ผู้เขียน หัวข้อ: ***ถ้าคุณอ่านสเปคเป็น/อ่านสเปคออก คุณจะต้องชอบ ALPINE  (อ่าน 31768 ครั้ง)

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 169
Re: ***ถ้าคุณอ่านสเปคเป็น/อ่านสเปคออก คุณจะต้องชอบ ALPINE
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 5 พฤศจิกายน 2013, 09:17:37 »
:L4373: ผมเฝ้าบ้านให้ครับพี่แม็ค คืนนี้...หลับฝันดีครับ..ตื่นมาขอให้เจอเงินล้าน..
แบ่งผมโดยการเลี้ยงซักมื้อ ร่วมกับ พี่ๆ ปามาเนีย ก็พอครับ :L4399: :L4396: :L4396: :L4396:

:sd42: :sd42: :sd42:  ตื่นมายังไม่เจอเงินล้านเลยครับพี่ดิน เดี๋ยวรอสักพักอาจจะเจอ จะได้แอบไปเยี่ยมพี่โก้บ้าง  :L2732: :L2732: :L2732:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: ***ถ้าคุณอ่านสเปคเป็น/อ่านสเปคออก คุณจะต้องชอบ ALPINE
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 5 พฤศจิกายน 2013, 10:48:03 »
ผมก้อไม่ได้อะไรหนิพี่ก้อเหมือนกับสปริงพี่อะ
แต่ผมเป็นเรื่องเครื่องเสียง. 
ร้านนึงบอกดีเลยไม่ต้องรอเบิร์น
อีกร้านนึงบอกต้องรอเบิร์นก่อนถึงจะดี.   แค่นั้นเอง.  คล้ายๆๆกันนิครับ. ที่ผมไปอ่านมา :L4399:

ขอแชร์ ตามที่ผมเข้าใจและทราบมานะครับ

Burn in test : ในขั้นตอนการผลิต product บางอย่างหรือสินค้าหลายชนิดเมื่อทำการผลิตเสร็จจะมีขั้นตอนของการตรวจสอบ QC หรือบางผลิตภัณฑ์จะมีขั้นตอนของ burn in test เข้ามาร่วมด้วย  เพื่อหาค่าเฉลี่ยของความผิดผลาดจากการผลิตและเพื่อตรวจปรับให้ได้ประสิทธิภาพสูงสุดตามspecification ของการนำไปใช้งานของผู้บริโภค

หลักการแบบย่อของการ burn-in คือการให้อุปกรณ์นั้นๆทำงานในสภาวะต่ำสุด  สภาวะต่อเนื่อง และสภาวะพีคสูงสุดของอุปกรณ์แบบทำซ้ำไปซ้ำมา  แต่ก่อนการทดสอบนี้ต้องมีการ warm อุปกรณ์ตามขั้นตอนต่างๆด้วย  และมีเงื่อนไขการทดสอบโดยแยกกันไปว่าแต่ละชนิดจะต้องทดสอบด้วยวิธีการใด เช่น

-   ผลิตภัณฑ์ที่เป็นเครื่องจักรขับเคลื่อนและมีการหมุน  รวมไปถึงเครื่องยนต์กลไกล: ทดสอบการเดินเครื่อง การwarm  การเพิ่ม load  การทำงานต่อเนื่องในสภาวะอุณภูมิ การทำงานแบบ max load  ทำวนทำซ้ำจนครบรอบของการทดสอบเพื่อตรวจปรับวัดค่าและปรสิทธิภาพที่ได้  นับเป็น รอบของการทำงาน  โดยแต่ละรอบของการทดสอบประมาณเวลาเป็นช่วงชั่วโมงนาที ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับวิธีการทดสอบ   เครื่องที่ผ่านการทดสอบนี้จะได้รับเอกสารยืนยันหรือการ prove ว่าผ่านการตรวจสอบในรูปแบบต่างๆ

-   ผลิตภัณฑ์ที่เป็นเครื่องใช้ไฟฟ้า : ก็คือการทดสอบด้วยหลักการเดียวกัน  คือ operate > continue >peak > loop back ด้วยเงื่อนไขต่างๆ

-    ผลิตภัณฑ์ที่เป็นเครื่องใช้สร้างขึ้น :  สี  เฟอร์นิเจอร์  ปูนก่อ  เบาะ  เก้าอี้   กลุ่มนี้จะใช้วิธีปล่อยให้เซ็ทตัวกับสภาวะอุณภูมิ  แต่จะเลือกมาทดสอบเพื่อหาประสิทธิภาพสูงสุดเพียงจำนวนหนึ่งเพื่อหาความผิดผลาดและแก้ไขในขั้นตอนการผลิต  เพราะกลุ่มนี้คือของใช้ประเภทใช้งานแล้วเสื่อมสภาพตามอายุ

