และหากจะเปรียบเทียบราคาที่จะซื้อไอพอด กับ HD player ราคาแบบใกล้เคียง เวลาใช้กับการ
ดูหนังฟังเพลงให้ความแตกต่างกันมั๊ยครับ  อยากทราบจริงๆ ครับ (ปัจจุบันใช้แผ่นDVD) (ถ้าดูหนังเป็นหลัก และจำนวนหลายๆ
เรื่องเล่น HD ไปเลยครับ แต่ถ่ามี IPOD/IPHON อยู่แล้วก็ไม่ต้องไปซื้อ HD ครับระดับภาพของ IPOD/IPHON ยังพอรับได้อยู่ครับ
แต่ต้องมาเสียตังค์ซื้อตัวอินเตอร์เฟสอยู่ดี  **สรุปถ้ายังไม่มี IPOD/IPHON ซื้อตัวเลน HD ไปเลยครับ   

:L2900:

HD Player ก็ดีนะครับไม่ต้องแปลงไฟล์ เก็บได้มาก ทั้งเพลงทั้งหนัง

คงตัดสินใจเล่น HD Player ไปเลย เบื่อซื้อแผ่นเล่น โดยเฉพาะเจ้าตัวเล็กจะดูแต่การ์ตูน ฮาาา

ขอบคุณมากๆ ครับ 

tod

ไม่มีเลยพี่ทศ  พี่ทศได้มาเท่าไหร่ครับ   และที่สำคัญไม่เคยเล่นตัวนี้  มันทำอะไรได้บ้างครับ 
ดูแล้วยังไม่ค่อยเข้าใจ

พอดีผมใช้ ipod vedio 20GB   อยู่ในกล่องเก็บของตรงกลาง  ลากเข้า ipod port ก็รับฟังได้เฉพาะเสียงและคุมจาก front

แต่ถ้าใช้สาย IPOD to RCA ก็รับฟังได้ทั้งเสียงและภาพ  แต่ต้องคุมจากตัว ipod เอง   (ต่อสัญญานออกทางแจ๊ค หูฟัง บนหัวipod)

**ถ้าตัวนี้ต่อแล้วส่งภาพและเสียงเขา front แล้ว touch control จากจอติดรถเราได้เลย  จะน่าสนใจไม่น้อยเลยครับ

**รบกวนพี่ทศ รีวิวให้หน่อยนะครับ   ถ้าถูกใจเดี๋ยวตามหามาใช้เลยครับ
 ;D ;D ;D
ตัวนี้ส่งทั้งภาพและเสียงได้ดีกว่าแบบสายตรงๆที่ขายกันครับ ส่วนจะ touch control จากจอเดิมทีติดรถยังไม่ได้ครับ
(ไม่รู้จะอัพเฟิร์มแวร์ได้มัย)
แต่ถ้าใช้จอตรงรุ่นข้างล่างนี้ใช้ touch จากหน้าจอได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1 ธันวาคม 2012, 19:10:49 โดย พี่ทศ@KRB »

ออฟไลน์ กฤษณะ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
พี่ทศครับ ผมได้เจ้าตัวนี้มา 1 ชุด ต้องต่อยังไงครับ และต้องเพิ่มอุปกรณ์อย่างอื่นอีกมั้ยครับ
pajero 2.5 gt ปี 2012 
ขอบคุณครับ

tod

พี่ทศครับ ผมได้เจ้าตัวนี้มา 1 ชุด ต้องต่อยังไงครับ และต้องเพิ่มอุปกรณ์อย่างอื่นอีกมั้ยครับ
pajero 2.5 gt ปี 2012 
ขอบคุณครับ

ถ้าได้ตามชุดนี้ต้องเพิ่มสาย AI-NET ครับ คือต้องเอาเสียงเข้าฟร้อนครับต้องพึ่งเจ้าตัวนี้ครับ
มีขายอยู่ตามกระทู้นี้ครับ มีเหลือไม่มากแล้วครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3150.msg104989/topicseen.html#msg104989

• Pa Mania
  • *
ไปจองมาแล้วครับ  แต่ว่ารถผม MY13 น่าจะเหมือนกันนะพี่ (ขอโทษทีจำผิด)

tod

ไปจองมาแล้วครับ  แต่ว่ารถผม MY13 น่าจะเหมือนกันนะพี่ (ขอโทษทีจำผิด)
ถ้าใช่ฟร้อนรุ่นนี้ ก็ต้องใช้สาย AI-NET ตัวนี้ครับ

• Pa Mania
  • *
ใช่ครับ Alpine DVA-9861E แต่ไฟสีส้ม,จอ M9N รอแค่สาย AI-Net ล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 เมษายน 2014, 16:33:57 โดย กฤษณะ »

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง

• Pa Mania
  • *
หลังจากที่ได้สาย Ai-net จากพี่ทศมาแล้ว วันนี้ได้ฤกษ์รื้อรถเตรียมติดตั้งซะที
ผลปรากฏว่าช่องเสียบสาย Ai-net มีสายต่อเข้าจอ M9 เรียบร้อยแล้ว ฮ่วย!!!
ทำให้ไม่สามารถเอาสัญญาณเสียงเข้า front alpine ตรงๆได้อีก (เข้า aux ผ่านสาย Ai-net)
ถ้าจะใช้เจ้านี่ก็ต้องต่อผ่านทางจอ M9 (มันก็คงไม่ต่างจากต่อเข้า usb ที่มีในรถอยู่แล้ว)
เลยต้องเก็บเข้ากล่องเหมือนเดิม อดเลยครับ ของหายากกว่าจะหาได้ หุหุ
สำหรับปาเจโร่ 2.5 GT MY13 Alpine DVA-9861E ไฟที่ปุ่มปรับเป็นสีส้ม+จอ M9
- ช่องเสียบสาย Ai-net ไม่ว่างเสียแล้ว
- ไม่ต้องใช้เหล็กเสียบตอนถอด front (ยึดด้วยสกรู 4 ตัว)

:sd21:

tod

หลังจากที่ได้สาย Ai-net จากพี่ทศมาแล้ว วันนี้ได้ฤกษ์รื้อรถเตรียมติดตั้งซะที
ผลปรากฏว่าช่องเสียบสาย Ai-net มีสายต่อเข้าจอ M9 เรียบร้อยแล้ว ฮ่วย!!!
ทำให้ไม่สามารถเอาสัญญาณเสียงเข้า front alpine ตรงๆได้อีก (เข้า aux ผ่านสาย Ai-net)
ถ้าจะใช้เจ้านี่ก็ต้องต่อผ่านทางจอ M9 (มันก็คงไม่ต่างจากต่อเข้า usb ที่มีในรถอยู่แล้ว)
เลยต้องเก็บเข้ากล่องเหมือนเดิม อดเลยครับ ของหายากกว่าจะหาได้ หุหุ
สำหรับปาเจโร่ 2.5 GT MY13 Alpine DVA-9861E ไฟที่ปุ่มปรับเป็นสีส้ม+จอ M9
- ช่องเสียบสาย Ai-net ไม่ว่างเสียแล้ว
- ไม่ต้องใช้เหล็กเสียบตอนถอด front (ยึดด้วยสกรู 4 ตัว)

:sd21:
อย่าพึ่งเก็บครับ  ด้านหลังจอมีช่อง TV in อยู่ใช่มัยครับ  เอาสายเสียบตามสีเลยครับ (เหลือง /แดง/ขาว) แล้วเลือกที่จอเป็น TV  และเลือกที่ฟร้อนเป็น AUX ครับ
ส่วยสาย ai-net ไม่ต้องใช้ เพราะ 2013 มีเสียบมาแล้ว(ต้องขออภัยที่ผิดพลาดทางข้อมูล 2013มีสายAi-net มาให้แล้ว)  ลองหาหัวสายดูนะครับ เขาจะมัดเก็บไว้กันสะเทือน  /// หรือไม่ได้ยังไงรบกวนพี่ถ่ายรูปสายโดยรวมหลังจอมาด้วยนะครับจะได้ช่วยดูให้ รถปี 2013 ผมไม่เคยรือเลยครับ
ถ้าปี 2009-2012 ก็ผ่านตามาแล้ว
 :L2904:

• Pa Mania
  • *
อย่าพึ่งเก็บครับ  ด้านหลังจอมีช่อง TV in อยู่ใช่มัยครับ  เอาสายเสียบตามสีเลยครับ (เหลือง /แดง/ขาว) แล้วเลือที่จอเป็น TV  และเลือกที่ฟร้อนเป็น AUX ครับ
ส่วยสาย ai-net ไม่ต้องใช้ เพราะ 2013 มีเสียบมาแล้ว(ต้องขออภัยที่ผิดพลาดทางข้อมูล 2013มีสายAi-net มาให้แล้ว)  ลองดูตามนี้ก่อนพี่
ลองหาหัวสายดูนะครับ เขาจะมัดเก็บไว้กันสะเทือน  /// หรือไม่ได้ยังไงรบกวนพี่ถ่ายรูปสายโดยรวมหลังจอมาด้วยนะครับจะได้ช่วยดูให้ รถปี 2013 ผมไม่เคยรือเลยครับ
ถ้าปี 2009-2012 ก็ผ่านตามาแล้ว
พีทศไม่ต้องซีเรียสเรื่องข้อมูลสาย Ai-net ครับ ที่อยากลองดูก็เพราะได้เจ้านี่มาแล้ว (ไปเจอมาแบบบังเอิญครับ) ปกติผมก็ต่อ iphone เข้า usb อยู่แล้ว
สำหรับชุดนี้ อยากแบ่งให้สมาชิกที่ต้องการแล้วนำเงินเข้าเว็บต้องทำยังไงครับ

***สำหรับสายชุดที่ว่านั้นเจอแล้วครับมี 2 ชุด TV in กับ AV in แต่มีโปรเจ็คในใจแล้วครับ***
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 3 พฤษภาคม 2014, 17:59:21 โดย กฤษณะ »

tod

พีทศไม่ต้องซีเรียสเรื่องข้อมูลสาย Ai-net ครับ ที่อยากลองดูก็เพราะได้เจ้านี่มาแล้ว (ไปเจอมาแบบบังเอิญครับ) ปกติผมก็ต่อ iphone เข้า usb อยู่แล้ว
สำหรับชุดนี้ อยากแบ่งให้สมาชิกที่ต้องการแล้วนำเงินเข้าเว็บต้องทำยังไงครับ

***สำหรับสายชุดที่ว่านั้นเจอแล้วครับมี 2 ชุด TV in กับ AV in แต่มีโปรเจ็คในใจแล้วครับ***
ถ้าจะขายให้สมาชิกในราคากันเอง หรือจะแจก ก็ไปโพสที่ห้องนี้ครับ ลองตั้งกติกาดูครับจะได้ไม่มีใครเสียเปรียบ (อาจจะตั้งจำนวนโพสก็ได้ครับ เอาแล้วแต่พี่แล้วกัน)
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/board,15.0.html
ปล.กล่องนี้มันมีดีกว่าเสียบ USB ครับ ที่เห็นได้เลยคือเล่นได้ทั้งเสียงและวีดีโอ และที่ได้เพิ่มอีกคือคุณภาพเสียงที่ดีกว่า แถมถ้าเปลี่ยนจอเป็นของ Alpine รุ่นตามในคู่มือ
เท่าที่อานจะมี 3-4 รุ่น สามารถควบคุม Ipod ผ่านจอมอนิเตอร์ได้เลยครับ

• Pa Mania
  • *
ถ้าจะขายให้สมาชิกในราคากันเอง หรือจะแจก ก็ไปโพสที่ห้องนี้ครับ ลองตั้งกติกาดูครับจะได้ไม่มีใครเสียเปรียบ (อาจจะตั้งจำนวนโพสก็ได้ครับ เอาแล้วแต่พี่แล้วกัน)
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/board,15.0.html
ปล.กล่องนี้มันมีดีกว่าเสียบ USB ครับ ที่เห็นได้เลยคือเล่นได้ทั้งเสียงและวีดีโอ และที่ได้เพิ่มอีกคือคุณภาพเสียงที่ดีกว่า แถมถ้าเปลี่ยนจอเป็นของ Alpine รุ่นตามในคู่มือ
เท่าที่อานจะมี 3-4 รุ่น สามารถควบคุม Ipod ผ่านจอมอนิเตอร์ได้เลยครับ
นำไปแบ่งที่นี่แล้วนะครับ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?topic=3232
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 4 พฤษภาคม 2014, 19:05:09 โดย กฤษณะ »