ผู้เขียน หัวข้อ: DIY. กล่องควบคุม เปิด/ปิด smart gauge แบบอัตโนมัติ  (อ่าน 122905 ครั้ง)

tod

• บุคคลทั่วไป
อีก 1 ผลงานเอามาต่อยอดอีกแล้วครับพี่ๆ 
*** ก่อนอื่นขอขอบคุณที่มาของเจ้าตัว smart gauge ด้วยนะครับ***
ตัว smart gauge  ผมรับมาจากพี่นาย จากกระทู้นี้ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,901.0.html
 :sd23:

อุปกรณ์ชิ้นต่อมาก็คือ สายแยก2ทาง ตัว OBD-II  ที่ร่วมกันแหกจากกระทู้นี้ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1082.0.html

เรามาดูการทำงานแบบเดิมๆกันก่อนนะครับ
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=8hhcwlowtzg" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=8hhcwlowtzg</a>
VTR แรกให้ดูระบบเดิมของการเปิด/ปิดเจ้าตัว smart gauge กันครับ
-เริ่มจากใขกุญแจไปตำแหน่ง On เจ้าตัว smart gauge ก็จะติดเลย
-หลังจากหมุนกุญแจไปยังตำแหน่งสตาร์ท เจ้าตัว smart gauge  จะวูบไป 1 ครั้งเพราะโวลท์ตกในจังหวะสตาร์ท
-แล้วก็กลับมาใช้งานได้เป็นปกติอีกครั้ง
-จากนั้นหลังจากดับเครื่องแล้ว เจ้าตัว smart gauge  ก็ยังติดอยู่ เมื่อไม่มีสัญญาณส่งมาจาก ECU ก็จะเข้าสู่โหมด
สแตนบาย (หน้าจอดับ)แต่ยังคงมีไฟจายให้ระบบอยู่ ***นี่คือสาเหตุของการกินแบตเวลาจอดรถที้งไว้หลายวัน**

หลังจากติดกล่องควบคุม เปิด/ปิด อัตโนมัติ แล้วจะเป็นยังไงมาดู VTR กันก่อน
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=m2EYYoESciY" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=m2EYYoESciY</a>
**จะเห็นว่า ตั้งแต่เราหมุนสวิทซ์กุญแจ ไปจนถึงตอนสตาร์ทติดเรียบร้อยแล้ว เจ้าตัว smart gauge ก็ยังไม่ติด
รอไปสักพัก (ผมตั้งเวลาไว้ 20 วินาที) แล้วหน้าจอเจ้าตัว smart gauge  จึงจะติด  และหลังจากดับเครื่อง
ปิดกุญแจมาที่ตำแหน่ง OFF หน้าจอก็จะดับทันที ระบบของกล่องควบคุมจะตัดไฟให้อัตโนมัติ กันลืมดึงปลั๊ก
หรือปิดสวิทซ์จายไฟให้เจ้าตัว smart gauge  ครับ ระบบนี้รับประกันว่าไม่กินแบตระหว่างจอดแน่นอนครับ

ส่วนรายละเอียดการแบ่งบัน หรือจะมาแชร์ยังไง ใครที่สนใจรอนิดหนึ่งนะครับ

:L2736:

กล่องควบคุมอยู่ตำแหน่งนี้  (จากรูปเป็นตัวต้นแบบ)

ทีตัวกล่องยังมีสวิทซ์  บายพาส (On) / Off / Auto มีไว้ให้เลือกด้วย

พี่ๆที่ซื้อตัว smart gauge  มาใหม่ตัดปัญหาเรื่องประกันหมด เพราะเราไม่ได้ไปยุ่งเกี่ยวกับตัว smart gauge  ครับ
รอบนี้ ผมจะผลิดเป็น 2 รุ่น
1.แบบ A รุ่นทีใช้คู่กับสาย OBD2  (เหมาะกับพี่ๆที่ซื้อตัว smart gauge  มาใหม่) ทำที่สาย OBD2  เอาปลั๊ก smart gauge  มาเสียบ
แล้วต่อสายไฟเลี้ยงเข้ากล่อง 1 เส้น ใช้ได้เลย
2.แบบ B รุ่นนี้ตัวกล่องจะมีสาย 3 เส้น  (2 เส้น จั้มเข้าปลั๊กเสียบของตัว smart gauge   อีก 1 เส้นต่อสายไฟเลี้ยงเข้ากล่อง)
แบบ B นี้จะต้องใช้หัวแร้งในการบัดกรีสายเพื่อความแน่นของการจั้มสาย ถ้าทำเองได้ก็ OK ถ้าทำไม่ได้ส่ง smart gauge 
มาให้ผมทำให้ก็ได้ครับ

ใครสนใจลองตัดสินใจดูนะครับว่าจะเอาแบบใหน   ลงชื่อไว้ก่อนแล้วผมจะผลิดตามที่สั่งครับ ผมจะผลิดตามคิวแล้วกัน
งานเสร็จแล้วจะแจ้งให้ทราบแล้วค่อยโอนเงินครับเมื่อของพร้อมส่งนะครับ 
เรื่องราคาประมาณตามนี้ครับ
แบบ A ค่าสาย OBD-II  350 + ค่ากล่อง 190 + ค่าส่ง 50 บาท รวมแล้ว 590 บาท ถ้าใครมีสาย OBD แล้วส่งมาครับ จะได้ลดต้นทุน
แบบ B ค่ากล่อง 190 + ค่าส่ง 50 บาท รวมแล้ว 240 บาท (ใครจั้มเองไม่ได้ส่งตัว  smart gauge มาเดี๋ยวจัดให้ครับ)
กำลังผลิดตัวอย่างอยู่เสร็จแล้วจะเอามาให้ชมครับ
เปิดให้จองจัดเรียงลำดับตามคิวนะครับ
1.พี่ตาม แบบ A (ส่งแล้ว)
2.พี่อ้วน แบบ B
3.พี่อิฐ Donmuang  แบบ A โอนแล้ว
4.พี่น้อย..romberry แบบ A
5.พี่PA_YAI  แบบ A
6.พี่ป๊อป แบบ A
7.พี่ตุ้ย_Yindee แบบ A โอนแล้ว
8.พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์ แบบ A (มีสาย OBD-II แล้ว) โอนแล้ว
9.พี่ปู้ (กรุงเก่า) แบบ A (มีสาย OBD-II แล้ว)
10.พี่นฤพนธ์ แบบ A
11.พี่ตู่ แบบ A (พิเศษติดกล่อง Auto ทั้ง2เส้น)  โอนแล้ว
12.พี่kobv5 (กอบ) แบบ B
13.พี่Pat แบบ B
14.พี่เอ็กซ์ Exit370 แบบ A
15.พี่เจตน์ แบบ A
16.พี่จา-Thanawat แบบ A
17.พี่ม่อน แบบ A
18.พี่นาย-nine  แบบ B
19.พี่พงษ์ zentrino แบบ A
20.พี่เอริท์ แบบ A

ออฟไลน์ โต้ง บางบ่อ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 10
Re: DIY. กล่องควบคุมการ เปิด/ปิด smart gauge แบบอัตโนมัติ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2013, 16:31:26 »
ติดตามครับ

ออฟไลน์ ป๊อป

• Pa Mania
  • *
  • Like: 77
Re: DIY. กล่องควบคุมการ เปิด/ปิด smart gauge แบบอัตโนมัติ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2013, 16:53:47 »

:L2900: :L2900: :L2900: :L2900:

ขอลงชื่อจอง ไว้ 1 ชุดล่วงหน้าก่อนเลยนะครับพี่ทศ   :sd23:

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2013, 17:03:25 »
จองด้วยครับพี่ทศ :sd10: :sd10:
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

tod

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2013, 17:13:37 »
อาจจะแจกวงจรเอาไปให้ทำกันเองครับ หรือใครไม่มีความรู้เดียวว่ากันอีกทีครับ  // รอปรึกษากับพี่ๆในบ้านก่อนครับ
ตัวต้นแบบอาจจะยังดูไม่ค่อยสวย แต่ทดสอบใช้งานมาแล้วเดือนกว่าๆ OK เลยครับ ส่วนถ้าจะผลิดจริงๆคงจะดูดีกว่านี้ครับ
หรืออาจจะให้พี่ให้ความเห็นว่าตัวกล่องจะอยู่ตำแหน่งนี้ หรือต่อสายแยกไปหลบที่อื่นดี คงรอเสียงจากพี่ให้ความเห็นกันครับ

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2013, 18:18:35 »
แจ่มเลยครับพี่ทศ
แล้วถ้าเราเอามาต่อยอดทำเป็น turbo timer ก็น่าจะได้ใช่ไหมครับพี่ 555

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2013, 19:49:33 »
พี่ทศ ปล่อยที่เด็ดมาอีกแล้วครับพี่น้อง
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2013, 20:24:18 »
ทำเองคงยากอ่ะครับ
ขอจองไว้ด้วยอีก 1 คนครับ

:L6428: :L6428: :L6428:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

tod

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2013, 20:41:13 »
แจ่มเลยครับพี่ทศ
แล้วถ้าเราเอามาต่อยอดทำเป็น turbo timer ก็น่าจะได้ใช่ไหมครับพี่ 555
มันอยู่ในโปรเจ็คแล้วครับ รับรองทำแน่ครับ // แต่ยังมีโครงการอื่นๆรอคิวอยู่อีกหลายรายการ
อดใจรอนิดหนึ่งครับ 
 :L2904:
จองด้วยครับพี่ทศ :sd10: :sd10:
ขอจัดรูปแบบให้ดูดีกว่านี้อีกนิดครับ แต่ตัววงจรนี่ OK แล้วครับ รอนิดหนึ่งครับ

ทำเองคงยากอ่ะครับ
ขอจองไว้ด้วยอีก 1 คนครับ

:L6428: :L6428: :L6428:
ได้เลยครับพี่ตุ้ย เอาไปแบ่งกันใช้กันครับ

พี่ทศ ปล่อยที่เด็ดมาอีกแล้วครับพี่น้อง
ค่อยๆทยอยออกมาครับพี่ลีโจ  ช่วงนี้หาเวลาว่างยากจริงๆ

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2013, 20:48:58 »
จองด้วยขอรับพี่ทศ  :L4399: :L4399: :L2734: :L2758:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ น้อย..romberry

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2013, 22:14:58 »
ด้วยคนครับ..ตอนนี้ใช้ถอดปลั๊กเอา ถอดจนตัวปลั้กหลวม

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 28 พฤษภาคม 2013, 22:19:38 »
ผมไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกันหรือเปล่านะครับ.....คือผมใช้ smart gauge มาตั้งแต่ติดกล่องข้าวน้อย....ตั้งแต่เริ่มใช้ผมจะกด Check code ดูเป็นประจำ ประมาณอาทิตย์ละครั้งครับ.....ไม่เคยเจอ code error อะไรเลย.....จนมีช่วงนึงที่ไม่ได้ใช้รถนานประมาณ 1 เดือน....ก็เลยถอดปลั๊ก smart gauge ไว้......พอกลับมาใช้รถ เสียบปลั๊ก smart gauge กลับเข้าไป.....สตาร์ทรถ กด check code เจอ error U1102 ขึ้นมาเลยครับ

เคยโทรไปถามพี่อ๊อด.....พี่อ๊อดบอกว่า error ตัวนี้มันมีมาในรถทุกคัน แต่บางคันก็เจอ บางคันก็ไม่เจอ....ถอดเข้าถอดออกเจ้าปลั๊ก smart gauge บ่อยๆ บางทีมันก็โผล่ขึ้นมาเฉยเลย  :sd06: :sd06: :sd06:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

tod

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2013, 07:40:14 »
ตอนนี้กำลังคิด 2 เวอรชั้นให้เลือก
1.สำหรับพี่ๆที่ซื้อตัว smart gauge  มาใหม่ไม่อยากให้ปะกันหมด ก็ต้องซื้อปล้ก OBD-II เพิ่ม
แล้วเราก็จะทำกล่องคอลโทรลที่ตัวสายแยก OBD-II
2.สำหรับพี่ๆที่ซื้อ smart gauge เกิน 1 ปี (ประกันคงหมดแล้ว จะไม่ต้องซื้อ OBD-II ) จะทำกล่องคอลโทรล
ระหว่างสายของตัว smart gauge เลย