-   ผลิตภัณฑ์กลุ่ม โช๊ค สปริง : ก็คือการทดสอบด้วยหลักการเดียวกัน  คือ operate > continue >peak   ยิ่งถ้าโรงงานดีๆมีมาตรฐานจะทดสอบมาให้ในขั้นตอนการผลิตมาเลย    และประทับตราผ่านการทดสอบพร้อมการันตีการใช้งาน   หรือใช้วิธีสุ่มทดสอบจากสัดส่วน%ของยอดการผลิต     กรณีแบบนี้ถ้าการทดสอบของผู้ใช้งาน 2 ท่านเป็นแบบนี้ละ
          o   คนที่ 1    ติดตั้งแล้วนำไปใช้งานปกติทั่วไป   ไม่มีการบรรทุก  ไม่มีการโดยสาร   ให้ขับไปสัก 1000โลก็น่าจะ cover หลักการ operate > continue >peak   ได้   
             หรือป่าวหรือต้องมากกว่านั้นอีก

o   คนที่ 2    ติดตั้งแล้วนำไปใช้งานปกติทั่วไป ด้วยหลักการ operate > continue >peak    และทำซ้ำ   ด้วยระยะทางเพียงแค่ไม่ถึง 500 โล    อาจจะได้
              ประสิทธิภาพการใช้งานเร็วกว่าคนที่ 1

เครดิตจากกระทู้พี่หยก  นาทีที่  2.52 - 2.59
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=bE2GmV8zelA" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=bE2GmV8zelA</a>

ที่มา: http://www.youtube.com/watch?v=bE2GmV8zelA

-   มาถึงเครื่องเสียง สายไฟ แอมป์ : ลองหาวิธีว่าทำอย่างไร ให้ได้หลักการ  คือ operate > continue >peak   

-   และลำโพง : เป็นผลิตภัณฑ์ที่ใช้วัสดุในการให้เสียงสะท้อนด้วยการทำงานของขดลวด   และให้การตอบสนองความถี่ต่างๆ  ด้วยวัสดุที่แต่ละยี้ห้อเลือกสรรกันมา    ฉะนั้นการทดสอบประเภทนี้ต้องมุ่งไปที่การปล่อยความถี่ต่างๆเข้าไปให้ผลิตภัณฑ์กลุ่มนี้ได้ทำงานในช่วงความถี่นั้นๆ   หรือลำโพงพวกซับเบสที่ต้องให้ทำงานแบบช้าไปเร็ว ไปช้า ไปกระแทก  ไปต่อเนื่อง   บางผู้ผลิตถึงขนาดทำแผ่น burn ออกมาด้วยซ้ำเช่น burn ด้วยความถี่ต่างๆกัน เพียงใช้หลักการและช่วงเวลาหนึ่งเท่านั้น  ก่อนการปรับแต่งเพื่อให้ได้ประสิทธิภาพสูงสุด   ตัวอย่างเช่น

o   คันที่ 1 ติดตั้งเสร็จ  ให้นำไปใช้งานอีกสัก 100-200 ชม.  วันหนึ่งขับรถเปิดฟัง 1-2 ชม  ต้องใช้ถึง 100 -200 วัน    อาจจะใช้เวลาประมาณ 1-3 เดือนก็ได้   แล้วเสียง 
          จะดีขึ้น กว่านี้มาก ( แต่ถ้าคันที่ 1 นี้เปิดเบาๆ ไม่เคยเร่ง ไม่เคยทำให้ peak เขาจะได้รับอรรถรสนั้นไหม)

o   คันที่ 2  ติดตั้งเสร็จ   ใช้แผ่น Force ความถี่ ตามหลักการซัก 10 ชม. กับลำโพงทุกตัว   แล้วปรับจูนเก็บอีกครั้ง   แล้วส่งมอบรถ

**หมายเหตุ : จาก 2 ตัวอย่างนี้เพื่อนๆสมาชิกว่า  ระหว่างคันที่ 1 กับคันที่ 2  คันไหนจะให้ประสิทธิภาพดีกว่ากัน

ความเห็นส่วนตัว ฝากไว้เป็นข้อมูลอีกแนวทางสำหรับสมาชิกปามาเนียนะครับ
 :L2736:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ โกโก้-chainat

• Pa Mania
  • *
  • Like: 36
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2013, 11:48:13 »

ของพี่นะ จะคล้ายแบบนี้ครับ

ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2013, 13:13:31 »

เยี่ยมเลยครับพี่โก้  ถูกใจมากๆกับตำแหน่งแบบนี้ครับ  :L2734:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่นาย-nine

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25
    • http://www.facebook.com/DisklessThailand#!/DisklessThailand
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2013, 15:29:53 »
มารอชมชุดพี่นะครับ และแล้วพี่นะก็โดนจนได้นะครับ  :L2888:  :L2734: ทุกวันนี้ใครฟังรถผมก็ถามเลยทำที่ไหน ลำโพงอยู่ข้างๆ แต่ทำไมเสียงมันอยู่ตรงหน้าปัดได้  :L6419:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2013, 15:33:56 »
มารอชมชุดพี่นะครับ และแล้วพี่นะก็โดนจนได้นะครับ  :L2888:  :L2734: ทุกวันนี้ใครฟังรถผมก็ถามเลยทำที่ไหน ลำโพงอยู่ข้างๆ แต่ทำไมเสียงมันอยู่ตรงหน้าปัดได้  :L6419:

ของผมราคา หาร3จากพี่นายครับ

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2013, 16:34:10 »

แจ่มฝุดๆเลยครับพี่โก้  :L2734: :L2734: :L2734: :L4384: :L4384: :L4384:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2013, 19:38:35 »
ของพี่นะ มันจะไม่มีเฉพาะตัวนี่นะซิ  มันจะเป็นเครื่องบินเข้าไปทุกทีแล้วมั้ง   :L2905: :L2905: