ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่อง CODE U1102..... Error Code ที่เคลียร์ไม่ได้  (อ่าน 34608 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน

วันนี้ผมอยากมาแชร์ข้อมูลเกี่ยวกับเรื่อง Error Code ตัวนึงครับ Code ตัวนี้จะเห็นได้เฉพาะพี่ๆที่ติด Smart Gauge เท่านั้น......และไม่ได้ขึ้นทุกคันนะครับ เป็นบางคัน บางคันก็เป็น บางคันก็ไม่เป็น....code ตัวนี้ผมได้ทดลองแล้วว่า Smart Gauge ไม่สามารถเคลียร์ออกได้.....ลองไปใช้เครื่อง MUT III ของศูนย์ ที่เป็นคอมสำหรับ learning ก็ไม่สามารถเคลียร์ออกได้เหมือนกันครับ.....เดี๋ยวเรามาดูกันว่ามันคืออะไร
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
Re: ว่าด้วยเรื่อง CODE U1102..... Error Code ที่เคลียร์ไม่ได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2013, 22:28:02 »
เอาละครับ ของเริ่มจากเรื่องการทำยังงัยถึงจะเห็น code ตัวนี้ก่อนนะครับ

อันดับแรก....ย้ำอีกครั้งนะครับ......พี่ๆที่จะเห็นได้จะต้องมี smart gauge หรือเครื่องมืออื่นๆที่จะสามารถอ่าน error code จาก OBDII ได้ ถึงจะมองเห็นนะครับ......ถ้าไม่มีก็มองไม่เห็น....... error code ตัวนี้ต่อให้ขึ้นโชว์ว่ามี error แต่จะไม่ทำให้ไฟ engine โชว์ขึ้นมานะครับ.....ดังนั้นพี่ๆที่ไม่มี smart gauge จึงจะไม่เห็นว่ารถของพี่มี error code ตัวนี้หรือไม่ครับ

วิธีการที่จะเห็นว่ามี error code ตัวนี้หรือไม่ต้องอ่านจาก smart gauge ครับ....สำหรับพี่ๆที่มี smart gauge....ที่เครื่อง smart gauge จะมี ฟังชั่น code reader อยู่ครับ......พอกดเข้าไปในโหมดนี้ หากรถของพี่มี code นี้ขึ้น....มันจะแสดงค่าว่ามี 1 error code โชว์ขึ้นมา......พอกดเข้าไปอีกทีมันก็จะโชว์ code U1102 นี้ขึ้นมาแหละครับ.....เป็นกันหลายคันนะครับ (แต่บางคันก็ไม่เป็น)....ดังนั้นวิธีการนี้ง่ายๆ สำหรับพี่ๆที่มี smart gauge สามารถตรวจสอบรถตัวเองได้ครับว่ามี error code ตัวนี้หรือไม่ตามวิธีที่บอกไปนี่แหละครับ

แล้วมันคืออะไร เดี๋ยวมาดูกัน
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
Re: ว่าด้วยเรื่อง CODE U1102..... Error Code ที่เคลียร์ไม่ได้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2013, 22:48:32 »
แล้วเจ้า Code U1102 นี่มันคืออะไรเอ่ย

รถผมตั้งแต่ติด smart gauge มาก็ไม่เคยเห็นเจ้า code ตัวนี้ขึ้นมาโชว์นะครับ....จนกระทั่งมีอยู่ช่วงนึงที่ไม่ได้ใช้รถนานมาก ประมาณ 1 เดือน....ผมถอด smart gauge ออก เพราะกลัว batt หมด.....แต่เนื่องจากไม่ได้ใช้เป็นเดือน.....มันก็หมดอยู่ดี.....ทีนี้พอผมจั๊มแบต....เสียบสมาร์เกทกลับเข้าที่....พอสตาร์ทติด.....ผมลองเช็ค Code ดู (ไฟรูปเครื่องไม่โชว์นะครับ ลองกดเช็คดูเฉยๆ) ดันเจอว่ามี 1 error code ผมก็กดเข้าไปดูก็เจอเจ้า code U1102 นี่แหละครับที่โชว์ขึ้นมา....เอาละซิ...เวรแล้ว....รีบหาข้อมูลทันทีครับ