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2013, 08:00:18 »
อยากให้พีทศ ทำสำเร็จเร็ว ๆ จัง เพราะ ผบ.เริ่มบ่น สตาร์ทรถทีไร เสียงเตือนดังทุกดี....
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2013, 09:06:52 »
ตอนนี้กำลังคิด 2 เวอรชั้นให้เลือก
1.สำหรับพี่ๆที่ซื้อตัว smart gauge  มาใหม่ไม่อยากให้ปะกันหมด ก็ต้องซื้อปล้ก OBD-II เพิ่ม
แล้วเราก็จะทำกล่องคอลโทรลที่ตัวสายแยก OBD-II
2.สำหรับพี่ๆที่ซื้อ smart gauge เกิน 1 ปี (ประกันคงหมดแล้ว จะไม่ต้องซื้อ OBD-II ) จะทำกล่องคอลโทรล
ระหว่างสายของตัว smart gauge เลย

แสดงว่ามี 2 version  :L2734: :L2734: :L4384: :L4384:

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2013, 11:25:48 »
แหล่มเลย พี่ทศ  :L2734:

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2013, 11:45:12 »
 :L2900: เลยครับพี่ทศ เชื่อว่าสมาชิกทุกท่านต้องถูกใจแน่ๆ

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่พงษ์ zentrino

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2013, 11:55:43 »
 :sd10: :sd10: :sd10: :sd10: :sd10:

ยังไม่มี แต่กำลังจะมี ขอจองด้วยครับพี่ทศ   :sd10: :sd10: :sd10:

:sd23: :sd23: :sd23: :sd23:

ขอบคุณมาก ๆ ครับ

tod

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2013, 18:15:08 »
รอบนี้ ผมจะผลิดเป็น 2 รุ่น
1.แบบ A รุ่นทีใช้คู่กับสาย OBD2  (เหมาะกับพี่ๆที่ซื้อตัว smart gauge  มาใหม่) ทำที่สาย OBD2  เอาปลั๊ก smart gauge  มาเสียบ
แล้วต่อสายไฟเลี้ยงเข้ากล่อง 1 เส้น ใช้ได้เลย
2.แบบ B รุ่นนี้ตัวกล่องจะมีสาย 3 เส้น  (2 เส้น จั้มเข้าปลั๊กเสียบของตัว smart gauge   อีก 1 เส้นต่อสายไฟเลี้ยงเข้ากล่อง)
แบบ B นี้จะต้องใช้หัวแร้งในการบัดกรีสายเพื่อความแน่นของการจั้มสาย ถ้าทำเองได้ก็ OK ถ้าทำไม่ได้ส่ง smart gauge 
มาให้ผมทำให้ก็ได้ครับ

ใครสนใจลองตัดสินใจดูนะครับว่าจะเอาแบบใหน   ลงชื่อไว้ก่อนแล้วผมจะผลิตตามที่สั่งครับ ผมจะผลิตตามคิวแล้วกัน
งานเสร็จแล้วจะแจ้งให้ทราบแล้วค่อยโอนเงินครับเมื่อของพร้อมส่งนะครับ 
เรื่องราคาประมาณตามนี้ครับ
แบบ A ค่าสาย OBD-II  350 + ค่ากล่อง 190 + ค่าส่ง 50 บาท รวมแล้ว 590 บาท ถ้าใครมีสาย OBD แล้วส่งมาครับ จะได้ลดต้นทุน
แบบ B ค่ากล่อง 190 + ค่าส่ง 50 บาท รวมแล้ว 240 บาท (ใครจั้มเองไม่ได้ส่งตัว  smart gauge มาเดี๋ยวจัดให้ครับ)

กำลังผลิดตัวอย่างอยู่เสร็จแล้วจะเอามาให้ชมครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2013, 19:40:04 »
รีบมาเปิด order แรกครับพี่ทศ ขอจองแบบA 1 ชุดครับ