ผู้เขียน หัวข้อ: Triton น้องปาเจโร่  (อ่าน 3995 ครั้ง)

ออฟไลน์ โกโก้-chainat

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 36
Triton น้องปาเจโร่
« เมื่อ: 3 มิถุนายน 2013, 22:35:13 »

ขออณุญาตเอาไทรทันมาให้ชมไปพลางๆก่อนครับ

ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

• Pa Mania
  • *
Re: Triton น้องปาเจโร่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 3 มิถุนายน 2013, 22:43:25 »

การติดตั้งเครื่องเสียงรถยนต์ มีหลายรูปแบบ มีสูตรต่างๆมากมาย
แต่เจ้าของรถทั่วไป ไม่ค่อยเข้าใจ ไม่ค่อยให็ความสำคัญกับเทคนิคการติดตั้ง

เจ้าของรถทั่วไปส่วนใหญ่จะมุ่งไปสนใจที่ตัวสินค้า เช่นมักจะถามว่าได้อะไรบ้าง ยี่ห้ออะไร ได้กี่ตัว กี่วัตต์
แทบจะไม่มีคนไหนเลยที่ถามถึงงานด้านเทคนิค

ถ้าได้ของเย๊อะ ได้สินค้าหลายตัว จะรู้สึกภูมิใจว่าราคาถูกกว่าเพื่อนๆคนอื่น
บางครั้งซื้อของได้ถูกกว่า 100-200 บาท จะดีใจมาก
--------------------------

แต่คันต่อไปนี้ เจ้าของรถคิดต่างจากคนทั่วไปมากกกกกกกกกกกกกกเลยครับ
ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 3 มิถุนายน 2013, 22:49:10 »
เจ้าของรถคันนี้(ช่างต้น)เป็นช่างซ่อมเครื่องยนต์และช่วงล่าง จึงเข้าใจช่างด้วยกันเป็นอย่างดี

วันนี้ช่างต้นไปที่ร้านผม ...นั่งฟังในรถจริง 2คัน ฟังvigo 4door ของคุณวิน นครปฐม และcamry sq ขั้นเทพ

อยู่ที่ร้านผมประมาณ 2ชั่วโมง ฟังรถ 2คัน...ไม่เคยถามซักคำ เลยว่าทั้ง2คันใช้ยี่ห้ออะไร และไม่ถามเลยว่ารถของเขาเอง triton จะได้เครื่องเสียงยี่ห้ออะไร กี่ตัว กี่วัตต์

*ถามเพียงแค่จะติดอะไร ติดไว้ตรงไหนบ้าง

ฟัง2คัน ฟังหลายmemory หลายแนว แล้วค่อยสรุปความต้องการของตัวเขาเอง ให้ผมรู้ว่าชอบเสียงแบบไหน แนวไหน ความดังประมาณเท่าไร///ชอบแบบนี้เพราะอะไร ///ไม่ชอบเสียงแบบนั้นเพราะอะไร

คือตัวอย่างที่ดีของการพูดคุยก่อนตัดสินใจติดตั้งเครื่องเสียงรถยนต์...บอกความชอบ ว่าชอบเสียงแบบไหน/มีงบเท่าไร

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 5 มิถุนายน 2013, 10:49:34 »

ของเหมือนกัน ซื้อใส่ถุงไปติดกันเอาเอง เทียบกับซื้อสินค้าพร้อมติดตั้ง...ราคาก็ต่างกัน

สินค้า+ติดตั้งแบบมือสมัครเล่น เทียบกับสินค้า+ติดตั้งจากมืออาชีพ...ราคาก็ต่างกัน
----------------------------------------------

ช่างทีมเดียวกัน
ต่างกันที่เจ้าของรถคันที่ 1มีเวลาน้อย เทียบกับเจ้าของรถคันที่ 2มีเวลาจอดรถหลายวัน...ผลงาน ผลลัพธ์และคุณภาพออกมาก็ต่างกัน

ติดตั้งแบบทั่วไป เทียบกับออกแบบ ติดตั้ง จูนเสียงด้วยเครื่องมือวัดวิเคราะห์ +ช่างมืออาชีพ (คล้ายโรงพยาบาลที่มีเครื่องเอกซเรย์คอมพิวเตอร์+หมอเก่ง+หมอมีประสบการณ์) ...คุณภาพและราคาต่างกันแน่นอนกับแบบทั่วๆไป

*เพราะฉนั้นก่อนจะวิจารณ์เครื่องเสียงของรถคันนั้นๆ / ชุดนั้นๆว่าถูกหรือแพง...ควรใช้เวลาคิดและตรึกตรองให้มากหน่อยครับ

เทียบเคียงกับราคาของ pajero เทียบกับรถ triton ใส่หลังคาไฟเบอร์...มองผิวเผินคล้ายกันแต่ไม่เหมือนกันครับ