ผู้เขียน หัวข้อ: ---เรียนรู้เรื่องเซ็นทรัลล็อคด้วยระบบ Etacs command---  (อ่าน 72777 ครั้ง)

tod

• บุคคลทั่วไป
Re: ---เรียนรู้เรื่องเซ็นทรัลล็อคด้วยระบบ Etacs command---
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2013, 14:07:47 »
เพิ่มปลัก C-20 ให้ครับ  มันอยู่แถวๆเหนือคันเร่งครับ  (เก็บรูปไว้แล้วแต่ลืมโพสครับ)

ออฟไลน์ หนุ่ม สมพร

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 14
Re: ---เรียนรู้เรื่องเซ็นทรัลล็อคด้วยระบบ Etacs command---
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 5 พฤศจิกายน 2013, 13:52:20 »
ว่าด้วยเรื่องกรณี ศึกษา ประตูบานท้ายเปิดได้บ้างไม่ได้บ้างจนถึงอาการ เปิดไม่ได้เลยนั้น....งหลังจากที่ได้รับการช่วยเหลือ ให้คำปรึกษา ให้ข้อแนะนำ ให้ข้อคิดต่างๆจาก พี่ทศ พี่ปุ้ย พี่ต๋อง พี่ตู่..และพี่ๆอีกหลายๆท่านนะครับ...จากความพยายามที่จะแก้ไขตามคำแนะนำของพี่ๆ ซึ่งมีประโยชน์มาก ....แต่อาจจะเนื่องด้วยความสามารถผมมีไม่ถึง ประกอบกับ เวลาที่จะใช้ รื้อ ตรวจสอบจุดต่างๆนั้นไม่มีด้วย กับมีเหตุจำเป็นต้องรีบแก้ไขให้ประตูหลังนั้น สามารถใช้งานได้เตามปรกติโดยเร็วนั้น ผมจึงได้ นำเจ้ารถคู่ใจ เข้ารับบริการแก้ไขตรวจสอบ ที่ศูนย์บริการ มิตติซูเจริญศรีสกลนคร 2002 พร้อมกับเปลี่ยนฝาครอบสวิตท์เบาะไฟฟ้า ตามหนังสือแจ้งมาในคราวเดียวกันเลย...โดยจากการเฝ้าดูช่างที่ศูนย์ ได้ทำการตรวจวิเคาระห์ หาถึงสาเหตุที่ทำให้เปิดประตูไม่ได้ โดยเริ่มจาก ชุดสวิตท์มือเปิด มอเตอร์ สายไฟ จุดต่อปลั๊กต่างๆ บริเวณ ฝาท้ายตั้งแต่ 9.00 ถึง 12.30 ก็ยังไม่พบเจอสิ่งผิดปรกติ..โดยก่อนที่ช่างจะพักเที่ยง ก็ได้รื้อ คอนโซนหน้า เตรียมตรวจสอบแถวๆกล่อง ECU ครับ..โดยช่วงบ่ายผมไม่ได้เฝ้าดูช่างด้วย ก็เลยไม่ทราบถึงจุดที่ช่างเจอว่าจุดใหนที่ทำให้ประตูติดขัด.. จากการสอบถามช่าง ได้รับคำตอบที่ ไม่ชี้เจาะจงว่าจุดใด (กั๊กไว้) สายหลวมสายไฟต่อเพิ่มเยอะมาก ติดดันรางรึปล่าว ระวังประกันหมดนะ.. 555  ผมเลยคิดว่า คงเป็นปลั๊ก No.C-20 อาจจะหลุดหลวมครับ เพราะปลั๊ก 2 ชุดหลังกล่องฟิวส์ ผมตรวจหลายรอบแล้วว่า แน่นดี ขาไม่งอไม่เบี้ยว...หลังจากวันนั้น ประตูหลังก็เปิดได้ปกติใช้งานได้เหมือนเดิมครับ...แต่มีอาการผวา เหวอๆ ทุกครั้งที่กำมือเปิดประตู...มันจะเปิดใหมหว่า....

ขอบพระคุณพี่ทศ พี่ปุ้ย พี่ต๋อง พี่ตู่ และพี่ๆทุกคนอีกครั้งนะครับผม... :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 5 พฤศจิกายน 2013, 14:02:19 »
ว่าด้วยเรื่องกรณี ศึกษา ประตูบานท้ายเปิดได้บ้างไม่ได้บ้างจนถึงอาการ เปิดไม่ได้เลยนั้น....งหลังจากที่ได้รับการช่วยเหลือ ให้คำปรึกษา ให้ข้อแนะนำ ให้ข้อคิดต่างๆจาก พี่ทศ พี่ปุ้ย พี่ต๋อง พี่ตู่..และพี่ๆอีกหลายๆท่านนะครับ...จากความพยายามที่จะแก้ไขตามคำแนะนำของพี่ๆ ซึ่งมีประโยชน์มาก ....แต่อาจจะเนื่องด้วยความสามารถผมมีไม่ถึง ประกอบกับ เวลาที่จะใช้ รื้อ ตรวจสอบจุดต่างๆนั้นไม่มีด้วย กับมีเหตุจำเป็นต้องรีบแก้ไขให้ประตูหลังนั้น สามารถใช้งานได้เตามปรกติโดยเร็วนั้น ผมจึงได้ นำเจ้ารถคู่ใจ เข้ารับบริการแก้ไขตรวจสอบ ที่ศูนย์บริการ มิตติซูเจริญศรีสกลนคร 2002 พร้อมกับเปลี่ยนฝาครอบสวิตท์เบาะไฟฟ้า ตามหนังสือแจ้งมาในคราวเดียวกันเลย...โดยจากการเฝ้าดูช่างที่ศูนย์ ได้ทำการตรวจวิเคาระห์ หาถึงสาเหตุที่ทำให้เปิดประตูไม่ได้ โดยเริ่มจาก ชุดสวิตท์มือเปิด มอเตอร์ สายไฟ จุดต่อปลั๊กต่างๆ บริเวณ ฝาท้ายตั้งแต่ 9.00 ถึง 12.30 ก็ยังไม่พบเจอสิ่งผิดปรกติ..โดยก่อนที่ช่างจะพักเที่ยง ก็ได้รื้อ คอนโซนหน้า เตรียมตรวจสอบแถวๆกล่อง ECU ครับ..โดยช่วงบ่ายผมไม่ได้เฝ้าดูช่างด้วย ก็เลยไม่ทราบถึงจุดที่ช่างเจอว่าจุดใหนที่ทำให้ประตูติดขัด.. จากการสอบถามช่าง ได้รับคำตอบที่ ไม่ชี้เจาะจงว่าจุดใด (กั๊กไว้) สายหลวมสายไฟต่อเพิ่มเยอะมาก ติดดันรางรึปล่าว ระวังประกันหมดนะ.. 555  ผมเลยคิดว่า คงเป็นปลั๊ก No.C-20 อาจจะหลุดหลวมครับ เพราะปลั๊ก 2 ชุดหลังกล่องฟิวส์ ผมตรวจหลายรอบแล้วว่า แน่นดี ขาไม่งอไม่เบี้ยว...หลังจากวันนั้น ประตูหลังก็เปิดได้ปกติใช้งานได้เหมือนเดิมครับ...แต่มีอาการผวา เหวอๆ ทุกครั้งที่กำมือเปิดประตู...มันจะเปิดใหมหว่า....

ขอบพระคุณพี่ทศ พี่ปุ้ย พี่ต๋อง พี่ตู่ และพี่ๆทุกคนอีกครั้งนะครับผม... :sd23: :sd23:
ยินดีด้วยครับพี่หนุ่ม ที่ผมชวนพี่มามิตติ้ง ก็เพิ่อให้พี่ๆที่มีความรู้ ความสามารถ ซึ่งมีหลายท่าน ช่วยดู รถพี่ จะได้ขับรถแบบมีความสุข มีโอกาสเรียนเชิญครับ พี่อาจะได้มากกว่า แต่งรถ หรือซ่อมรถ ครับ เหมือนพี่ปอ ลำลูกกาบอกว่า มิตรภาพ หาซื้อไม่ได้ด้วยเงินครับ  :L4399:

ออฟไลน์ หนุ่ม สมพร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 5 พฤศจิกายน 2013, 14:04:21 »
ยินดีด้วยครับพี่หนุ่ม ที่ผมชวนพี่มามิตติ้ง ก็เพิ่อให้พี่ๆที่มีความรู้ ความสามารถ ซึ่งมีหลายท่าน ช่วยดู รถพี่ จะได้ขับรถแบบมีความสุข มีโอกาสเรียนเชิญครับ พี่อาาจจะมากกว่า แต่งรถ หรือซ่อมรถ ครับ เหมือนพี่ปอ ลำลูกกาบอกว่า มิตรภาพ หาซื้อไม่ได้ด้วยเงินครับ :L4399:

ผมชื่นชอบมากครับ มิตรภาพ ที่ไม่ได้แลกมาด้วยเงินทอง....มิตรภาพที่แลกมาด้วยความจริงใจ เข้าใจ คบกันยั่งยืนครับพี่ต๋อง :L2734: :L2753:

ออฟไลน์ สุนทร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
  • ลูกศิษย์ปามาเนีย
    • -
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: 5 พฤศจิกายน 2013, 14:09:02 »
......ถึงรถผมยังไม่ได้เป็นตามนี้(พึ่งได้มากลิ่นเจ็กยังไม่หาย) แต่ก็ได้ความรู้ล้วนๆ จากอาจารย์หลายๆท่าน  :sd23: :sd23: :sd23: นี่แหละอยากบอกบ.มิตซูอยู่ ที่ผมเลือกน้องปานี่เพราะอาจารย์หลายๆท่านนี่แหละ   :sd27: :sd27: :sd27:  เข้าศูนย์บางที่ช่างตอบไม่ได้ พอมาค้นในเวป อ๋อ.....อาจารย์ตอบไว้แล้ว   :L2736: :L2736: :L2736:
เงยหน้าไม่อายฟ้า ก้มหน้าไม่อายดิน พอ