ผู้เขียน หัวข้อ: ***ถ้าคุณอ่านสเปคเป็น/อ่านสเปคออก คุณจะต้องชอบ ALPINE  (อ่าน 31727 ครั้ง)

ออฟไลน์ โกโก้-chainat

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 36
จะเลือกใช้ เลือกซื้อฟร้อน โปรเซสเซอร์ และเพาเวอร์แอมป์ แล้วให้อ่านสเปคคำนี้ครับจะเห็นว่าสินค้าเสียงดีและแพงๆ ค่า Signal to Noise Ratio หรือ Audio S/N ratio  จะมีค่าประมาณ 100 ยิ่งมากกว่า 100 จะยิ่งเสียงดีและแพงขึ้นเรื่อยๆครับ

Audio = เสียง
Signal = สัญญาณ (สัญญาณที่ดี)
Noise = สัญญาณรบกวน (สัญญาณที่เลว)
Ratio = อัตราส่วน

S/N = ตัวย่อของ Signal to Noise

แปลเป็นไทยให้เข้าใจง่ายขึ้นคือ อัตราส่วนระหว่างสัญญาณที่ดี ต่อ เสียงรบกวน  (สัญญาณที่เลว)

ขอเริ่มจาก ฟร้อน DVD ALPINE 9861  คุณภาพดีถึงดีมาก เกรด AถึงA+
*เพราะฉนั้นผมขอแนะนำ ถ้าต้องการคุณภาพเสียงขั้นสูง ครับ

แต่พอเอามาแถมในรถ pajero มันเลยดูเหมือนว่ามันไม่มีค่า
งั้นผมจะพาไปอ่านสเปค เพื่อให้รู้ว่าของดีนั้น สเปคมันระบุไว้ตรงไหน อย่างไร

อ่านคู่มือหน้า 61 ครับ

คลิก

http://tv.manualsonline.com/manuals/mfg/alpine_electronics/dvdaudiovideo_receiver_dva9861.html?idRes=280102

ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

• Pa Mania
  • *
ฟร้อนเครื่องเล่นซีดี ฟังเพลงอย่างเดียวรุ่นใหญ่ CDA 9887 ราคาประมาณ 15,000บาท Audio S/N ratio ... Signal to Noise Ratio = 105 dB

*
*
*

รุ่นใหญ่ ฟร้อน DVD ALPINE DVA 9861 ราคาประมาณ 15,000บาท ที่แถมมาใน pajero  Audio S/N ratio ... Signal to Noise Ratio = 105 dB

*และสิ่งที่ฟร้อน alpine dva 9861 แถมรถปาเจโร่ นั้นเหนือกว่า ฟร้อนที่มีขายในประเทศไทย เกือบทุกรุ่น
ตัวนี้มีเทคโนโลยีขั้นสูงกว่าทั่วไปคือ ช่องต่อสาย ไฟเบอร์ออฟติก Optical Output (เรียกง่ายๆคือสายนำสัญญาณด้วยลำแสง ไม่ใช่สายไฟที่เป็นเส้นทองแดง) ใช้ช่องสัญญาณนี้ต่อพ่วงเข้า processor เพื่อขยายระบบเครื่องเสียงชุดใหญ่ เล่นแบบมืออาชีพ
โปรเซสเซอร์ที่ต่่อเข้ากับตัวนี้แบบผ่านช่อง ออฟติคอล เอาท์พุท...มี 2รุ่นที่เราพบเจอกันบ่อยๆคือ *alpine h701 ปัจจุบันมีแต่ของมือ 2 *
และอีกรุ่นที่เป็นของใหม่ป้ายแดงคือ alpine h800

ปี 2013 ผมขอแนะนำ processor alpine h800 โดยใช้ช่องสัญญาณ อินพุทแบบ ออฟติคอล (หมายถึง ออฟติคอล เอาท์พุท จากฟร้อนแถมรถ dva 9861 เสียบช่องสัญญาณ อินพุทแบบ ออฟติคอล ที่ processor alpine h800 ) DIGITAL

คลิกอ่านต่อที่หน้า 63

http://www.alpine-electronics.lt/fileadmin/user_upload/manuals//car_audio_manuals/RUX-C800/OM_RUX-C800_EN.pdf

ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

• Pa Mania
  • *

ถ้าอยากปรับปรุงระบบเสียงในรถปาเจโร่ ให้ได้คุณภาพเสียงระดับสูง (หมายถึงใช้งบเกิน 100,000 บาท)

ใช้ฟร้อนเดิม alpine dva 9861 แถมรถ ถ้างบน้อยขอแนะนำ processor alpine h-701 (ของใหม่ที่บริษัทไม่มีขายแล้ว มีแต่มือ 2ครับ)

และจะต้องใช้สายไฟเบอร์ออฟติคด้วยน่ะครับ เพราะระบบสาย digital ในปัจจุบันวันนี้รายละเอียดเสียงดีกว่า analog มากมายทั้งจากสเปคและฟังด้วยหูครับ (อัลไพน์)
-----------------------------------

ถ้ามีงบมากหน่อย ผมแนะนำ processor alpine h-800

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
สวัสดีครับ พี่โกโก้-chainat ผมก็อ่านของพี่มานานแล้ว

ในเมื่อ front ดีอยู่แล้ว อย่างที่พี่บอก ผมขอให้พี่แนะนำที่ ฟังได้ สักชุดได้ไหมครับ

ไม่ต้อง ถึงเป็น แสน เป็น ล้าน แค่ Amp. กลางๆ ลำโพง แยกชิ้น ที่ลงตัว ฟังแนว คาราบาว กับ Pop ทั่วไปครับ สัก 20,000 ครับ ไม่รวม Front ครับ

พอมีไหมครับ มือสองที่ร้านก็ได้ครับ สายต่างๆ ไม่ต้องเทพ ก็ได้ครับ ผมหูธรรมดาครับ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

• Pa Mania
  • *
งบที่ผมทำแล้วรู้สึกเห็นผลถึงความแตกต่าง จะเริ่มต้นที่ 22,000 บาทครับ

ส่วนของมือ 2 ที่ร้านผมมีมากมายมหาศาลเลยครับ แต่ไม่เคยเชียร์ขาย เพราะกลัวลูกค้างง สับสน
จะขายให้ลูกค้าหน้าร้าน ที่ถามหา+ระบุจริงๆ

(อย่าถามต่อน่ะครับว่ามียี่ห้ออะไรบ้าง) ถ้าไปถึงร้าน เดินเลือกเองได้เลยครับ ผมยินดี

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
งบที่ผมทำแล้วรู้สึกเห็นผลถึงความแตกต่าง จะเริ่มต้นที่ 22,000 บาทครับ

ส่วนของมือ 2 ที่ร้านผมมีมากมายมหาศาลเลยครับ แต่ไม่เคยเชียร์ขาย เพราะกลัวลูกค้างง สับสน
จะขายให้ลูกค้าหน้าร้าน ที่ถามหา+ระบุจริงๆ

(อย่าถามต่อน่ะครับว่ามียี่ห้ออะไรบ้าง) ถ้าไปถึงร้าน เดินเลือกเองได้เลยครับ ผมยินดี

ขอบคุณมากครับ ผมลังเลอยู่นานเลย ว่า พี่จะสวนกลับ เพราะ สิ่งที่ผมถาม เหมือนกับ ให้เทพ มาจัดชุดธรรมดาให้
ขอบคุณครับ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

• Pa Mania
  • *
เมื่อประมาณ 5-6 ปีที่ผ่านมา ชุดละ22,000-36,000 บาทผมทำวันละหลายคันครับ
ชุดลองลงมาประมาณ 50,000-75,000 บาท ที่ผมทำบ่อยๆ
เพียงแต่มันเป็นชุดพื้นๆ จึงไม่ได้เอามานำเสนอให้ชมกันอ่ะครับ

ถ้ามีงานมิตติ้งเครื่องเสียง pajero mania
ผมจะเอาชุดละ 75,000 บาทไปให้ฟังครับ

หรือถ้าไปที่ร้านผมจะเตรียมรถในงบ 75,000 บาทเตรียมไว้ให้ฟังครับ

• Pa Mania
  • *

หรือจะประกาศ หานายแบบซักคันที่จะติดตั้งในงบ 75,000 บาท
แล้วผมลดให้ 10,000 บาท เหลือ 65,000 บาท

เงื่อนไขนิดเดียวครับ
1.เป็นสมาชิก pajero mania
2.รับนายแบบภาคละแค่คันเดียวครับ+กรุงเทพ 1คัน+ปริมลฑล 1คัน
3.คงต้องยินดีแบ่งปันให้เพื่อนๆสมาชิกได้ฟัง ถ้าเพื่อนสมาชิกขอฟัง

ขอโทษครับที่มีเงื่อนไข

• Pa Mania
  • *

ไม่ใช่โปรโมชั่นน่ะครับ

เพียงแค่อยากทำรถสมาชิก pajero mania เอาไว้เป็นตัวอย่างการฟังบ้างครับ

ไม่ใช่โปรโมชั่นน่ะครับ

เพียงแค่อยากทำรถสมาชิก pajero mania เอาไว้เป็นตัวอย่างการฟังบ้างครับ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
หรือจะประกาศ หานายแบบซักคันที่จะติดตั้งในงบ 75,000 บาท
แล้วผมลดให้ 10,000 บาท เหลือ 65,000 บาท

2.รับนายแบบภาคละแค่คันเดียวครับ+กรุงเทพ 1คัน+ปริมลฑล 1คัน
3.คงต้องยินดีแบ่งปันให้เพื่อนๆสมาชิกได้ฟัง ถ้าเพื่อนสมาชิกขอฟัง

-ขอบคุณครับ พี่โก้ สมาชิกท่านใด สนใจ ลงชื่อ ซะ เน้น ภาคละคัน พี่กิต ว่าไง เห็นว่า จะเอา BMW ไปติดฟิล์ม ไม่ใช่  :L2901:

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
เพิ่งออกน้องปามา จะติดเครื่องเสียง หาข้อมูลอยู่พอสมควร สุดท้ายตั้งใจจะไปติดที่ร้านพี่โก้ครับ รอวันที่ 25 พ.ค. นี้ว่างบจะผ่านออกมาเท่าไร ฮ่าๆ จะรีบโทรไปปรึกษานะครับ^^ อยากไปเที่ยวชัยนาท

• Pa Mania
  • *

สิ่งที่เจ้าของรถควรรู้ ก่อนตกลงปลงใจเข้าร้านติดตั้งเครื่องเสียง+จูนเสียง

1.ต้องถามใจตัวเองให้ได้ก่อนว่า เราต้องการอะไรจากการติดตั้งเครื่องเสียง ระหว่างคุณภาพกับปริมาณ
2.จะเอาไปคุยกับเพื่อนว่ารถเราเสียงดีกว่า / หรือจะคุยว่าข้าซื้อของได้ถูกกว่าเอ็ง 200บาท (คุยทั่วหมู่บ้านว่าข้ามีแหล่งซื้อของถูก)
3.รู้สึกอาย ที่ติดมาราคาแพงกว่าคนอื่น / รู้สึกอาย ที่ติดมาแล้วเสียงห่้วย

4.จะเอาแนวเสียงตามใจเจ้าของรถ (รถของข้า เงินของข้า ข้าขอเลือกเอง) / หรือจะเอาแนวเสียงแบบมาตรฐานสากล (ปรับตัวเพื่อเรียนรู้ระดับสากล...อนาคตถ้าไม่ชอบจริงๆค่อยขยับใหม่แบบพบกันครึ่งทาง)

5.ชอบแบบลดแลกแจกแถม / หรือเอาแบบคุ้มค่าเงิน (วัดค่าความถูก แพง จากคุณภาพงานคุณภาพเสียง...ไม่ใช่ที่ปริมาณสินค้า)

ออฟไลน์ Yo

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 58

เจ้าของร้านชัยนาทแจ้งว่า เรื่องการแบ่งบันให้สามชิกฟังขึ้นอยู่กลับความสะดวกของเจ้าของรถด้วยครับ
เช่น มีงานมิดติ้งต่างๆถ้าเจ้าของรถสะดวกไปและมีสมาชิกขอฟังก็เปิดให้สมาชิกได้ฟังกันหน่อย สุดท้ายถ้าเจ้าของรถไม่สะดวกไปหรือไม่สะดวกเปิด ก็ไม่ว่ากัน ครับ

อีกนิด ราคานี้ให้กลับสมาชิกที่ติดสติ๊กเกอร์ Pamania นะครับ จะเลือกระบบ SQ หรือ SPL ก็ได้ครับ   :L2900:  :L2888:   :L2888:
หล่อเลีอกได้ แต่มีเงินเลือกก่อน

• Pa Mania
  • *

เจ้าของร้านชัยนาทแจ้งว่า เรื่องการแบ่งบันให้สามชิกฟังขึ้นอยู่กลับความสะดวกของเจ้าของรถด้วยครับ
เช่น มีงานมิดติ้งต่างๆถ้าเจ้าของรถสะดวกไปและมีสมาชิกขอฟังก็เปิดให้สมาชิกได้ฟังกันหน่อย สุดท้ายถ้าเจ้าของรถไม่สะดวกไปหรือไม่สะดวกเปิด ก็ไม่ว่ากัน ครับ

อีกนิด ราคานี้ให้กลับสมาชิกที่ติดสติ๊กเกอร์ Pamania นะครับ จะเลือกระบบ SQ หรือ SPL ก็ได้ครับ   :L2900:  :L2888:   :L2888:

พี่โก้, พี่โยครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่ของปาเนียกับชัยนาทซาวด์ครับ ผมอยู่แถวปทุมธานี สนใจเป็นแบบครับ แต่จะถามพี่ๆว่า
1. สมาชิกใหม่สามารถสมัครเป็นรถต้นแบบได้ไหม
2. แล้วรถรุ่น GLS ต้องเพิ่มฟร้อน 2 Din กับจอกลาง แล้วก็กล้องมองหลัง แบบนี้ต้องเพิ่มงบอีกเท่าไรครับ
วันนี้นำเรียน ผบ. แล้ว ผบ.กำลังหาวันหยุดอยู่ครับ^^

• Pa Mania
  • *

ถ่ายรูปหน้าปัท/แดชบอร์ด ให้เห็นฟร้อนเดิมตอนเปิดใช้งานให้ดูหน่อยครับ

• Pa Mania
  • *

เป็นแบบนี้ครับพี่โก้

**ผมไม่แน่ใจว่าราคาที่พี่โก้บอกมา มันเป็นชุดอัพเกรดเครื่องเสียงของปารุ่น GT หรือเปล่านะครับ (แต่ของผมมันรุ่น GLS ก็เกรงๆใจอยู่ครับ)**

- จริงๆผมตั้งงบไว้ 2 รอบ รอบแรก 70,000 - 75,000 ครับ แล้วก็ตั้งใจจะเข้าไปที่ร้านพี่ ต้นเดือนมิถุนายน อยู่แล้วครับ

- สำหรับผม SQ ก็เพียงพอแล้วครับ EQ ที่ชอบปรับเป็นแบบ soft rock นะครับ

ยังไงขอคำชี้แนะด้วยครับพี่โก้ เป็นอาจารย์วัยรุ่นครับงบน้อยครับ^^

ปล. ผมถือโอกาสโทรไปปรึกษาได้ไหมครับ ผมก็กล้าๆกลัวๆ ฮ่าๆ

• Pa Mania
  • *
โทรได้ครับ 9.00-20.00

ออฟไลน์ ชล สุพรรณบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
พี่โก้ครับผมสมัครคันนึงยังทันไหมครับ ให้โอนตังค์จองก่อนเลยก็ได้นะครับ แต่ขอเเค่ หลัง 18 สิงหาคม ไปจึงเอารถไปทำได้ครับ พอไหวไหมครับพี่อยากทำด้วยจริงๆ
ชีวิตของลูกผู้ชาย ต้องมีจุดยืนที่มั่นคง (นิสัยคนแก้ไม่หายจริงๆๆ)

ออฟไลน์ ชล สุพรรณบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
............ :L4399:
ชีวิตของลูกผู้ชาย ต้องมีจุดยืนที่มั่นคง (นิสัยคนแก้ไม่หายจริงๆๆ)

• Pa Mania
  • *
รายละเอียด คุยกันที่หน้าร้านดีกว่าครับ
ผมกลัวว่าคุยไปแล้ว พอถึงเวลา ก็มีเหตุต่างๆนาๆ ครับ