ผู้เขียน หัวข้อ: *ลองเปิดหน้าลำโพงเพิ่มอรรถรสการฟังเพลง  (อ่าน 40844 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
สวัสดีเพื่อน  ปามาเนีย

เนื่องจากได้หาข้อมูลจาก Internet มาหลายโพสเกี่ยวกับการเปิดหน้าลำโพงเพื่อให้เสียงที่ดีขึ้น  เพราะลำโพงที่ถูกฝั่งอยู่ในประตูของเราจะมีแผงประตูกั้นเสียงอยู่  ทำให้เสียงที่ออกมาจากดอกลำโพงเหมือนมีอะไรมาปิดกั้นอยู่เสียงมันจะไม่ค่อยโปร่งและใสกริ็งๆ (ตามคุณภาพลำโพงนะครับ)

ผมเห็นรถที่แต่งเครื่องเสียงกันเยอะๆ  อย่างรถพี่โยก็มีการเปิดหน้าลำโพงเหมือนกัน   เลยอบากทำบ้างก็ลองติดต่อร้านต่างๆที่แนะนำกันดู  พอทราบราคาแพงกว่าลำโพงเราอีก 555   จึงอยากลองว่าถ้าทำแล้วจะได้แค่ไหน  เลยลองถอดแผงข้างออกฟังกับปิดแผงฟัง  ก็พอจะจับเสียงออกบ้าง   แต่หากเอาหูไปใกล้ๆก็ได้ยินเสียงออกครบนะ  แต่เวลาขับรถเสียงมันเหมือนเวลาเราพูดแล้วเอาผ้าหรืออะไรมากั้นปิดปากทำให้เสียงมันไม่โปร่งๆ    เลยเป็นที่มาของการอยากลองเปิดหน้าลำโพงดูบ้าง

จากIdeaรถพี่โย BBB gang (กับลำโพงดอกเก่าของแก)

เปิดแล้วสวยแบบนี้เอง   แต่ราคามันแพงไปสำหรับลำโพงกระป๋องอยางผม  อิ อิ

เลยมาดูรถตนเองบ้าง

มีตะแกรงที่แถมมาอยู่ 4 อัน (จะลองเปิดลำโพงหน้าเท่านั้น)
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: *ลองเปิดหน้าลำโพงเพิ่มอรรถรสการฟังเพลง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 กันยายน 2012, 13:12:01 »
เลยลองเอาหน้ากากมาเทียบดูก่อน

ไม่รอช้า  ตัดสินใจ   9...8...7..654321......หั่นเลย    จับคัดเตอร์ใหญ่กรีดเอาเลย   แต่งขอบนิดหน่อย  แล้วเอาตะแกรงที่แถมมาใส่ครอบความอุจาดไว้

ลองทำอีกข้าง  เริ่มมั่นใจ

เสร็จเรียบร้อยครับ  มุมมองทางสายตาพอไปได้กับรถคันละล้าน 55555

ผลการใช้งาน :  แทบไม่เชื่อหูตัวเองครับ  ผมไม่ได้ปรับอะไรเพิ่มเติมเลยนะ  ลำโพงก็ไม่ได้หนุนขึ้นมาและช่องที่เจาะตามแนวตะแกรง
มันไม่ได้ center กับแนวยึดดอกลำโพงด้วย  แต่เสียงที่ได้ดีกว่าเดิมมากครับ    เสียงโปร่งขึ้นมากๆ(น้อยกว่าถอดแผงประตูฟังนิดหน่อย)   เสียงแหลม  เสียงละเอียดของเครื่องดนตรีได้ยินเลยครับ  หากไม่เชื่อครั้งหน้าเจอกันลองฟังที่รถผมระหว่างคู่หน้าเปิดหน้าลำโพง  กับคู่หลังไม่เปิดหน้า   ลำโพงรุ่นเดียวกัน  3 ทางรวมชิ้นเหมือนกันครับ

**เรียกได้ว่า  ถูกหูขึ้นอีก 10-20 % เลยครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
Re: *ลองเปิดหน้าลำโพงเพิ่มอรรถรสการฟังเพลง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 กันยายน 2012, 13:44:08 »
คราวหน้าจะหั่นจะเฉือนอะไรอย่าข้ามหน้าข้ามตาพี่กอปแห่ง BBB Gangนะครับ  8)

ออฟไลน์ วี พระนคร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
  • "เราต้องปรับตัวเข้าหารถ ไม่ใช่ให้รถปรับเข้าหาเรา"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 กันยายน 2012, 14:22:29 »
Ho Ho Ho พี่นะ ใจถึง ถึงใจ จริงๆ 8) 8) 8)

ออฟไลน์ พี่นาย-nine

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 25
    • http://www.facebook.com/DisklessThailand#!/DisklessThailand
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 กันยายน 2012, 14:27:15 »
พี่นะ ผมว่าเปิดร้านติดตั้งเครื่องเสียงเถอะครับ ผมขอร่วมหุ้นด้วย ขนาดไม่เคยทำมาก่อนยังเนียนขนาดนี้ ไม่ต้องเสียเงินเยอะด้วย แถมได้เสียงที่ได้คุณภาพมากขึ้นอีก สุดยอดครับ

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 กันยายน 2012, 14:45:48 »
พี่นะ ผมว่าเปิดร้านติดตั้งเครื่องเสียงเถอะครับ ผมขอร่วมหุ้นด้วย ขนาดไม่เคยทำมาก่อนยังเนียนขนาดนี้ ไม่ต้องเสียเงินเยอะด้วย แถมได้เสียงที่ได้คุณภาพมากขึ้นอีก สุดยอดครับ

เคยคุยกันแล้วครับ ไม่ว่าจะเปิดร้าน เปิดอู่.....เจ๊งครับ
หนักไปทางคุยรับแขก.....ทำไปคุยไป วันนึงจะเสร็จสักคันหรือเปล่ายังไม่รู้
เลยสรุปว่าเปิดมาคงเจ๊งครับ  :-X :-X :-X

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 กันยายน 2012, 17:51:08 »

เคยคุยกันแล้วครับ ไม่ว่าจะเปิดร้าน เปิดอู่.....เจ๊งครับ
หนักไปทางคุยรับแขก.....ทำไปคุยไป วันนึงจะเสร็จสักคันหรือเปล่ายังไม่รู้
เลยสรุปว่าเปิดมาคงเจ๊งครับ  :-X :-X :-X

5555 ขำอ่ะ  อยากจะมีอีโมในลาย  ไอ้ตัวที่หัวเราะปากกว้างๆ   

ผมก็แค่ DIY ไปเรื่อยแหละพี่นาย พี่กิต  พี่วี  (แต่ดีมากกว่าเดิมนะ)  เจอกันลองมาฟังก่อน

ระวังจะยอมให้ผมหั่นกลางลานจอดรถเลยนะ  เพราะมันดีกว่าเยอะเลย  confirm

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 กันยายน 2012, 10:40:13 »
คราวหน้าจะหั่นจะเฉือนอะไรอย่าข้ามหน้าข้ามตาพี่กอปแห่ง BBB Gangนะครับ  8)
;D ;D  เดี๋ยวไปเปิดมั่ง หน้าลำโพง

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 กันยายน 2012, 13:31:28 »
พี่กอบ

รายงานผลด้วยน้า ถ้าดี จะขอแรงช่วยหั่นของผม เอ๊ย ลำโพงรถผมด้วยครับ
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 กันยายน 2012, 15:49:34 »
;D ;D  เดี๋ยวไปเปิดมั่ง หน้าลำโพง

พี่กอบเตรียมหัวหั่นมาด้วยเลย  ผมอยากเปิดหลังอีก 2 ข้างครับ

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 28 กันยายน 2012, 19:31:28 »
เดี๋ยวขอทำบ้างครับพี่นะ อย่างแรกเลยต้องไปหาฝาปิดหน้าลำโพงสวยๆมาก่อนกลัวฝีมือไม่ถึงจะได้ลบลอยตีนกา 5555 ;D
ว่าแต่ 6 นิ้วใช้มัยพี่นะ (ฝาลำโพงนะครับ ไม่ใช้อย่างอื่นของพี่นะอย่าเข้าใจผิด) ;D ;D

ออฟไลน์ พี่ชัย (wansasi)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • Love me love my dog
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 28 กันยายน 2012, 20:11:17 »
เดี๋ยวขอทำบ้างครับพี่นะ อย่างแรกเลยต้องไปหาฝาปิดหน้าลำโพงสวยๆมาก่อนกลัวฝีมือไม่ถึงจะได้ลบลอยตีนกา 5555 ;D
ว่าแต่ 6 นิ้วใช้มัยพี่นะ (ฝาลำโพงนะครับ ไม่ใช้อย่างอื่นของพี่นะอย่าเข้าใจผิด) ;D ;D

ฝาปิดหน้าลำโพงเนี่ย มีขายกันรึป่าวครับ  :)

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 28 กันยายน 2012, 20:46:51 »

ฝาปิดหน้าลำโพงเนี่ย มีขายกันรึป่าวครับ  :)
มีขายครับพี่ชัย ร้านติดเครื่องเสียงมีขายครับ พอเลือกลายได้ครับ ;D ตลาดมือ2ก็มี คลองถม/บ้านหม้อ
หรือที่อื่นรอพี่นะมาแนะนำครับ :D

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 28 กันยายน 2012, 23:10:33 »

มีขายครับพี่ชัย ร้านติดเครื่องเสียงมีขายครับ พอเลือกลายได้ครับ ;D ตลาดมือ2ก็มี คลองถม/บ้านหม้อ
หรือที่อื่นรอพี่นะมาแนะนำครับ :D

555ของผมไม่ถึง 6 นิ้ว  หดหมดแล้ว  ตรวจสุขภาพหมอบอกตามสภาพ   สงสัยหนุ่มๆใช้งานหนัก  5555

ฝาหน้ากากพวกนี้หาซื้อได้ง่ายครับ  ร้านแผงลอยตามตลาดนัดก็มี  แนะนะแบบเป็นซี่สแตนเลสเลยเท่กว่า  ฝาคู่ละประมาณ  2-300 บาท ครับ

ออฟไลน์ พี่บอย-81

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
  • แต่งรถแล้วสนุุก ได้ดั่งใจ ปลอดภัย แต่งตามสไตล์แก์งกระเป๋าแหก
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 29 กันยายน 2012, 01:40:54 »
น่าสนใจมากเลยคับพี่นะ ถ้าทำแล้วเสียงคงดีกว่าเดิมแน่นอน  ก่อนอื่นต้องไปหาซื้อฝาสวยๆๆก่อนคับ  ถ้าผมทำไม่ได้คงต้องไปปรึกษาพี่กอป(มือหั่นของพวกเรา)

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Pa Mania
  • *
  • Like: 127
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 30 กันยายน 2012, 02:06:06 »
ได้ลองฟังมาแล้ว...

เออ... มันดีขึ้นจริงๆแฮะ ไม่ได้โม้  ;D

ประมาณว่าก่อนเจาะเหมือนเราคุยแบบเอามือป้องปากหน่อยๆ แต่พอเจาะเหมือนพูดตรงๆไม่เอามือป้องยังไงยังงั้นเลย

ออฟไลน์ Yo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 30 กันยายน 2012, 11:44:53 »

เออ... มันดีขึ้นจริงๆแฮะ ไม่ได้โม้  ;D

ประมาณว่าก่อนเจาะเหมือนเราคุยแบบเอามือป้องปากหน่อยๆ แต่พอเจาะเหมือนพูดตรงๆไม่เอามือป้องยังไงยังงั้นเลย

ไปชมขนาดนั้นตานี้ คุยตายเลย :sd42: :sd42: :sd42:
หล่อเลีอกได้ แต่มีเงินเลือกก่อน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 30 กันยายน 2012, 11:53:15 »

ไปชมขนาดนั้นตานี้ คุยตายเลย :sd42: :sd42: :sd42:

เมื่อมันได้ผลก็ต้องบอกกล่าวกันหน่อย  เดี๋ยวรอพี่กอบอีกคนวันนี้สงสัยไม่ว่างมาเล่นสงสัยกำลังหั่น

เดี๋ยวบ่ายนี้จะหั่นคู่หลังอีก ครับ

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Pa Mania
  • *
  • Like: 127
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 30 กันยายน 2012, 12:31:29 »
มีได้ก็ย่อมมีเสีย คนที่มีครอบครัวมีเด็กเล็กๆ สนุกเท้าเค้าแน่นอน
เค้าจะเอา teen เข้าไปแหย่ทิ่มเล่นสนุกเลย
นั่งแถวสองเราก็ไม่เห็น

รถครอบครัวนะครับ จะได้ไม่คุ้มเสีย อย่าลืม  :sd09:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 30 กันยายน 2012, 12:47:59 »
มีได้ก็ย่อมมีเสีย คนที่มีครอบครัวมีเด็กเล็กๆ สนุกเท้าเค้าแน่นอน
เค้าจะเอา teen เข้าไปแหย่ทิ่มเล่นสนุกเลย
นั่งแถวสองเราก็ไม่เห็น

รถครอบครัวนะครับ จะได้ไม่คุ้มเสีย อย่าลืม  :sd09:

พอดีลูกผมโตหมดแล้ว  อิ  อิ    ตอนแรกที่ไม่เจาะก็คิดแบบนั้นเพราะเวลาคนข้างหลังขึ้นลงอาจโดนรองเท้าเฉี่ยวชน

อย่างว่าได้อย่างเสียหลายอย่างสำหรับด้านหลังเดี๋ยวช่างใจใหม่    ขอบคุณที่ย้ำเตือน