อันดับแรกใน iPhone ผมมีโปรแกรมรวม OBDII Code อยู่ครับ....จัดการเข้าโปรแกรม...พิมพ์ Code นี้เข้าไป....ผลปรากฏว่าหาไม่เจอครับ....คือโปรแกรมมันแจ้งมาว่าไม่พบ code นี้ในสารบบของ OBDII Code......งงซิครับ....อะไรหว่า....ก็มันโชว์ขึ้นมา...ไหงไม่มีหว่า....ก็เลยลองเข้ามาดูในบ้านเรานี่แหละครับ....เคยเห็นพี่นะรวบรวม code มาลงไว้.....พอเข้ามาดู....ก็หาไม่เจอเหมือนกัน.....เพราะ code ทั้งหมดจะขึ้นต้นด้วย P ไม่ใช่ U อย่างที่ขึ้นในรถผม.....อ้าว....งงหนักเข้าไปอีก......ทีนี้ทำไงละ......แหล่งข้อมูลสุดท้ายครับ.....พี่อ๊อด  :L2754: :L2754:

เลยยกโทรศัพท์หาพี่อ๊อด......หลังจากได้ยินเสียงอันหล่อเหลาของพี่อ๊อดรับสาย....ก็รีบเล่าให้ฟัง......ได้รับคำอธิบายจากพี่อ๊อดมาว่า......code ที่ขึ้นต้นด้วยตัว U นี้ไม่ใช่ error code ที่เกี่ยวข้องกับการทำงานของเครื่อง หรืออุปกรณ์ที่อยู่ในรถ (พวกนี้จะขึ้นต้นด้วยตัว P) ..... ถ้าเป็น code ตัว U จะเป็น code ที่บอก error เกี่ยวกับ Connection ระหว่าง ECU กับอุปกรณ์อะไรซักอย่างในรถ.......พี่อ๊อดเล่าให้ฟังเพิ่มเติมว่า ในน้องปาเรามันมีอุปกรณ์บางอย่างที่ไม่ได้ใส่ให้มาในรถ....แต่มีในรถรุ่นส่งออก....ซึ่ง ECU เป็นตัวเดียวกัน เมื่อน้องปาในเมืองไทยไม่มีอุปกรณ์ตัวนี้ มันก็จะโชว์ฟ้องขึ้นมาว่า Connection กับอุปกรณ์ตัวนี้ขาดหายไป......ส่วนใหญ่จะไม่มีผลต่อเครื่องยนต์ หรือไม่มีผลต่อการขับขี่ใดๆ......ได้ยินอย่างงี้ก็ใจชื้นขึ้นมาหน่อย......แต่พี่อ๊อดขอไปเช็คก่อนว่า code นี้มันเกี่ยวข้องกับการ connect กับอุปกรณ์ตัวไหน.....ด้วยพี่อ๊อดเกรงว่าถ้าดันเป็นอุปกรณ์ที่มีมาในรถ เช่นสมองเกียร์ อันนี้มีผลต่อการขับขี่แน่นอน....พี่อ๊อดก็เลยขอเวลาแป๊บนึงไปเช็คให้

หลังจากนั้นไม่นานพี่อ๊อดก็โทรกลับมาว่า code U1102 นี้คือการ connect ระหว่าง ECU กับอุปกรณ์ที่เรียกว่า Traction Control ซึ่งอุปกรณ์ตัวนี้ไม่มีในน้องปาที่ขายในประเทศไทยนะครับ....มีแต่เฉพาะตัวส่งนอก  มันก็เลยฟ้องว่า Connection ตัวนี้หายไป.....เป็นกันเยอะครับ และ smart gauge ไม่สามารถเคลียร์โค๊ดตัวนี้ออกได้.....พี่อ๊อดย้ำว่าไม่มีผลกับเครื่องยนต์ และไม่มีผลต่อการขับขี่.....แต่ถ้าอยากเคลียร์ คอมของศูนย์อาจเคลียร์ออกได้ ต้องลองดู......คำแนะนำคล้ายกับพี่นะ ผมได้โทรปรึกษาพี่นะเหมือนกัน.....พี่นะแจ้งว่า code นี้เป็นกันหลายคัน....และ smart gauge เคลียร์ไม่ได้.....คอมที่ศูนย์ หรือโปรแกรม clear code บาง โปรแกรมอาจเคลียร์ได้ แต่ผมต้องเอา notebook มาต่อเข้ากับ OBDII และลงโปรแกรมใน Notebook เพื่อ clear code

แต่ด้วยความขี้เกียจไปหาโปรแกรมมาลงใน Notebook....เมื่อพี่อ๊อดและพี่นะบอกว่ามันไม่มีผลอะไร ผมก็เลยเฉยๆ ไม่ได้ไปยุ่งกับมัน ปล่อยมันไป......จนผมเข้าศูนย์เช็คตอน 60000 โล......พอดีเห็นที่ศูนย์ที่เข้าประจำเพิ่งได้คอม MUT III ทำเพื่อ learning ให้รถ....เมื่อก่อนไม่มีนะครับ เพิ่งมาใหม่ๆเลย.....หลังจากเช็คระยะเรียบร้อย...ผมก็เลยบอกช่างว่าขอเอาเจ้าเครื่อง MUT III นี่มาลองหน่อยซิ.....ช่างก็ ok ครับ เอามาต่อกับ OBDII ในรถเพื่อลอง......พอเครื่อง MUTIII อ่าน error code มันก็ฟ้องว่ามี error 1 ตัว....และขึ้นมาว่าเป็น code U1102 ตัวนี้แหละ แต่มีคำอธิบายมาด้วยว่า ASC Connection....ผมให้ช่างลองใช้เครื่อง MUTIII เคลียร์ดู....ปรากฏว่าเคลียร์ไม่ออกเช่นกันครับ....ก็เลยต้องปล่อยค้างไว้แบบนี้....ช่างก็ยืนยันว่าไม่มีผลอะไรกับเครื่องหรือการขับขี่ มันขึ้นเพราะว่าเจ้า Traction Control นี่มันหายไป (ไม่ได้ใส่มาให้)

ดังนั้นพี่ๆท่านใดที่ติด smart gauge แล้ว เช็ค code เจอเจ้า U1102 ก็ไม่ต้องตกใจนะครับ....ไม่มีอะไรในกอไผ่....ไม่มีผลต่อเครื่องครับ....ปล่อยมันไว้แบบนั้นแหละ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2013, 23:04:42 »
ทีนี้ด้วยความอยากรู้อยากเห็น....และงงนิดหน่อยตรงที่ว่า....พี่อ๊อดบอกว่ามันเกี่ยวกับอุปกรณ์ Traction Control แต่ทำไมเครื่อง MUTIII มันขึ้นว่าเป็น ASC .....ผมก็เลยลองไปหาข้อมูลดูครับ...เลยเอามาแชร์ให้ดูด้วย

คือ ASC เป็นชื่อที่ทางมิตซูตั้งขึ้นมาสำหรับอุปกรณ์ตัวนี้แหละครับ ซึ่งมันก็คือ Traction Control นี่เอง แต่ใช้ชื่อว่า ASC โดยย่อมาจากคำว่า Active Stability Control ครับ......แล้วเจ้าตัวนี้มีหน้าที่อะไรเอ่ย

ASC เป็นอุปกรณ์ที่ช่วยให้ผู้ขับสามารถควบคุมรถได้ในกรณีที่อยู่ในสภาพเปียกลื่น (รถมีอาการจะสไลด์) หรือในการหักเลี้ยวอย่างฉุกเฉิน โดยมีหลักการทำงานคือ เมื่อระบบตรวจจับได้ว่าการยึดเกาะถนนนั้นลดลง หรือรถมีการลื่นไถลผิดปกติ ซึ่งอาจเกิดจากการที่ถนนเปียกลื่น หรือการเลี้ยวอย่างกระทันหัน ระบบจะสั่งให้เบรกทำงาน (สั่งไปที่ ABS) โดยระบบจะสั่งให้เบรกที่ล้อที่หมุนฟรีทำงาน ในขณะเดียวกันระบบก็จะสั่งให้เครื่องยนต์ส่งกำลังในระดับที่เหมาะสม (ไม่ทำให้มันหมุนฟรีมากขึ้น) เพื่อเพิ่มความสามารถในการควบคุมให้แก่ผู้ขับขี่.......ลักษณะการทำงานตามรูปนะครับ
(เครดิตรูปทั้งหมดจาก www.mitsubishi-motors.com)

ซึ่งถ้าจะอธิบายง่ายๆก็คือเจ้าระบบ ASC นี้จะช่วยให้รถที่เป้นรถ 2WD แปลงร่างเป็นรถ 4WD ในชั่วขณะ.....แต่ไม่ได้เป็นระบบ 4WD เต็มระบบอย่างแท้จริง (ไม่ได้ถ่ายกำลังที่แตกต่างกันไปยังล้อต่างๆ) เพียงแต่ลดอาการฟรีของล้อที่หมุนฟรีลงเท่านั้น ซึ่งระบบนี้ก็เป็นระบบที่ใช้ในรถยุโรปหลายๆรุ่นที่เคลมว่าตัวเองเป็น Real Time 4WD...หรือที่เป็นระบบ 4WD ของ Honda CRV ก็ใช้หลักการนี้เช่นกัน.......คือล้อหมุนฟรีระบบจะสั่งให้ ABS ทำงานที่ล้อนั้นๆ เพื่อลดอาการหมุนฟรี

แต่เสียใจด้วยครับ...น้องปาในเมืองไทยไม่มี....มีแต่ตัวส่งนอกเท่านั้นจร้าาาาาาาาา

ไว้เป็นข้อมูลให้พี่ๆนะครับ.......จบแล้วจร้าาาาาาาา

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2013, 06:34:41 »
ได้ความรู้มากมายอีกแย๊วววววว
ขอบคุณมากๆครับ พี่ตาม
และขอถามต่ออีกนิดว่า…ถ้าเจอสภาพถนนที่เปียกลื่นแล้วเราเข้าเกียร์
จาก 2WD เป็น 4WD จะช่วยลดอาการท้ายปัด
แทนฟังก์ชั่น Traction Control ได้หรือดีกว่าหรือไม่ครับ
ขอบคุณครับ

:L2758: :sd23: :L2758: :sd23: :L2758: :sd23:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2013, 08:32:57 »
ขอบคุณครับ พี่ตาม code ตัวนี้ มาเห็น ตอนที่ ผมมีปัญหา ไฟ Engine โชว์ครั้งแรก
ตอนนั้น โทร ไปถามพี่อ็อด  พี่อ็อด ก็สอนให้กด Clear DTC นี่แหล่ะ ก็เลย ได้เห็น Code นี้

และ พี่อ็อด ได้บอกว่า Code นี้ ไม่มีผล กับการทำงานของเครื่อง่ ก็เลยไม่ได้สนใจอะไร
จนมาวันนี้ ที่ได้อ่านของ พี่ตาม นี่แหล่ะ

ว่าแต่ว่า Traction Control นี่ ค่าตัว เป็นอย่างไรครับ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2013, 16:13:05 »
ทำไมเค้าไม่ทำมาให้พี่ไทยใช้หว่า ไอ้เจ้า ASC นี่ :L2761:
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2013, 16:24:57 »
ข้อมูลเพียบ
 :L2900:

ออฟไลน์ บิ๊กปุก-bigpuk

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • สวัสดีพี่ๆในเว็ปครับ ผมน้องใหม่ชื่อปุกครับมีอะไรชี้แนะได้ครับ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2013, 17:34:40 »
พี่ตูมตามครับ   ผมบิ๊กปุกส่งแฟ็กให้พี่เมื่อวาน ไม่ทราบว่าได้รับหรือยังครับ เบอร์ที่ส่ง  024322153 :L4399: :L4399:

ออฟไลน์ พี่พงษ์ zentrino

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2013, 18:31:07 »
(เครดิตรูปทั้งหมดจาก www.mitsubishi-motors.com)[/size]

อาการนี้เลยยยยย เคยเป็นตอนวิ่งเข้าวงเวียนใหญ่ ทางที่มาจากสำเหร่ มุ่งหน้าเข้าไปทางสะพานพุทธ เวลาวิ่งผ่านป้อมตำรวจมันมีน้ำแอร์นองพื้นเลยย พอเข้าวงเวียนหักกระทันหัน ตกใจขึ้นมาทันที แต่โชคดีที่ไม่มีรถข้าง ๆ ไม่งั้นอาจจะมีกระแทกได้ ตอนนี้พอเข้าวงเวียนจะชลอเข้าช้า ๆ  :L4386: :L4386:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2013, 19:10:35 »
พี่ตูมตามครับ   ผมบิ๊กปุกส่งแฟ็กให้พี่เมื่อวาน ไม่ทราบว่าได้รับหรือยังครับ เบอร์ที่ส่ง  024322153 :L4399: :L4399:

พี่ตามคงจะได้รับแล้วแหละครับ และทางทีมงานก็ได้ปรับสถานะพี่ให้เป็น Full Member แล้ว พี่บิ๊กปุกถึงได้โพสในนี้ได้ครับ ยินดีต้อนรับนะครับ :L4399:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2013, 19:45:55 »

พี่ตามคงจะได้รับแล้วแหละครับ และทางทีมงานก็ได้ปรับสถานะพี่ให้เป็น Full Member แล้ว พี่บิ๊กปุกถึงได้โพสในนี้ได้ครับ ยินดีต้อนรับนะครับ :L4399:

สวัสดีครับพี่บิ้กปุก ได้รับ fax เรียบร้อยครับ ส่งให้ทีมงานเรียบร้อยครับ ยินดีต้อนรับครับ :L4399: :L4399:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2013, 23:42:39 »
และขอถามต่ออีกนิดว่า…ถ้าเจอสภาพถนนที่เปียกลื่นแล้วเราเข้าเกียร์
จาก 2WD เป็น 4WD จะช่วยลดอาการท้ายปัด
แทนฟังก์ชั่น Traction Control ได้หรือดีกว่าหรือไม่ครับ
ขอบคุณครับ

:L2758: :sd23: :L2758: :sd23: :L2758: :sd23:

ในเวลาที่ถนนเปียกลื่น (ฝนตก) น้องปา 4WD มีเกียร์ที่ออกแบบมาให้ใช้งานโดยเฉพาะครับคือ เกียร์4H ครับ.....การใช้เกียร์ 4H เมื่อถนนเปียกลื่นช่วยลดการลื่นไถล และอาการปัดได้ครับ รวมถึงเวลาขึ้น-ลงเขา การใช้เกียร์ 4H ก็สามารถช่วยเรื่องการทรงตัวได้ครับ

แต่ไม่ได้หมายความว่าการใช้ 4H แล้วรถจะไม่ปัด หรือไม่ลื่นไถลเลยนะครับ...คือถ้าเข้าโค้งมาเร็วมากๆก็ยังไม่โอกาสที่จะปัดได้เช่นกันครับ....ดังนั้นการเข้าโค้งด้วยความเร็วที่เหมาะสมจึงเป็นสิ่งสำคัญด้วยเช่นกันครับ

:L4399: :L4399: :L4398: :L4398:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2013, 05:36:49 »
อาการนี้เลยยยยย เคยเป็นตอนวิ่งเข้าวงเวียนใหญ่ ทางที่มาจากสำเหร่ มุ่งหน้าเข้าไปทางสะพานพุทธ เวลาวิ่งผ่านป้อมตำรวจมันมีน้ำแอร์นองพื้นเลยย พอเข้าวงเวียนหักกระทันหัน ตกใจขึ้นมาทันที แต่โชคดีที่ไม่มีรถข้าง ๆ ไม่งั้นอาจจะมีกระแทกได้ ตอนนี้พอเข้าวงเวียนจะชลอเข้าช้า ๆ  :L4386: :L4386:

เปลี่ยนยางดีกว่าติดรถ เปลี่ยนโช๊ค+สปริง(น้อยสุดก็เฉพาะคู่หลัง)  อาการแบบนี้ก็ลดลงไปเยอะครับ

สำหรับรถเดิมๆจากโรงงาน  ผมขับลักษณะนี้ทีไรเหมือนดริฟเข้าวงเวียนทุกที  ยิ่งมีคนนั่งถ่วงหลังตอน3สัก 2 คนด้วยนะ   มันส์มากๆ
 :L2739:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2013, 06:59:38 »
ขอบคุณครับ

ในเวลาที่ถนนเปียกลื่น (ฝนตก) น้องปา 4WD มีเกียร์ที่ออกแบบมาให้ใช้งานโดยเฉพาะครับคือ เกียร์4H ครับ.....การใช้เกียร์ 4H เมื่อถนนเปียกลื่นช่วยลดการลื่นไถล และอาการปัดได้ครับ รวมถึงเวลาขึ้น-ลงเขา การใช้เกียร์ 4H ก็สามารถช่วยเรื่องการทรงตัวได้ครับ

แต่ไม่ได้หมายความว่าการใช้ 4H แล้วรถจะไม่ปัด หรือไม่ลื่นไถลเลยนะครับ...คือถ้าเข้าโค้งมาเร็วมากๆก็ยังไม่โอกาสที่จะปัดได้เช่นกันครับ....ดังนั้นการเข้าโค้งด้วยความเร็วที่เหมาะสมจึงเป็นสิ่งสำคัญด้วยเช่นกันครับ

:L4399: :L4399: :L4398: :L4398:

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 3 สิงหาคม 2014, 22:20:11 »
วันนี้มันขึ้นมา เลยเข้าไปหาในอากู่๋ แล้วก็ชี้เป้ากลับมาที่บ้าน เจอพี่ตามเช่นนี้แล ขอบคุณมากๆครับพี่ตาม  :L2758:  :L2900:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 3 สิงหาคม 2014, 23:00:19 »
วันนี้มันขึ้นมา เลยเข้าไปหาในอากู่๋ แล้วก็ชี้เป้ากลับมาที่บ้าน เจอพี่ตามเช่นนี้แล ขอบคุณมากๆครับพี่ตาม  :L2758:  :L2900:

:sd42: :sd42: :sd42: วนไปนอกบ้านซะตั้งไกล สุดท้ายวนกลับมาที่บ้านเราเหมือนเดิม  :sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 3 สิงหาคม 2014, 23:16:16 »
ใช่ code ที่ขึ้นรถมอดลีโจด้วยป่าวครับ ถ้าใช่ก็ได้คำตอบว่าคืออะไร  :L2734:
กระทู้นี้ผมพลาดไม่ได้อ่านได้อย่างไรเนี่ย แต่ถึงพึ่งได้อ่านก็ไม่สายที่จะ ขอบคุณพี่ตามสำหรับข้อมูลนะครับ  :L2758: :L2758:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ เก๋ ธรรมศาสตร์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 3 สิงหาคม 2014, 23:34:50 »
ได้ความรู้เยอะเลยครับ  :L2900:

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 4 สิงหาคม 2014, 01:35:03 »
 :sd23:   ขอบคุณคร้าบ.   :L2900: ขอบคุณพี่ตาม. ขอบคุณพี่อ๊อด ด้วยครับ.   :L2906:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