ผู้เขียน หัวข้อ: บทสุดท้ายของมหากาพย์เรื่องความร้อนครับ......ตอนอวสาน  (อ่าน 128138 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
 :L2900: :L2900: :L2900: เป็นข้อมูลที่เป็นประโยชน์อีกแ้ล้ว ขอบคุณ พี่ตูมตาม และพี่ตุ้ย ด้วยครัีบ
ส่วน รถผม 2.5 VG ปี2011 สงสัยจะไม่รอด :L4386: ต้องขับระวังๆ :L4391:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
ได้ความรู้มากๆเลย
ขอบคุณพี่ตามครับ

:L2758: :sd23: :L2758: :sd23: :L2758: :sd23:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
เพิ่งได้รับโทรศัพท์จากพี่ต้น....คู่ขา...เอ้ย...คู่หูพี่ลีโจ....ทราบมาว่าลองทดสอบพัดลมฟรีปั๊มแล้วมีอาการหมุน  :L2901: :L2901: :L2901: เหมือนกัน....เป็นอีกท่านนึงที่ต้องเข้าไปเติมน้ำยา  :L6419: :L6419:......ถ้าไปศูนย์เดียวกันอีก...ช่างที่ศูนย์คงบอกว่า...ผมไปทำคันนึงลูกค้าเข้าเพียบเลยทีนี้  :L2754: :L2754:

และรถพี่ต้นเท่าที่ฟังอาจมีอาการวาล์วน้ำไม่ปกติเหมือนผมด้วย....เพราะความร้อนอยู่ในระดับเดียวกันเลย.....ทำให้ผมเริ่มสงสัยละ......รถผม พี่ลีโจ พี่ต้น....เป็น 2500 VG ปี2011 เหมือนกันทั้งหมด....ทั้ง 3 คันดูเหมือนจะมีปัญหาความร้อน....แต่อาการหนักเบาไม่เท่ากัน.....รถผมเป็น 4WD โหลดเครื่องมากที่สุดและมีปัญหาความร้อนมากที่สุด.....พี่ลีโจกะพี่ต้นก็บ่นเรื่องปัญหาความร้อนอยู่เนืองๆเหมือนกัน......ทั้ง 3 คันมีปัญหาเรื่องพัดลมฟรีปั๊มเหมือนกันหมด.....ผมเลยสงสัยว่ามันเป็นที่ lot การผลิต lot นี้เพียง lot เดียวหรือไม่....อันนี้ไม่แน่ใจเหมือนกันนะครับ....เพราะรถทั้ง 3 คันนี้มี smart gauge ติดอยู่ด้วยทั้ง 3 คันทำให้รู้ว่าความร้อนสูงแค่ไหน.....แต่รถปี 2012 และ 2013 ผมว่าติด smart gauge กันไม่เยอะ...อาจเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้ไม่มีใครบ่นเรื่องความร้อน (เพราะไม่รู้่)

แต่จะยังงัยก็แล้วแต่ รถ 3 คันที่เป็น 2500VG Y2011 มีอาการพัดลมไม่ปกติแล้วทั้ง 3 คัน.....ผมว่าพี่ๆท่านใดที่เป็นรถปี 2011 ก็ตรวจสอบกันด้วยนะครับ

555 จากที่ลองวิ่งๆดูหน้าจะปกติแล้วครับความเร็ว120ความร้อน90 องศาจ้า(ยังมิได้ลองทางยาวนะ) พี่ตามครับยกคันเร่งแล้วความร้อนลงแบบไหนครับบอกหน่อยครับ หรืออยู่ที่ลมเข้าหน้าเครื่องจะทำให้ลงไว

60000แว้ว ยังเคยโทรไปถามความร้อนขึ้น40000โลกะพี่ตาม :L2905:ลืมสิอิอิ

มีคนโทรมาถามหลายคน...ผมแก่แล้วก็มีสับสนเป็นธรรมดาพี่ลีโจ

พี่ลีโจ....วันที่ 18 มาหน่อยซิครับ....อยากดูเรื่องความร้อน....จะลองขับดูซักหน่อยครับ  :L4399: :L4399:
ก็อยากไปครับ มีคิวจะต้องสลับยางดว้ย เสาร์ที่ผ่านมาก้อโดดไปเกือบหมดเวลางาน :L2754:คงต้องตามๆไปตอนเย็นแน่ๆเลย แล้วจะเจอพีี่ๆจักกี่คนวะเนียเรา :L4386:

ผมลงทุนสั่งอาหารที่ร้านผบ. ให้พี่ลีโจdeliveryได้เปล่าอะ  :L4384:
กู๊ดไอเดียครับพี่
เอากันแบบนั้นจริงๆเหรอครับพี่  งั้นผมลาป่วยเลยดีก่า :L2905: :L2905: :L2905:
บ้านอยู่ กม.8 รามอินทราสั่งได้หรือเปล่า คร๊าบบบบ

พี่ลีโจ ลูกค้ามาเพียบแล้ว.....จัด Delivery หน่อยเร็ว.....เริ่มเสาร์นี้ที่หนองมันเลยนะ  :L2736: :L2736:
:sd23:พี่ๆที่อยากให้Deliveryแต่ :L4386:ไปมะได้จริงๆ
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
 :sd23:พี่ๆที่อยากให้Deliveryแต่ :L4386:ไปมะได้จริงๆ

อ้าววววว…แล้วไม่มาเอาเบาะเหรอคร๊าบบบบ
ผมยังไม่ว่างไปกรุงเทพเลยอ่ะครับ พี่ลีโจ

:sd21: :sd21: :L4386: :L4386:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

• Pa Mania
  • *

อ้าววววว…แล้วไม่มาเอาเบาะเหรอคร๊าบบบบ
ผมยังไม่ว่างไปกรุงเทพเลยอ่ะครับ พี่ลีโจ

มาเมื่อไหลก็เมื่อนั้นเลยครับพี่ตุ้ย :L2753:แต่ถ้านานจริงเดี่ยวผมไปหาที่ศรีราชา
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
มาแก้ไข้เรื่องความร้อนครับ :D ที่บอกไปว่า120ความร้อนขึ้น90cไม่ได้เปิดกล่องข้าวครับพอเปิดปุ๊บมาเลยวิ่งไม่ถึง100มา90cแล้วครับส่งใสจะโดแพกคู่แน่เลย

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260

มาเมื่อไหลก็เมื่อนั้นเลยครับพี่ตุ้ย :L2753:แต่ถ้านานจริงเดี่ยวผมไปหาที่ศรีราชา

ก็วันเสาร์บ่ายๆ ก็แว๊บงานมาซักนิดหน่อยก็ได้ครับพี่ลีโจ......วันเสาร์ไม่มาเดี๋ยววันอาทิตย์ต้องเป็นเจ้ามือเลี้ยงพวกผมด้วยนะ  :L2754: :L2754:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
เพิ่งได้รับโทรศัพท์จากพี่ต้น....คู่ขา...เอ้ย...คู่หูพี่ลีโจ....ทราบมาว่าลองทดสอบพัดลมฟรีปั๊มแล้วมีอาการหมุน  :L2901: :L2901: :L2901: เหมือนกัน....เป็นอีกท่านนึงที่ต้องเข้าไปเติมน้ำยา  :L6419: :L6419:......ถ้าไปศูนย์เดียวกันอีก...ช่างที่ศูนย์คงบอกว่า...ผมไปทำคันนึงลูกค้าเข้าเพียบเลยทีนี้  :L2754: :L2754:

และรถพี่ต้นเท่าที่ฟังอาจมีอาการวาล์วน้ำไม่ปกติเหมือนผมด้วย....เพราะความร้อนอยู่ในระดับเดียวกันเลย.....ทำให้ผมเริ่มสงสัยละ......รถผม พี่ลีโจ พี่ต้น....เป็น 2500 VG ปี2011 เหมือนกันทั้งหมด....ทั้ง 3 คันดูเหมือนจะมีปัญหาความร้อน....แต่อาการหนักเบาไม่เท่ากัน.....รถผมเป็น 4WD โหลดเครื่องมากที่สุดและมีปัญหาความร้อนมากที่สุด.....พี่ลีโจกะพี่ต้นก็บ่นเรื่องปัญหาความร้อนอยู่เนืองๆเหมือนกัน......ทั้ง 3 คันมีปัญหาเรื่องพัดลมฟรีปั๊มเหมือนกันหมด.....ผมเลยสงสัยว่ามันเป็นที่ lot การผลิต lot นี้เพียง lot เดียวหรือไม่....อันนี้ไม่แน่ใจเหมือนกันนะครับ....เพราะรถทั้ง 3 คันนี้มี smart gauge ติดอยู่ด้วยทั้ง 3 คันทำให้รู้ว่าความร้อนสูงแค่ไหน.....แต่รถปี 2012 และ 2013 ผมว่าติด smart gauge กันไม่เยอะ...อาจเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้ไม่มีใครบ่นเรื่องความร้อน (เพราะไม่รู้่)

แต่จะยังงัยก็แล้วแต่ รถ 3 คันที่เป็น 2500VG Y2011 มีอาการพัดลมไม่ปกติแล้วทั้ง 3 คัน.....ผมว่าพี่ๆท่านใดที่เป็นรถปี 2011 ก็ตรวจสอบกันด้วยนะครับ

555 จากที่ลองวิ่งๆดูหน้าจะปกติแล้วครับความเร็ว120ความร้อน90 องศาจ้า(ยังมิได้ลองทางยาวนะ) พี่ตามครับยกคันเร่งแล้วความร้อนลงแบบไหนครับบอกหน่อยครับ หรืออยู่ที่ลมเข้าหน้าเครื่องจะทำให้ลงไว

เวลายกคันเร่ง.....ลมปะทะหน้าเครื่องจะยังเยอะอยู่ (เพราะรถยังเคลื่อนที่ด้วยความเร็วอยู่) และการเกิดความร้อนน้อย (เพราะไม่ได้กดคันเร่ง) เมื่อบวกทั้ง 2 อย่าง การระบายดี (ลมปะทะ) + การเกิดความร้อนน้อย = ความร้อนลดลง ครับ....สำหรับเวลามันลง มันก็ค่อยๆลงครับ ทีละนิด ไม่ได้ลงฮวบฮาบนะ

แต่ถ้าในกรณีที่จอดเฉยๆ แล้วความร้อนลดลง อันนั้นเกิดจากพัดลมฟรีปั๊ม + พัดลมไฟฟ้า (ถ้าความร้อนสูงพอ) ช่วยกันเป่าลมเข้าที่หม้อน้ำให้ระบายความร้อนออกไป

ส่วนรถพี่ลีโจ....เท่าที่ทราบ ระดับความร้อนยังไม่เยอะมาก วิ่งที่ 100 ความร้อน90 ... ใกล้เคียงกับรถผม มากกว่ารถผมเล็กน้อย แต่รถผมเปลี่ยนหม้อน้ำมาแล้ว การระบายเร็วกว่า ไม่แน่อาจเกิดจากหม้อน้ำก็ได้ที่ทำให้ความร้อนรถผมน้อยกว่าพี่ลีโจ....
แต่จริงๆ อยากให้พี่ลีโจมาวันเสาร์ จะได้เอามาลองวิ่งดูครับ ถ้าได้ดูจาก smart gauge เอง น่าจะจับความรู้สึกได้ดีกว่าครับ

:L4399: :L4399:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ พี่จ่า Jatot

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
ต้องหา smart gauge มาติดบ้างละ มีแต่เข็มไม่รู้ว่าร้อนแค่ไหน
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ปั่น ปั่น ไป ไม่ไหวก็จูง
Pajero Sport 4WD

• Pa Mania
  • *
ต้องหา smart gauge มาติดบ้างละ มีแต่เข็มไม่รู้ว่าร้อนแค่ไหน

ไปมิตติ้งครั้งนี้ต้องหาใส่สักตัว :D
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

• Pa Mania
  • *

จัดให้ไวเลยครับพี่จ่า....อันนี้น้องแนะนำเลยครับ  :L2734: :L2734:

• Pa Mania
  • *

ไปมิตติ้งครั้งนี้ต้องหาใส่สักตัว :D
สว่ยใหญ่ที่ร้านsmgจะมาพร้อมกล่องนะครับถ้าของไม่หมด ใกล้ถึงสมุทสาครโทรหาผมนะพี่ หรือมหาชัยก็ได้ครับ

• Pa Mania
  • *
ขอคิดวิธีก่อนนะพี่ตามว่าจะหนีไปงัน :L4398:ไปได้คิดว่าคงเป็นเช้ากลับ11/เที่ยง

• Pa Mania
  • *
ขอคิดวิธีก่อนนะพี่ตามว่าจะหนีไปงาน :L4398:ไปได้คิดว่าคงเป็นเช้ากลับ11/เที่ยง

มาเลยๆ จะได้เอาเบาะไปส่งให้ครับ
พับเบาะแถวสามเตรียมมาเลยครับ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
ขอคิดวิธีก่อนนะพี่ตามว่าจะหนีไปงาน :L4398:ไปได้คิดว่าคงเป็นเช้ากลับ11/เที่ยง

มาเลยๆ จะได้เอาเบาะไปส่งให้ครับ
พับเบาะแถวสามเตรียมมาเลยครับ พี่ลีโจ

พับรอไว้อยู่แล้วครับพี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พฤษภาคม 2013, 10:27:32 โดย พี่ลีโจ »

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

เอาของเก่ามาขายด้วยนะ  ว่าแต่จะเอากลับกี่คู่ดีครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *

เอาของเก่ามาขายด้วยนะ  ว่าแต่จะเอากลับกี่คู่ดีครับ
กลัวว่าจะต้องเอากลับ2คู้สิครับพี่นะ

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
พี่นะ 0 ศรีนครินทร์ จะทำ free pump เป็นไหม
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

• Pa Mania
  • *
ของผมที่ ชุมพร ช่างบอกถ้า เติมน้ำยา ฟรีปั้ม เวลาเร่งเครื่องเสียงเครื่องจะดังกว่าเดิมครับ ช่างบอกให้ผมดูที่ เกจ์ความร้อนหน้าปัดเป็นหลัก :L2739: ไม่ต้องไปทำอะไำร :L4387:  :L2739: ทำไงดีครับ ผมกลัว อาการน้ำดันจัง เพราะเครื่องมันร้อนนะ :sd06:

• Pa Mania
  • *
ของผมที่ ชุมพร ช่างบอกถ้า เติมน้ำยา ฟรีปั้ม เวลาเร่งเครื่องเสียงเครื่องจะดังกว่าเดิมครับ ช่างบอกให้ผมดูที่ เกจ์ความร้อนหน้าปัดเป็นหลัก :L2739: ไม่ต้องไปทำอะไำร :L4387:  :L2739: ทำไงดีครับ ผมกลัว อาการน้ำดันจัง เพราะเครื่องมันร้อนนะ :sd06:

ขอเอาข้อมูลมาแชร์ให้พี่ดลและพี่ท่านอื่นๆที่ได้ลองเช็คพัดลมฟรีปั๊มในงานวันที่18 ที่ผ่านมานะครับ

ตอนนี้ในบ้านปามาเนียเรามีรถ2คันที่ได้ลองเติมน้ำนาพัดลมฟรีปั๊มไปแล้วคือรถผมกับรถพี่ลีโจ โดยรถผมเติม1หลอดและรถพี่ลีโจเติม2หลอด เมื่วันที่18 ผมกับพี่ลีโจได้เอารถพี่ลีโจออกไปขับทดสอบ และเมื่อวานนี้ วันที่19 นัดพี่ลีโจและพี่ต้นกินข้าวกัน คุยกันเรื่องพัดลมฟรีปั๊มพอจะสรุปข้อมูลได้ประมาณนี้ครับ

รถที่ทำการเติมน้ำยาฟรีปั๊มแล้ว พัดลมจะหนืดมากขึ้น ยิ่งถ้าเติม2หลอดแบบพี่ลีโจนี่จะหนืดมากมากจริงๆ มากกว่าเดิมๆในรถเยอะครับ ผมได้ลองทดสอบรถใหม่ป้ายแดงแล้ว พัดลมพี่ลีโจหนืดกว่าเยอะ เท่าที่ทดสอบและคุยสรุปกับพี่ลีโจ การเติมน้ำยาพัดลมฟรีปั๊มมีทั้งข้อดีและข้อเสียดังนี้ครับ

ข้อดี จุดหลักเลยคือพัดลมจะสามารถทำลมได้มากกว่าโดยเฉพาะอย่างยิ่งเมื่อเร่งเครื่องที่รอบกลาง-สูง อันนี้เห็นได้ชัดเจนตอนทดสอบ รถที่อัดน้ำยาพัดลมฟรีปั๊มมาใหม่จะรู้สึกถึงลมที่มากกว่าเมื่อยืนอยู่หน้าเครื่องและเร่งรอบสูงๆ การทำลมได้มากกว่านี้เนื่องจากพัดลมมีความหนืด ทำให้เมื่อเร่งรอบสูงพัดลมจะไม่หมุนฟรี แต่จะหมุนเร็วขึ้นตามรอบ ส่งผลให้ได้ลมมากขึ้นเมื่อมีการเร่งเครื่อง ลมมากก็ระบายความร้อนได้ดีขึ้น

ข้อเสีย เนื่องจากพัดลมมีความหนืดสูงขึ้น เวลาเร่งเครื่องพัดลมก็หมุนเร็วขึ้น ดังนั้นสิ่งที่ตามมาคือ เสียงครับ เสียงของพัดลมจะดังมากขึ้น ทั้งผมและพี่ลีโจรู้สึกได้ถึงความดังของเสียงพัดลม แต่มีอาการต่างกันนิดหน่อยคือรถผมที่ความเร็วประมาณ120 เสียงพัดลมจะเบาลง ส่วนของพี่ลีโจจะยังไิม่เบาลง ทั้งนี้ที่ต่างกันคือพี่ลีโจอัดน้ำยาเข้าไปเยอะกว่า มีความหนืดมากกว่า รถผมที่เสียงพัดลมเบาลงที่ความเร็ว120 น่าจะเนื่องจากรอบที่สูงประมาณนั้นพัดลมผมเริ่มฟรีแล้ว แต่ของพี่ลีโจยังไม่ฟรี จะฟรีที่รอบสูงกว่านั้นเนื่องจากพัดลมหนืดกว่า

ข้อเสียอีกข้อหนึ่ง มาจากความหนืดของพัดลมเช่นกันคือพัดลมจะหน่วงกำลังเครื่องมากขึ้น เนื่องจากเครื่องเสียกำลังไปหมุนพัดลมที่หนืดขึ้น ในกรณีนี้รู้สึกได้ครับแต่ไม่มากนัก รถผมเดิมใช้กล่องข้าวโหมด1+กล่องคันเร่งโหมดA วิ่งได้ดี หลังจากอัดน้ำยาพัดลมแล้วผมรู้สึกว่าอัตราเร่งไม่ดีเหมือนเดิม เมื่อวันที่18 ให้พี่นะลองเช็คสูตรผีบอกปรากฏว่าปกติ ดังนั้นคาดเดาได้ว่าพัดลมที่หนืดขึ้นจะกินกำลังเครื่องมากขึ้น

ดังนั้นการอัดน้ำยาพัดลมฟรีปั๊มมีทั้งข้อดีข้อเสียครับ ทำแล้วได้ลมมากขึ้นระบายความร้อนดีขึ้น แต่ต้องแลกมาด้วยเสียงที่ดังขึ้นและการสูญเสียกำลังเครื่องไปนิดหน่อยครับ และจากที่ได้ทดสอบเมื่อวันที่18 ผมเห็นรถหลายคัน มีอาการพัดลมหมุนฟรี จนผมรู้สึกว่าอาจไม่ได้เกิดจากน้ำยาพร่อง แต่อาจเกิดจากการเซ็ทมาจากโรงงานก็เป็นได้เพราะเป็นกันเกือบทุกคัน ที่โรงงานเซ็ทมาแบบนี้เพื่อให้เครื่องเงียบลงบ้าง และไม่ไปกินกำลังเครื่องแต่ก็ต้องแลกกับการระบายความร้อนที่ลดลงครับ ดังนั้นพี่ๆที่กำลังคิดจะอัดน้ำยาพัดลมเพิ่มขอให้คิดเปรียบเทียบข้อดีข้อเสียให้ดีครับ แต่สำหรับผมที่มีปัญหาเรื่องความร้อนขอบอกว่าแลกกันแล้วคุ้มครับ ขอตัวเย็นแต่ยอมทนเสียงดีกว่าตัวร้อนครับ แต่สำหรับพี่ท่านอื่นๆขอให้ลองชั่งน้ำหนักดูถึงข้อดีข้อเสียก่อนตัดสินใจครับ

:L4399: :L4399: