ผู้เขียน หัวข้อ: ---เรียนรู้เรื่องเซ็นทรัลล็อคด้วยระบบ Etacs command---  (อ่าน 72796 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปุ้ย

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 10
Re: ---เรียนรู้เรื่องเซ็นทรัลล็อคด้วยระบบ Etacs command---
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2013, 08:09:00 »
ปีนี้ผมเพิ่งกลับมาหัดเขียนโปรแกรมบน MCU ใหม่หลังจากเลิกเขียนไปสิบกว่าปีแล้ว (งานที่ทำไม่ได้ใช้)
ตอนนี้กำลังทำเลื่อนกระจกวันทัชติดรถแฟนอยู่ ใกล้สมบูรณ์ละครับ เสร็จแล้วว่าจะเอามาติดปาฝั่งคนนั่งด้วยซะเลย  :sd10:
อีกงานก็เปิดจอ GPS (PND) ตอนเข้าเกียร์ถอย อันนี้เสร็จไปแล้ว
พี่ทศมีอะไรเกี่ยวกับ MCU หากเป็นงานไม่ยากยินดีช่วยดูครับ (หากยากก็ช่วยไม่ได้ ความสามารถไม่ถึง  :sd06:)

ออฟไลน์ โต้ง บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
Re: ---เรียนรู้เรื่องเซ็นทรัลล็อคด้วยระบบ Etacs command---
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2013, 08:10:26 »
ผมไม่มีความรู้ด้านอิเลค แต่ถ้าจะให้หาพวกหางปลาคอนเน็กเตอร์ ท่อหด แคล๊มพ่วงสายไฟเคเบิ้ลไทร์ ถ้าต้องการผมจัดหาให้ได้ในราคาต้นทุนเดี๋ยวถ้าว่างจะลงรูปกับเสป็คและขนาดให้ต้องการตัวไหนบอกได้สั่งให้ได้สมาชิกจะได้ใช้ของถูกกัน

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2013, 09:36:23 »
อยากกลับไปเรียนใหม่ ได้ไหมเนี่ย ไม่มีความรู้เรื่องพวกนี้เลยครับ ....
เอาใจช่วยไ้ด้อย่างเดียวครับ..... :L2734: :L2734:
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2013, 07:43:39 »
ผู้สนับสนุนเป็นสิ่งสำคัญช่วยสนับสนุนผลักดันให้โครงการสำเร็จ โดยเฉพาะโครงการใหญ่ๆใช้เวลาใช้ทุนเยอะครับพี่ชิน   :sd42:

ออฟไลน์ NGL

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2013, 08:57:18 »
อ้างถึง
อยากกลับไปเรียนใหม่ ได้ไหมเนี่ย ไม่มีความรู้เรื่องพวกนี้เลยครับ ....
เอาใจช่วยไ้ด้อย่างเดียวครับ..... :L2734: :L2734:
พี่ชินไม่ต้องเรียนใหม่หรอกมันนาน.. เอาสูตรสำเร็จพี่ทศนี่แหละไปใช้เลยเดี๋ยวรอพี่ทศทำเสร็จก่อน :L2736:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2013, 14:13:06 »
ผมไม่มีความรู้ด้านอิเลค แต่ถ้าจะให้หาพวกหางปลาคอนเน็กเตอร์ ท่อหด แคล๊มพ่วงสายไฟเคเบิ้ลไทร์ ถ้าต้องการผมจัดหาให้ได้ในราคาต้นทุนเดี๋ยวถ้าว่างจะลงรูปกับเสป็คและขนาดให้ต้องการตัวไหนบอกได้สั่งให้ได้สมาชิกจะได้ใช้ของถูกกัน

นํ้าใจงาม กระแทก  :L6428: ให้เลยครับ  :L2734:

ออฟไลน์ เอฟ Placebo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
  • I was Born and Die in '90
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 3 ตุลาคม 2013, 17:49:25 »
รบกวนสอบถามหน่อยครับ ถ้าเราไม่มีกล่อง v1.1 ของพี่ทศ แต่เราต่อสวิทช์ไปคล่อมสวิทช์กุญแจ จะ Lock หรือ Unlock ก็เลือกเอาว่าจะให้สายไหนลงกราวน์ แบบนี้ทำได้ไหมครับ?

ตรงที่ผมวงไว้สีส้มๆ อ่ะครับ

ออฟไลน์ ตี๋@ปราจีน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 3 ตุลาคม 2013, 19:32:15 »
 :L4365: เข้ามาอ่าน เห็นยังไม่มีท่านใดตอบ เลยแนะนำให้ย้อนกลับไปอ่านหน้า 1,2 ซ้ำๆ หลายๆเที่ยวหน่อย ผมเห็นว่าน่าจะเกี่ยวข้องกับที่พี่ถามอ่ะครับ

(ซึ่งแต่ก่อนผมเอง ก็เคยคิดเหมือนพี่เอฟ เหมือนกัน )  :sd06: ต้องรอพี่ทศมาตอบ น่าจะเคลียร์กว่าผม... นะค๊าบบ :sd23:

ผมอ่าน 2-3 เที่ยวแล้ว ยังคิดว่าได้แค่ 50% เอง  :sd42:
อยากชนะ ก้อ"ต้องสู้"...อยากรู้ ก้อ"ต้องอ่าน"...อยากมีเงิน ก็ต้อง"ทำงาน"...

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 3 ตุลาคม 2013, 19:50:01 »
ผมอ่านมาหลายครั้งแล้วอ่ะครับ เข้าใจว่ามันคนละจุดกับที่พี่ทศพูดถึง เพราะจุดที่พี่ทศพูดนั้นน่าจะเป็นมอเตอร์ (เป็นการจ่ายไฟไปขับมอเตอร์โดยตรง ซึ่งอาจจะสร้างปัญหาได้) แต่จุดที่ผมดูอยู่นี้น่าจะเป็นจุดที่กุญแจไขประตูหรือสวิทช์เซ็นทรัลล๊อคไม่มันสั่งกล่อง

ก็ไม่ทราบอ่ะนะครับ เดาๆ เอา ไม่เข้าใจก็เลยเข้ามาถามอ่ะครับ อาจจะถูกๆ ผิดๆ อ่ะครับ ขออภัยด้วยครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 3 ตุลาคม 2013, 21:06:55 »

• Pa Mania
  • *
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 3 ตุลาคม 2013, 22:14:00 »
ขอขอบคุณพี่ตี๋กับพี่ปุ้ยที่เข้ามาช่วยตอบคำถาม แบ่งปันความรู้กันครับ  :L6428: ให้ทั้งคู่เลย

พี่ทศช่วงนี้ลากิจอยู่ครับ  ;D กลับมาคงได้เข้ามาช่วยตอบครับ  :L2736:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 3 ตุลาคม 2013, 23:28:28 »
ก็เลยต้องตัดต่อสายกราวนด์หรือป่าวครับ (C119-7)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 4 ตุลาคม 2013, 08:18:36 »

-----------------------------
มา :L6428: กลับให้น้ำใจของพี่กิตด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 4 ตุลาคม 2013, 08:20:32 โดย ปุ้ย »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 4 ตุลาคม 2013, 09:40:56 »
ผมเพิ่งจะสมัคร Full Member ได้ไม่กี่วัน เลยไม่ทันสั่งซื้อกล่อง v1.1 ของพี่ทศที่เปิดรอบ 3 (เค้าปิดไปเมื่อสิ้นเดือนที่แล้ว) ผมเดินทางบ่อย จอดแว๊ะซื้อของบ่อย แฟนนั่งไปด้วยบอกว่าล๊อคประตูไม่สะดวกเอาซะเลย ก็เลยอยากรีบแก้ปัญหานี้อ่ะครับ

ตอนนี้งมๆ เอาเอง ร่างวงจรเอาเอง ใช้ได้ไม่ได้เดี๋ยวคงรู้กัน

ขอบคุณทุกๆ ท่านที่แป่งปันความรู้นะครับ

:sd23: :sd23: :sd23: :sd23: :sd23: :sd23: :sd23: :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ หนุ่ม สมพร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 12:55:47 »
ปัญหาเกิดกับผมแล้วครับ...ตอนนี้ ประตูหลัง มันเปดได้บ้างไม่ได้บ้าง ตอนนี้อาการหนักมาก เปดไม่ได้เลยครับ....อาจจะเป็นจาก สาเหตุ ที่ผมไปติดกล่องพับกระจก สปีดล็อค แล้วก็ พ่วง สวิต ตัวนั้น (10 นาทีเสร็จ) เข้าไปอีก แรกๆ ก็ไม่มีปัญหา อะไร หลังๆเริ่มเปดประตูหลังยากขึ้น สาเหตุอาจจะเกิดการลูกๆ กดเปิดปิดประตูผ่านสวิตท์ตัวนั้นรึเปล่า.... :L4386: :L4386: ไม่ทราบว่า พี่ทศ พอจะมีทางแก้ไขช่วยเหลือผมบ้างใหมครับ... :L4387: :L4387:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 13:13:54 »
ปัญหาเกิดกับผมแล้วครับ...ตอนนี้ ประตูหลัง มันเปดได้บ้างไม่ได้บ้าง ตอนนี้อาการหนักมาก เปดไม่ได้เลยครับ....อาจจะเป็นจาก สาเหตุ ที่ผมไปติดกล่องพับกระจก สปีดล็อค แล้วก็ พ่วง สวิต ตัวนั้น (10 นาทีเสร็จ) เข้าไปอีก แรกๆ ก็ไม่มีปัญหา อะไร หลังๆเริ่มเปดประตูหลังยากขึ้น สาเหตุอาจจะเกิดการลูกๆ กดเปิดปิดประตูผ่านสวิตท์ตัวนั้นรึเปล่า.... :L4386: :L4386: ไม่ทราบว่า พี่ทศ พอจะมีทางแก้ไขช่วยเหลือผมบ้างใหมครับ... :L4387: :L4387:

อ่านแล้วงงๆครับพี่อะไรก็ไม่รู้  :sd06:

ถ้าระบบมีปัญหาก็น่าจะเปิดไม่ได้เลย แต่ถ้าเปิดยาก(หมายถึงยังเปิดได้)มันน่าจะเกี่ยวกับกลไกของประตูหรือเปล่าครับ  :L2761:

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 13:41:19 »
ก่อนอื่นต้องแยกเเป็นประเดนดังนี้
1.พี่ Numneena ไม่ได้ติดกล่องของผมที่ทำแบ่งปันในบ้านปามาเนีย(เดี๋ยวจะเกิดการเข้าใจผิด)ของผมพยามเทสดูแล้วว่าจะไปทำลายระบบเดิม
ที่มีอยู่ ถ้าจะเสียก็จะเสียที่ตัวกล่องเพราะได้มีระบบป้องกันในตัวกล่อง หากกล่องเสียออกแบบไว้ว่าของเดิมต้องยังทำงานได้อยู่
2.ระบบที่พี่Numneenaติดตั้งผมไม่เข้าใจระบบทำงานของเขาว่าทำงานยังไง สั่งให้ล๊อกยังไง (ถ้าเป็นข้องผมแก้ง่ายนิดเดียวคือถอยหลังกลับคือเอากล่องผมออกเท่านี้ก็จบ)
3.ถ้าบานประตูทั้ง 4 บาน (ยกเว้นบานหลัง)ทำงานปกติด ก็ต้องมาไล่วงจรว่าประตูหลังมันติดขัดที่ตรงใหน และสอบถามนิดหนึ่งว่าของพี่เป็นรุ่นใหน (GT/GLX)รถปีอะไร
จะได้วิเคราะได้ง่ายขึ้นครับ
เอาแค่นี้ก่อน ช่วยตอบคำถามข้อ 3 ให้ผมก่อนครับ
 :L2904:
สุดท้ายผมไมขอวจารณ์ระบบเดิมที่พี่ติดมานะครับ ขอไปคนละทางแล้วกันครับ

ออฟไลน์ หนุ่ม สมพร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 14:37:03 »
ก่อนอื่นต้องแยกเเป็นประเดนดังนี้
1.พี่ Numneena ไม่ได้ติดกล่องของผมที่ทำแบ่งปันในบ้านปามาเนีย(เดี๋ยวจะเกิดการเข้าใจผิด)ของผมพยามเทสดูแล้วว่าจะไปทำลายระบบเดิม
ที่มีอยู่ ถ้าจะเสียก็จะเสียที่ตัวกล่องเพราะได้มีระบบป้องกันในตัวกล่อง หากกล่องเสียออกแบบไว้ว่าของเดิมต้องยังทำงานได้อยู่
2.ระบบที่พี่Numneenaติดตั้งผมไม่เข้าใจระบบทำงานของเขาว่าทำงานยังไง สั่งให้ล๊อกยังไง (ถ้าเป็นข้องผมแก้ง่ายนิดเดียวคือถอยหลังกลับคือเอากล่องผมออกเท่านี้ก็จบ)
3.ถ้าบานประตูทั้ง 4 บาน (ยกเว้นบานหลัง)ทำงานปกติด ก็ต้องมาไล่วงจรว่าประตูหลังมันติดขัดที่ตรงใหน และสอบถามนิดหนึ่งว่าของพี่เป็นรุ่นใหน (GT/GLX)รถปีอะไร
จะได้วิเคราะได้ง่ายขึ้นครับ
เอาแค่นี้ก่อน ช่วยตอบคำถามข้อ 3 ให้ผมก่อนครับ
สุดท้ายผมไมขอวจารณ์ระบบเดิมที่พี่ติดมานะครับ ขอไปคนละทางแล้วกันครับ

1.ผมลองย้อนกลับสู่จุดเริ่มต้นเดิมๆ คือไม่ติดกล่องอะไรเลย...ประตูบานหลังก็ยังเป็นอาการเดิมคือ เปิดไม่ค่อยจะออกครับ เปิด 10 ครั้ง จะเปิดได้แค่ครั้งเดียว
2.ระบบกล่องที่ใช้ กดรีโมทล็อค กระจกข้างหุบ มีเสียงปี๊บ มีระบบสปีดล็อค ความเร็ว 20 กม. ก็ล็อคประตู ครับ..
3.ผมใช้ gt ปี 2012 ครับ ผมเคยคิดว่า การต่อสายจุดต่ออาจจะหลวม ก็ได้ต่อใหม่ให้แน่นขึ้น ก็ไม่หาย อีกอย่าง ผมได้พ่วงสวิตเซ็นทรัลล็อคเพิ่มอีกจุดตาม อีกบ้านนึง โดยเพิ่ม เข้าที่สาย  ไฟจากกล่องที่ต่อพ่วง เข้า  Etacs หลังกล่องฟิวส์ครับ ผมเคยใช้วิธี ยืนกดรีโมตหลังรถ พร้อมกับ ดึงเปิดประตูด้วย กดหลายครั้ง จะมีสักครั้งที่ประตูเปดได้ครับ...ครั้งที่เปิดได้นี่สงสัยว่า  Etacs มันส่งไฟมาเปิดมอเตอร์ครับ...แต่ตอนนี้ อาทิตย์กว่าแล้ว มุก กดรีโมทหลายๆครั้งไม่ได้ผลแล้วครับ ต้องเปิดแมนน่ล จากด้านในอย่างเดียวเลยครับผม

tod

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 15:34:33 »
งั้นเอาวงจรมาให้ดูก่อนแล้วอธิบายให้เล็กน้อย

จากรูปวงจรจะเห็นว่า ชุดรีเลย์ในการปลดล็อกจะแยกออกเป็น 2 ชุด
1.ชุดประตู 4 บาน หน้า/หลัง (สีชมพู)
2.ชุดประตูท้ายรถ (สีเขียว)
เป็นเหตุผลว่าถ้าชุดหลังเสียก็จะไม่มีผลกับชุดหน้าเลยเห็นว่าชุดหน้ายังทำงานปกติ เพราะแยกออกจากกัน
เดี๋ยวมาต่อ

tod

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 16:03:32 »
เรามาดูโซนสีเขียวกัน (ตัวที่มีปัญหา)

จากรูปตอนเราปลดล็อกจะมีสัญญาณไปสั่งรีเลย์ TAILGATE RELAY (ขอภาวนาอย่าให้วงจรในกล่อง ETACS-ECU เสียแล้วกัน)
เมื่อรี้ลย์ทำงานจะมีไฟไปจ่าย TAILGATE ACTUATOR 1 ครั้งเพื่อมารอเปิดออก แต่จะมีอีกเงื่อนใขที่ตัวสวิทซ์  TAILGATE LOCK RELEASE HANDLE อยู่อีกตัว
เพื่อจะให้เปิดได้
ฉนั้นเราเอาจะเช็คตัวที่ง่ายที่สุดก่อน
-จังหวะกดรีโหมดลองเอาหูแนบไกล้ๆดูน่าจะได้ยินเสียงตัวมอเตอร์ทำงาน
-ถ้ายังทำงานก็มาเช็คเจ้าตัวสวิทซ์ TAILGATE LOCK RELEASE HANDLE  (คงพอจะมีความรู้ด้านช่างพอสมครและมีเคื่องมือวัดเป็นมัลติมิเตอร์)
วิธีการเช็คเจ้า TAILGATE LOCK RELEASE HANDLE

วัดที่ขา 1 และ 2 ต้องได้แบบนี้
TAILGATE LOCK RELEASE HANDLE CHECK

---------------------------------
 Handle position        Terminal number     Normal value
 ON                          1 - 2                       Continuity exists (2 Ω or less)
 OFF                         1 - 2                       No continuity
-----------------------------------
เอาเค่นี้ก่อนดูถ้าจะยากไป  หรือจะต่อดี