ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้รถมา 2 ปี 4หมื่นกิโล อยู่ดีๆเร่งไม่ขึ้นครับ  (อ่าน 25732 ครั้ง)

ออฟไลน์ Supachai Kannula

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
ใช้รถมา 2 ปี 4หมื่นกิโล อยู่ดีๆเร่งไม่ขึ้นครับ วิ่งได้แค่ 80 กม.พอกดคันเร่ง จะมีอาการเหมือนถูกดึงแบบทดเกียร์ลง กะว่าจะเปลี่ยน น้ำมันเครื่อง เกียร์ เฟืองท้าย อยู่พอดี ดันมาเป็นซะก่อน ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณทุกท่านคร๊าบ...ที่ตอบกลับ

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
Re: ใช้รถมา 2 ปี 4หมื่นกิโล อยู่ดีๆเร่งไม่ขึ้นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 4 มิถุนายน 2013, 19:14:48 »
ใช้รถมา 2 ปี 4หมื่นกิโล อยู่ดีๆเร่งไม่ขึ้นครับ วิ่งได้แค่ 80 กม.พอกดคันเร่ง จะมีอาการเหมือนถูกดึงแบบทดเกียร์ลง กะว่าจะเปลี่ยน น้ำมันเครื่อง เกียร์ เฟืองท้าย อยู่พอดี ดันมาเป็นซะก่อน ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณทุกท่านคร๊าบ...ที่ตอบกลับ

สวัสดีครับพี่ศุภชัย.....อันดับแรกขอต้อนรับสู่ปามาเนียครับ

สำหรับเรื่องปัญหาของน้องปานั้น ต้องขอทราบข้อมูลเพิ่มเติมก่อนนะครับ ทั้งนี้เพื่อให้พี่ๆทุกท่านได้รับข้อมูลจะได้แสดงความคิดเห็นได้ถูกต้องครับ

พี่ศุภชัยมีการดัดแปลง ปรับเปลี่ยน หรือเพิ่มเติมอุปกรณ์ใดๆในรถหรือไม่ครับ ทั้งนี้หมายรวมถึงทั้งหมดนะครับ ไม่ว่าจะเป็นกล่องต่างๆ กล่องดันราง กล่องคันเร่ง การอุดEGR การทำท้ายราง การเปลี่ยนช่วงล่าง การเปลี่ยนขนาดล้อและยาง และที่สำคัญการติดตั้งอุปกรณ์ที่เกี่ยวข้องกับระบบไฟฟ้า หรือที่เกี่ยวกับการสั่งงานของ ECU เพิ่มเติม.....รายละเอียดพวกนี้จำเป็นต้องทราบก่อนถึงจะชี้แนะได้ครับ เพราะเมื่อรถเกิดปัญหาขึ้น จุดใดๆก็อาจส่งผลให้มีปัญหานั้นได้ครับ

นอกจากนี้ถ้ามีโอกาส อยากให้พี่ศุภชัยลองทดสอบการขับดูนิดนึงครับ....คืออาการที่ความเร็วถึง 80 แล้วเร่งไม่ขึ้น พอกดคันเร่งแล้วเหมือนมีการทดเกียร์เพื่อดึงกำลัง (รอบขึ้นแต่รถไม่วิ่ง)....ผมอยากให้พี่ศุภชัยลองขับด้วยเกียร์แบบ Manual ดูครับ คือพี่เปลี่ยนเกียร์เองตั้งแต่เกียร์ 1 ลองขับไปให้ถึงที่ความเร็ว 80 แล้วสังเกตุว่าเกิดอะไรขึ้นครับ อาการดังกล่าวยังมีอยู่หรือไม่นะครับ

ลอง share ข้อมูลมาดูกันก่อนครับ...เมื่อทราบข้อมูลมากขึ้น ผมมั่นใจว่าพี่ๆในบ้านปามาเนียเราน่าจะพอให้คำแนะนำได้ครับ

:L4399: :L4399:

ปล. รบกวนพี่ศุภชัย หารูปซักรูปที่สามารถเห็นหน้าพี่ได้ชัดๆ มาลงใน profile หน่อยครับ....จะได้เห็นหน้าตากันเวลาคุยกันครับ  :sd23: :sd23:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ โอ นาเกลือ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 57
Re: ใช้รถมา 2 ปี 4หมื่นกิโล อยู่ดีๆเร่งไม่ขึ้นครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 4 มิถุนายน 2013, 20:16:22 »

สวัสดี พี่ Supachai  พี่ตาม  มีไฟเอนจินโชว์(เป็นรูปเครื่องยนต์ สีส้มเหลือง)ที่หน้าปัดหรือเปล่าครับ เป็นถูกล๊อคความเร็วในโหมดปลอดภัย

ออฟไลน์ พี่ดิษฐ์ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 16
  • ครูคือผู้ให้
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 4 มิถุนายน 2013, 20:47:58 »
   สวัสดี พี่ Supachai  พี่ตาม  มีไฟเอนจินโชว์(เป็นรูปเครื่องยนต์ สีส้มเหลือง)ที่หน้าปัดหรือเปล่าครับ เป็นถูกล๊อคความเร็วในโหมดปลอดภัย

ถูกล๊อคความเร็วในโหมดปลอดภัย ช่วยขยายความหน่อยครับพี่โอ มันเกิดขึ้นจากกรณีใดได้บ้างครับ   :L2739:
ดิษฐ์ บุรีรัมย์ ปาเจโร่สปอร์ต 4WD กง9540 บุรีรัมย์

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 4 มิถุนายน 2013, 22:33:45 »
ของผมเคยเจออาการรถวูบเร่งไม่ขึ้น แต่เป็นแค่ชั่วขณะ เดี๋ยวเป็นเดี๋ยวหาย ไฟเครื่องไม่โชว์ ตอนนั้นเข้า0 ช่างเปลี่ยนSCVให้ ขับปกติจนถึงทุกวันนี้

ป.ล.เป็นช่วงปีแรกที่ครอบครองรถ ยังไม่ได้แต่งอะไรเลย

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 4 มิถุนายน 2013, 22:43:57 »

ยินดีต้อนรับครับ  รบกวนลงรูปที่เห็นหน้าชัดเจนหน่อยนะครับ

- 2 ปี 4หมื่นกิโล  แสดงว่ารถยังอยู่ในระยะประกันปกติของศูนย์    เบื้องต้นก็เข้าซ่อมบำรุงตามระยะก่อนได้ครับ(หากรถไม่ได้ตกแต่งเพิ่มเติมใดๆ)

- อีกอาการคือจังหวะนั้นระบบเกียร์หรือเครื่องยนต์ยังเย็นอยู่หรือป่าว  เพราะหาก engine temp ยังไม่ถึงจุดแรงดันน้ำมันเกียร์จะจับไม่เต็มที่ครับ  มีหวืดบางครั้ง

- กรณีรถมีการตกแต่งเพิ่มเติม  ต้องขออนุญาติถามว่าติดอะไรมาบ้าง ???

วิธีแก้ไขเบื้องต้น
1. ถอดขั้ว - แบตออกให้มากกว่า  25 นาทีพร้อมใส่กลับและทดลองใหม่
2. ถอดทำความสะอาดแอร์โฟร์(วิธีการในห้อง DIY)
3. ตรวจสอบกรองเชื้อเพลิง
4. ดึงปลั๊กจากหัวฉีดออกให้หมดทั้ง 4 หัวและเอาสเปร์ฉีดทำความสะอาดพร้อมเสียบกลับเข้าไปใหม่ แล้วทดสอบ
5. ขับรถเดินหน้าช้าๆ  ปล่อยไหล   เข้าเกียร์วนไปวนมาให้ครบทุกเกียร์ (หลังเครื่องร้อนแล้ว) เพื่อให้เกียร์เลนนิ่งตัวเอง

ลองดูแค่นี้ก่อนครับ
 :L4399:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 5 มิถุนายน 2013, 08:14:58 »
1.ไฟหน้าปัด ปกติทุกอย่าง
2.เครื่องยนต์ไม่เย็นเพราะวิ่งไปหลายสิบกิโลครับ แต่พอเร่งเครื่องให้มากว่า 100กม.มีอาการทันที
3.ไม่มีอะไรตกแต่งเพิ่มเติม นอกจากกันขโมยอย่างเดียวของVIPER
4.จะทำตามคำแนะนำเบื้องต้นดูครับ
5.SCV คืออะไรครับ.
6.ขับด้วยเกียร์แบบ Manual ทำยังไงครับ
 ...ผมไม่ค่อยมีทักษะทางช่างเลยครับ แต่จะลองทำดู หรือไม่ก็เข้าศูนย์ดูครับ ขอบคุณทุกท่านทีแนะนำครับ.....

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 5 มิถุนายน 2013, 08:23:33 »
2.เครื่องยนต์ไม่เย็นเพราะวิ่งไปหลายสิบกิโลครับ แต่พอเร่งเครื่องให้มากว่า 100กม.มีอาการทันที
3.ไม่มีอะไรตกแต่งเพิ่มเติม นอกจากกันขโมยอย่างเดียวของVIPER
4.จะทำตามคำแนะนำเบื้องต้นดูครับ
6.ขับด้วยเกียร์แบบ Manual ทำยังไงครับ
 ...ผมไม่ค่อยมีทักษะทางช่างเลยครับ แต่จะลองทำดู หรือไม่ก็เข้าศูนย์ดูครับ ขอบคุณทุกท่านทีแนะนำครับ.....

ต้องขอรายละเอียดเกี่ยวกับตัวรถของพี่ให้มากกว่านี้ครับ,เช่น รุ่น 2.5 GT ปี2011 4wd หรือ รุ่น 2.4 ปี 2012 ฯลฯ
เพราะว่าปาเจโร่ เรามันมีหลายรุ่นครับ พี่ๆทั้งหลายจะได้วิเคราะห์อาการได้ถูกครับ
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 5 มิถุนายน 2013, 08:34:54 »

ไม่แน่ใจว่ารถพี่ศุภชัยเป็นรุ่นไหน....ในน้องปามีเกียร์ manual อยู่ด้วยจะมีอยู่ 2 ตำแหน่ง....รถพี่น่าจะมีแน่ๆคือที่คันเกียร์ จะเห็นมีเกียร์ + - นั่นแหละครับ คือให้ผลักเกียร์ไปอยู่ในตำแหน่งกลางระหว่าง + - ถ้าต้องการเปลี่ยนเกียร์ขึ้นก็ดันไปด้าน +.....เวลาพี่ขับด้วยเกียร์ manual สังเกตุหน้าปัดที่ปกติขึ้นว่า D เวลาขับ มันจะเปลี่ยนเป็นตัวเลขแทนครับ ตัวเลขหมายถึงเกียร์ที่พี่อยู่ในเวลานั้นๆครับ

ตำแหน่งเกียร์ + - ตามในภาพครับ

จากรูปที่เห็นเป็นตัว P มันจะเปลี่ยนเป็นตัวเลขเวลาเข้าเกียร์ manual

และเกียร์ manual อีกตำแหน่งนึงคือ paddle shift ที่อยู่ด้านหลังพวงมาลัย (ที่เห็นเป็นเขี้ยวสีเงินๆโผล่ขึ้นมาครับ) อันนี้มีในเฉพาะบางรุ่น ผมไม่แน่ใจว่ารถพี่ศุภชัยมีมั๊ย....ถ้าไม่มีก็ใช้ที่คันเกียร์ตามรูปข้างบนก็ได้ครับ

ลองทดสอบดูครับ.....จะได้รู้ว่ามันเป็นที่ระบบ ECU + Automatic หรือเป็นที่ตัวเกียร์อย่างเดียว
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 5 มิถุนายน 2013, 08:48:15 »
มาเพิ่มเติมรายละเอียดตามคำแนะนำพี่นะครับ....สิ่งที่พี่นะแนะนำนั้น เป็นสิ่งที่ทำได้ครับ (ยกเว้นข้อ 3 และ 4ที่อาจต้องเข้าศูนย์) ซึ่งบางครั้งอาการผิดปกติของเครื่องยนต์ก็สามารถแก้ไขได้ด้วยการตรวจสอบง่ายๆแบบนี้แหละครับ

วิธีแก้ไขเบื้องต้น
1. ถอดขั้ว - แบตออกให้มากกว่า  25 นาทีพร้อมใส่กลับและทดลองใหม่.....วิธีนี้เหมือนการ reset ตัว ECU ใหม่ครับ คล้ายๆกับเวลาเครื่องคอมพิวเตอร์มันมี error เราก็ปิดมันแป๊บนึง แล้วค่อยเปิดใหม่...ECU ก็เหมือนกันบางครั้งถ้ามันมี error การถอดสายแบตขั้วลบออก....คือการตัดไฟไม่ให้ไปเลี้ยง ECU .... เมื่อต่อไฟกลับเข้าไป บางที error บางอย่างมันก็หายไปด้วยหลังจาก reset แบบนี้ครับ

2. ถอดทำความสะอาดแอร์โฟร์(วิธีการในห้อง DIY).....อาการของพี่ศุภชัย อาจเกิดจากอาการอ่านค่าวัดปริมาณอากาศที่ไม่ถูกต้อง ทำให้ระบบ ECU สั่งจ่ายน้ำมันผิดพลาด....error พวกนี้สามารถทำให้รถเร่งไม่ค่อยขึ้น หรือบางครั้งอาจมีไฟ engine โชว์ขึ้นมาได้....พี่นะเลยให้ลองถอดทำความสะอาดแอร์โฟลซะใหม่ครับ

3. ตรวจสอบกรองเชื้อเพลิง.....อันนี้อาจจะต้องเข้าศูนย์นะครับ พี่ศุภชัยกำลังจะเข้าศูนย์อยู่แล้ว...ระยะ 40000 เปลี่ยนถ่ายของเหลวทั้งระบบ ดังนั้นกรองน้ำมันเชื้อเพลิงต้องเปลี่ยนแน่นอนตามระยะอยู่แล้วครับ....เดี๋ยวเข้าศูนย์แล้วเปลี่ยนเลยก็ได้

4. ดึงปลั๊กจากหัวฉีดออกให้หมดทั้ง 4 หัวและเอาสเปร์ฉีดทำความสะอาดพร้อมเสียบกลับเข้าไปใหม่ แล้วทดสอบ....อันนี้จริงๆทำเองก็ไม่ยาก...แต่ถ้าไม่เคยเปิดกระโปรงหน้ามารื้อๆเล่น อาจมีงงได้ครับกับสายไฟต่างๆ....ถ้าไม่แน่ใจก็ตอนเข้าศูนย์ละครับ....บอกช่างให้ถอดขั้วมาทำความสะอาดให้หน่อย...ขั้วสกปรกก็ทำให้การสั่งงานระหว่าง ECU กับหัวฉีดมันเพี้ยนๆไปได้

5. ขับรถเดินหน้าช้าๆ  ปล่อยไหล   เข้าเกียร์วนไปวนมาให้ครบทุกเกียร์ (หลังเครื่องร้อนแล้ว) เพื่อให้เกียร์เลนนิ่งตัวเอง....อันนี้เป็นการเช็คปัญหาว่าเป็นที่ระบบ ECU ของเกียร์หรือไม่...โดยปกติ ECU ของเกียร์จะมีการ learning วิธีการขับของเจ้าของรถ เพื่อทำการเปลี่ยนเกียร์ให้ตรงกับ style การขับของเจ้าของรถ....ถ้ามี error เกิดขึ้นก็ทำให้ระบบสั่งงานเกียร์มันรวนได้.....คำแนะนำนี้คล้ายๆกับที่ผมให้พี่ศุภชัยทดสอบแหละครับ...เพียงแต่พี่นะแนะนำให้ลองขับโดย manual แบบช้าๆดูซักพัก เพื่อเกียร์ทำการ learning ข้อมูลเข้าไปใหม่....เพื่อดูว่าจะหายหรือไม่ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 5 มิถุนายน 2013, 08:58:39 »

SCV Valve คืออุปกรณ์ที่ทำหน้าที่ควบคุมปริมาณของน้ำมันที่จะถูกดูออกมาจากถังเก็บ ผ่านกรองน้ำมันเชื้อเพลิง เพื่อป้อนน้ำมันเข้าสู่ปั๊มคอมมอนเรล เพื่อสร้างแรงดันสะสมในรางคอมมอนเรล โดยการควบคุมปริมาณน้ำมันนี้ ตัว SCV จะมีวาล์วที่มีการเคลื่อนที่แบบ Sliding โดยทำงานตามสัญญาณการสั่งงานควบคุมที่มาจาก ECU

เครดิตภาพ www.baanmaha.com

ง่ายๆครับ SCV คือประตูกั้นน้ำมัน ที่สามารถเปิดหรือปิด หรี่หรือเพิ่ม ปริมาณน้ำมันที่ผ่านตัวมันได้ครับ...ถ้า SCV วาล์วไม่ปกติ จะทำให้การจ่ายน้ำมันมีปัญหา ไม่ถูกต้องตามการสั่งงานของ ECU....โดยปกติอาการคือวูบครับ เร่งไม่ขึ้น โดยจะเป็นกันมาเวลาเร่งแซง หรือเวลากลับรถที่ต้องออกตัวแบบเร่งแรง

ตัว SCV นี้ก็มีสิทธิที่จะเป็นต้นเหตุของรถพี่ศุภชัยได้เช่นกันครับ อันนี้ต้องให้ช่างตรวจสอบดูครับ
:L4399: :L4399:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 5 มิถุนายน 2013, 09:54:21 »
1.รถปี10 เครื่อง 3200 ครับพี่ตุ้ย_yindee
2.ขอบคุณครับ พี่ตูมตาม เริ่มกระจ่างแล้ว

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 5 มิถุนายน 2013, 10:02:04 »
1.รถปี10 เครื่อง 3200 ครับพี่ตุ้ย_yindee
2.ขอบคุณครับ พี่ตูมตาม เริ่มกระจ่างแล้ว

ถ้าเป็นตัว 3.2 Y2010 ตัวเดียวกับพี่กิตติ...ก็มีสิทธิ์ที่งานจะเข้าที่ SCV เหมือนกัน...แต่ยังงัยลองขับทดสอบและแก้ไขเบื้องต้นตามพี่นะแนะนำก่อนก็ได้ครับ  :L4399: :L4399: :L4398: :L4398:

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 5 มิถุนายน 2013, 10:35:27 »

ถ้าเป็นตัว 3.2 Y2010 ตัวเดียวกับพี่กิตติ...ก็มีสิทธิ์ที่งานจะเข้าที่ SCV เหมือนกัน...แต่ยังงัยลองขับทดสอบและแก้ไขเบื้องต้นตามพี่นะแนะนำก่อนก็ได้ครับ  :L4399: :L4399: :L4398: :L4398:

สวัสดีครับ พี่ศุภชัย

ลองตามคำแนะนำพี่นะ พี่ตามเลยครับ

ถ้าพี่อยู่กทม. ขอเชิญมามีทติ้งสายสองได้เลยครับ
รถผม 3.2 ปี 2009 ก็เปลี่ยน SCV Valve แล้วเหมือนกัน เปลี่ยนที่สายสองนี่แหละครับ ;) ;) ;)
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 5 มิถุนายน 2013, 17:33:54 »
ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 5 มิถุนายน 2013, 22:32:01 »
ข้อมูลแน่น คำอธิบายเยี่ยมครับพี่ตาม :L2900:

จัดไปหนึ่ง  :L6428: