ผู้เขียน หัวข้อ: ***ขอเสนอให้จัดทริปไปทำบุญ บริจาคข้าวของกันสักรอบครับ***  (อ่าน 45668 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ปอ Lumlukka

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 31
  • Born to be Rock Star

ไปไหน ไปด้วยนะครับ...

;D
มิตรภาพดีๆ หาซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

ไปไหน ไปด้วยนะครับ...

;D

ไม่ลืมกันแน่ครับพี่ปอ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ton_2335

• บุคคลทั่วไป
ถ้าไปช่วงปีใหม่กะลังดี อยากไปด้วย ถ้าไปช่วงอื่นอดแน่เลย

ออฟไลน์ Joe Lumlukka

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
เมื่อก่อนโดนเพื่อนขุ่ว่ารถเก๋งอย่าริขึ้นภูทับเบิก... ก็เลยไม่มีโอกาสได้ไปซักที มาตอนนี้ขับ 4 แล้วคงได้ไปยลภูทับเบิกซะทีนะครับ พี่ๆ ทั้งหลาย  :sd10:
แต่ก็หวั่นๆ เหลือเกิน 21 พ.ย. ผมมี Implement ระบบ 1 ระบบ และ 12 ธ.ค. ก็มี Implement ระบบอีก 1 ระบบ
(บอกใบ้ขนาดนี้แล้วพี่ๆ ยังจะจัดช่วงนั้นอีก ผมจะโกรธยับลูกบวชเลยอ่ะ...  :sd42: [size=78%])[/size]
คบกันอย่าคิดมาก เมื่อยามจาก ไม่เสียใจ

ออฟไลน์ พี่จ่า Jatot

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
เมื่อก่อนโดนเพื่อนขุ่ว่ารถเก๋งอย่าริขึ้นภูทับเบิก... ก็เลยไม่มีโอกาสได้ไปซักที มาตอนนี้ขับ 4 แล้วคงได้ไปยลภูทับเบิกซะทีนะครับ พี่ๆ ทั้งหลาย  :sd10:
แต่ก็หวั่นๆ เหลือเกิน 21 พ.ย. ผมมี Implement ระบบ 1 ระบบ และ 12 ธ.ค. ก็มี Implement ระบบอีก 1 ระบบ
(บอกใบ้ขนาดนี้แล้วพี่ๆ ยังจะจัดช่วงนั้นอีก ผมจะโกรธยับลูกบวชเลยอ่ะ...  :sd42: [size=78%])[/size]
ขึ้นมาแล้วรถเก๋ง ตรงจุดพักรถจอดพักน้ำเดือดพั๊กๆเลย เพราะเกียร์หนึ่งอย่างเดียว
พอตอนลงนี่ซิ น้ำไม่เดือดแต่ขาสั่นพั๊กๆแทน ในใจก็นึกว่ามันจะอยู่มั๊ย
ตอนเอาปาป้ายแดงไปทั้งขึ้นทั้งลง สบายหนุกและมัน
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ปั่น ปั่น ไป ไม่ไหวก็จูง
Pajero Sport 4WD

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
ถ้าผนไม่ตกช่วงกลางๆเดือนอาจจะไปดูลาดเลาแวะเยี่ยมพี่ประสิทธิ์จั๊กกะหน่อย  ;D

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
เมื่อก่อนถนนยังไม่ดีนี่ขึ้นยากครับ ยิ่งฝนตกนี่ลำบากเลย ไปครั้งแรกเมื่อหลายปีที่แล้ว เจอรถยนต์ขึ้นไม่ไหวไหลกลับลงมาหลบกันแทบไม่ทัน แต่ล่าสุดที่ไปเยี่ยมพี่ประสิทธิ์นี่ถนนทำเสร็จแล้ว เป็นคอนกรีตลาดยางอย่างดี เดี๋ยวนี้ Honda Jazz ยังขึ้นไปโฉบเฉี่ยวกันเพียบเลยครับ ;D
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
งั้นอย่ารอช้า  11.11.12 นี้  ขัดเปิดตัวที่ยอดภูทับเบิกกันเลยดีไหม
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
 :D :D วันที่11.11.12 นี่ผมดันมีงานแต่งของญาติอะดิครับ ถ้าไปกันผมก็อดครับ :'(
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
:D :D วันที่11.11.12 นี่ผมดันมีงานแต่งของญาติอะดิครับ ถ้าไปกันผมก็อดครับ :'(

ป๋มก็ลงทะเลด้วยเหมือนกันก๊าบ

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

• Pa Mania
  • *
11  พ.ย .........................  พี่ตาม  ไม่สะดวก

21  พ.ย .........................  พี่โจ    ไม่สะดวก

12  ธ.ค .........................  พี่โจ    ไม่สะดวก   

คนอื่นว่ามาเลยครับ    แค่เสนอยังไม่มีข้อสรุป  ใส่ข้อมูลกันมาเลยครับ

ออฟไลน์ พี่ปอ Lumlukka

• Pa Mania
  • *
  • Like: 31
  • Born to be Rock Star

ขอเป็นวันเสาร์ นะคร๊าบบบ

มิตรภาพดีๆ หาซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
ของผมขอให้แจ้งล่วงหน้า จะล๊อคspecไม่ให้ใครเข้ามาประมูลไปได้เลยเชียว  ;D ;D ;D

• Pa Mania
  • *
มีผู้ฝากเสนอ idea เรื่องของบริจาคให้โรงเรียนยากจนที่ภูทับเบิกมาครับ

"ของบริจาค ทำบุญ ขอเสนอเป็นสนามเด็กเล่น อาจติดต่อซื้อในพื้นที่ที่จะไป  ให้เขาเอาส่งที่โรงเรียนไปมอบเงินมอบของที่โรงเรียน  ตามกำลังทรัพย์อาจได้แค่ 1 ชิ้นก็ยังดี"

http://www.thaihomegoods.com/news/product.php?id=025&gclid=CMTR1-bx9rICFQV76wodj1kALQ

ผมก็เห็นดีด้วยนะครับ เดี๋ยวลองเช็คราคาดูว่าจะพอได้สักกี่ชิ้น ซึ่งเวลาที่เราได้ยินเสียงหัวเราะด้วยความดีใจและใบหน้่าที่มีรอยยิ้มอย่างมีความสุขของพวกเด็กๆแล้วนั้น มันมีความรู้สึกดีๆอย่างที่บอกไม่ถูกเหมือนกันนะครับ  :-*

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
มีผู้ฝากเสนอ idea เรื่องของบริจาคให้โรงเรียนยากจนที่ภูทับเบิกมาครับ

"ของบริจาค ทำบุญ ขอเสนอเป็นสนามเด็กเล่น อาจติดต่อซื้อในพื้นที่ที่จะไป  ให้เขาเอาส่งที่โรงเรียนไปมอบเงินมอบของที่โรงเรียน  ตามกำลังทรัพย์อาจได้แค่ 1 ชิ้นก็ยังดี"

http://www.thaihomegoods.com/news/product.php?id=025&gclid=CMTR1-bx9rICFQV76wodj1kALQ

ผมก็เห็นดีด้วยนะครับ เดี๋ยวลองเช็คราคาดูว่าจะพอได้สักกี่ชิ้น ซึ่งเวลาที่เราได้ยินเสียงเหัวเราะด้วยความดีใจและใบหน้่าที่มีรอยยิ้มอย่างมีความสุขของพวกเด็กๆแล้วนั้น มันมีความรู้สึกดีๆที่บอกไม่ถูกเหมือนกันนะครับ  :-*

Idea ดีเลยครับพี่ตู่ ว่าแต่สนามเขามีหรือยัง ถ้ายังเดี๋ยวจะได้ให้พี่นะไปช่วยปูสนามให้ ;D  ;D  ;D

ออฟไลน์ Yo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58

ผมก็เห็นดีด้วยนะครับ เดี๋ยวลองเช็คราคาดูว่าจะพอได้สักกี่ชิ้น ซึ่งเวลาที่เราได้ยินเสียงเหัวเราะด้วยความดีใจและใบหน้่าที่มีรอยยิ้มอย่างมีความสุขของพวกเด็กๆแล้วนั้น มันมีความรู้สึกดีๆที่บอกไม่ถูกเหมือนกันนะครับ  :-*

Idea ดีเลยครับพี่ตู่ ว่าแต่สนามเขามีหรือยัง ถ้ายังเดี๋ยวจะได้ให้พี่นะไปช่วยปูสนามให้ ;D  ;D  ;D

น่าสนใจครับ เรากำเงินไปแล้วนัดร้านส่งไปพร้อมกับพวกเรา ตื่นเต้นแทนเด็กๆ
หล่อเลีอกได้ แต่มีเงินเลือกก่อน

ออฟไลน์ พ.ต.ท ประสิทธิ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
 :sd07:สวัสดีครับพี่ๆทุกท่านเพิ่งเข้ามาอ่านมีข้อความพาดพิงปรึกษาหารือกันอยู่  ก่อนอืนต้องขอกราบขอประทานอภัยมณีเนื่องจากช่วงนี้ทาง สนง.ตำรวจแห่งชาติจัดแข่งขันกีฬาภายในขึ้นประจำปี 2555 มีประเภทเดียวคือวิ่งเร็วๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  ;)จึงมีโอกาศเข้าร่วมกับเขาด้วย(ตามสิทธิ) ครับก็อย่างที่พี่ๆปรึกษาหารือแสดงความคิดเห็นกันสำหรับสถานที่ที่จะไปทำทานกันผมได้ปรึกษากับผู้ใหญ่บานทับเบิกแล้วเห็นว่าเราน่าจะไปที่หมู่บ้านนาสะอุ้ง ซึ่งเป็นหมู่บ้านที่เกิดขึ้นใหม่ ชาวบ้านขาดแคลนสิ่งของทุกอย่างด้อยโอกาศ :sd11:ยังต้องการความช่วยเหลืออีกมากโรงเรียนเคยมีแต่ยุบแล้วเนื่องจากห่างไกลความเจริญเด็กต้องเดินเท้าระยะทาง ประมาณ 10 กม.มาเรียนที่บ้านทับเบิก หรือไม่ก็ต้องพักที่หมู่บ้านทับเบิก สำหรับประวัติหมู่บ้านนาสะอุ้ง อยู่ในปกครองของ หมู่ 14 บ้านทับเบิก ต.วังบาล อ.หล่มเก่า ห่างจากหมู่บ้านทับเบิก ประมาณ 10 กม.เส้นทางเป็นถนนดินเรียบยอดเขาทับเบิก(เดินทางบนสันเขา) ไม่มีไฟฟ้า ประชากรประมาณ 200 คน / 70 หลังคาเรือน เป็นคนไทยที่อดีตสมัยก่อนอาศัยอยู่ที่ อ.บ่อเกลือ จ.น่าน แล้วหนีภัยคอมมิวนิสย์ ไปอยู่ที่ สปป.ลาว ที่ว่าการ อ.บ่อเกลือ ถูกเผาทำให้เอกสารทะเบียนต่างๆเสียหายหมด จึงกลับเข้าประเทศไม่ได้จนต้องอพยพเดินทางมาตรงฝั่งตรงข้าม จ.นครพนม และอยู่ที่ด่านกักกัน จนเข้ามาอยู่ที่บ้านทับเบิกด้วยมติ ครม.และเพิ่งได้รับสัญชาติเมื่อประมาณ 2 ปีที่แล้ว จึงยังถือว่ากันดาลและขาดแคลน
                 ส่วนช่วงที่จะมาแนะนำเป็นเดือนธันวาคม เพราะอากาศจะหนาวมาก สำหรับที่พักนั้นแนะนำว่ากางเต๊นครับทำแคมป์ไฟ บริเวณตู้ยามตำรวจหรือตรงใหนก็ได้สำหรับท่านที่ไม่สะดวกจะจัดบ้านพักให้ครับเพื่อให้สัมผัสทุกบรรยากาศ(พี่ตามทราบดี)รับรองว่าให้สนุก สะดวก สบายที่สุด ตามสภาพครับ ส่วนรายละเอียดตางๆค่อยว่ากันอีกที อ้อตอนนี้นักท่องเที่ยวเริ่มขึ้นทับเบิกกันแล้วครับ  :sd07: :sd07: :sd07:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ตุลาคม 2012, 12:28:33 โดย พ.ต.ท ประสิทธิ์ วงษา »
หมื่นลี้ที่ก้าวไปด้วยใจหวังยังก้าวหน้า แม้ถดถอยเพียงหนึ่งก้าวหมื่นลี้ที่ก้าวไปก็ไร้ค่า

• Pa Mania
  • *
:sd07:สวัสดีครับพี่ๆทุกท่านเพิ่งเข้ามาอ่านมีข้อความพาดพิงปรึกษาหารือกันอยู่  ก่อนอืนต้องขอกราบขอประทานอภัยมณีเนื่องจากช่วงนี้ทาง สนง.ตำรวจแห่งชาติจัดแข่งขันกีฬาภายในขึ้นประจำปี 2555 มีประเภทเดียวคือวิ่งเร็วๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  ;)จึงมีโอกาศเข้าร่วมกับเขาด้วย(ตามสิทธิ) ครับก็อย่างที่พี่ๆปรึกษาหารือแสดงความคิดเห็นกันสำหรับสถานที่ที่จะไปทำทานกันผมได้ปรึกษากับผู้ใหญ่บานทับเบิกแล้วเห็นว่าเราน่าจะไปที่หมู่บ้านนาสะอุ้ง ซึ่งเป็นหมู่บ้านที่เกิดขึ้นใหม่ ชาวบ้านขาดแคลนสิ่งของทุกอย่างด้อยโอกาศ :sd11:ยังต้องการความช่วยเหลืออีกมากโรงเรียนเคยมีแต่ยุบแล้วเนื่องจากห่างไกลความเจริญเด็กต้องเดินเท้าระยะทาง ประมาณ 10 กม.มาเรียนที่บ้านทับเบิก หรือไม่ก็ต้องพักที่หมู่บ้านทับเบิก สำหรับประวัติหมู่บ้านนาสะอุ้ง อยู่ในปกครองของ หมู่ 14 บ้านทับเบิก ต.วังบาล อ.หล่มเก่า ห่างจากหมู่บ้านทับเบิก ประมาณ 10 กม.เส้นทางเป็นถนนดินเรียบยอดเขาทับเบิก(เดินทางบนสันเขา) ไม่มีไฟฟ้า ประชากรประมาณ 200 คน / 70 หลังคาเรือน เป็นคนไทยที่อดีตสมัยก่อนอาศัยอยู่ที่ อ.บ่อเกลือ จ.น่าน แล้วหนีภัยคอมมิวนิสย์ ไปอยู่ที่ สปป.ลาว ที่ว่าการ อ.บ่อเกลือ ถูกเผาทำให้เอกสารทะเบียนต่างๆเสียหายหมด จึงกลับเข้าประเทศไม่ได้จนต้องอพยพเดินทางมาตรงฝั่งตรงข้าม จ.นครพนม และอยู่ที่ด่านกักกัน จนเข้ามาอยู่ที่บ้านทับเบิกด้วยมติ ครม.และเพิ่งได้รับสัญชาติเมื่อประมาณ 2 ปีที่แล้ว จึงยังถือว่ากันดาลและขาดแคลน
                 ส่วนช่วงที่จะมาแนะนำเป็นเดือนธันวาคม เพราะอากาศจะหนาวมาก สำหรับที่พักนั้นแนะนำว่ากางเต๊นครับทำแคมป์ไฟ บริเวณตู้ยามตำรวจหรือตรงใหนก็ได้สำหรับท่านที่ไม่สะดวกจะจัดบ้านพักให้ครับเพื่อให้สัมผัสทุกบรรยากาศ(พี่ตามทราบดี)รับรองว่าให้สนุก สะดวก สบายที่สุด ตามสภาพครับ ส่วนรายละเอียดตางๆค่อยว่ากันอีกที อ้อตอนนี้นักท่องเที่ยวเริ่มขึ้นทับเบิกกันแล้วครับ  :sd07: :sd07: :sd07:

งั้นเราเตรียม DIY เพิงพักแรมพร้อมแคมปิ้ง Style BBB และปามาเนีย กัน    น่าสนุกมากๆเลย   อยากได้อากาศแบบหนาวสุดขั๊วเลย  อิ  อิ

• Pa Mania
  • *

สวัสดีครับพี่ประสิทธิ์ คิดถึงทับเบิกมากมายเลยครับพี่......สำหรับรายละเอียดเรื่องที่พักนั้น ผมเคยไปลองมาแล้ว บรรยากาศดีมากๆอย่างที่พี่ประสิทธิ์ว่าจริงๆครับ เดี๋ยวรายละเอียดที่พัก ผมมาเล่าให้พี่ๆทุกท่านฟังกันทีหลัง ตอนนี้ขอรบกวนปรึกษาพี่ประสิทธิ์เรื่องการบริจาคก่อนนะครับ

เรื่องที่อยากปรึกษาคือเรื่องของการบริจาคนะครับ......ฟังจากพี่ตู่ กับพี่ประสิทธิ์ เล่ามาให้ฟัง เหมือนมี 2 เป้าหมาย ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดนะครับ

เป้าหมายแรก.....บริจาคให้โรงเรียน....ซึ่งผมคาดว่าน่าจะเป็น โรงเรียนทับเบิก....เพราะพี่ประสิทธิ์บอกว่าโรงเรียนของบ้านนาสะอุ้งนั้นไม่มีแล้ว.....เป้าหมายนี้มาจากที่พี่ตู่เสนอไอเดียมาครับ......บริจาคพวกเครื่องเล่น หรือเครื่องเรียนให้โรงเรียน ถ้าเป็นเครื่องเล่นก็หาร้านที่สามารถไปสร้างหรือติดตั้งให้เราได้ นัดกันขึ้นไปเจอ เราเอาเงินไป ร้านเอาเครื่องเล่นไป เจอกันที่โรงเรียน......รับของ...เป็นอันจบ

เป้าหมายที่สอง......จากที่พี่ประสิทธิ์บอกมา......เท่าที่ผมเข้าใจ.....พี่ประสิทธิ์น่าจะหมายถึงเอาของไปบริจาคที่หมู่บ้านนาสะอุ้งเลย....คือบริจาคให้ชาวบ้านหรือเด็กๆในหมู่บ้านนั้นเลย ที่นั่นขาดแคลนมาก....น่าจะเป็นเป้าหมายที่ดีอีกอย่างหนึ่ง

ผมขอเรียนพี่ๆทุกท่านอย่างนี้ครับ.....คือเป้าหมายทั้ง2นั้น เวลาดำเนินการ มีการดำเนินการที่ไม่เหมือนกัน มีการประสานงานและเตรียมการที่ต่างกัน.....ผมว่าเราคงได้จุดหมายที่แน่นอนแล้วคือ ภูทับเบิก ...... เนื่องจากมีพี่ประสิทธิ์ช่วยให้รายละเอียดและประสานงานได้.......ส่วนสิ่งที่อยากเสนอให้ตัดสินใจกันก่อนคือ เป้าหมายที่จะบริจาค อย่างที่ผมได้กล่าวมาแล้วครับ......จะบริจาคให้โรงเรียน หรือบริจาคให้ชาวบ้านโดยตรง

เมื่อตัดสินใจแล้ว จะได้ดำเนินการขั้นต่อไปได้เลยครับ อาจต้องรีบตัดสินใจนิดนึง เนื่องจาก การเตรียมการต้องใช้เวลาพอควรครับ.....หลังจากตัดสินใจในประเด็นเรื่องนี้แล้ว เราจะได้มากำหนดวันที่จะไปกันครับ  :)

ออฟไลน์ พ.ต.ท ประสิทธิ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
สวัสดีครับพี่ตาม...?เข้าใจถูกต้องแล้วครับคือผมโทรคุยกับพ่ีตู่ครั้งหนึ่งแล้วเรื่องการบริจาคสิ่งของคือบนทับเบิกมีอยุู่ 3 หมู่ คือ 1.บ้านทับเบิก ซึ่งที่ผ่านมาได้รับการสนับสนุนจากภาครัฐและผู้มีจิตศรัทธามาตลอดอยู่ในเกณฑ์ที่ค่อนข้างพร้อมพอสมควร 2. บ้านหมันขาว ซึ่งอยู่ห่างจากทับเบิกประมาณ 10 กม. อยู่ในเขตอุทยานภูหินร่องกล้า ขึ่นกับ อ.ด่านซ้าย จ.เลย ซึ่งมี รร.บ้านหมันขาว ก็ค่อนข้างขัดสนแต่ก็มีผู้เข้าไปบริจาคบ่อยอยู่เหมือนกัน ตามที่ได้คุยกับพี่ตู่ไปแล้ว และ 3. บ้านนาสะอุ้ง รร.ถูกยุบเพราะกันดารไม่มีครูไปสอนจึงเหลือแต่ศูนย์เด็กเล็กมีเด็กประมาณ 30 คน และเด็กที่ไปเรียนที่อื่นอีกประมาณ 20-30 คน ในส่วนตัวผมสงสารชาวบ้านนาสะอุ้งมากเพราะแม้แต่ที่ทำไร่ยังต้องเช่าม้งทับเบิกเลยเพราะมาอยู่หลังม้ง ส่วนอุปกรณ์ของเล่นนั้นผมก็ว่าเหมาะเพราะเด็กไมมีโอกาศได้เคยเล่นแน่ๆ สรุปเดี๋ยวผมติดต่อพี่ น้องบ้านนาสะอุ้งเพื่อสำรวจรายละเอียดอีกครั้งและจะแจ้งให้ทราบเพื่อตรงกับความต้องการและตรงกับวัตถุประสงค์ของพี่ๆทุกท่าน ขอบคุณแทนชาวบ้านครับ โลกน่าอยู่ทุกวันก็เกิดจากน้ำใจและการแบ่งปัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ตุลาคม 2012, 16:43:14 โดย พ.ต.ท ประสิทธิ์ วงษา »
หมื่นลี้ที่ก้าวไปด้วยใจหวังยังก้าวหน้า แม้ถดถอยเพียงหนึ่งก้าวหมื่นลี้ที่ก้าวไปก็ไร้ค่า