ผู้เขียน หัวข้อ: Cargo Blind for Pajero Sport....อุปกรณ์เพื่อความปลอดภัยสำหรับน้องปา  (อ่าน 17149 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
สวัสดีครับพี่ๆ ทุกท่าน  :L4399: :L4399:

กระทู้นี้ผมอยากจะมาแนะนำอุปกรณ์ตัวหนึ่งซึ่งเป็นอุปกรณ์เพื่อความปลอดภัยสำหรับน้องปานะครับ....เจ้าอุปกรณ์ตัวนี้มีชื่อว่า "Cargo Blind"

มาดูหน้าตาของมันกันก่อนครับ

We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
เจ้าอุปกรณ์ตัวนี้ ติดตั้งง่ายๆครับ ในน้องปาของเราทุกคันมีที่ให้ติดมันอยู่แล้ว แต่ในประเทศไทยเราดันไม่มีขาย แม้แต่ศูนย์บริการก็เบิกไม่ได้ เพราะเป็นชิ้นส่วนสำหรับตัวส่งนอกเท่านั้นครับ.....เจ้าอุปกรณ์ตัวนี้มีหน้าที่ตรงตามชื่อของมันครับ คือมันทำหน้าที่บังสายตาไม่ให้คนที่อยู่นอกรถสามารถมองเข้ามาเห็นของที่อยู่ภายในรถ ในส่วนที่เป็นที่บรรทุกของด้านหลังครับ

แล้วเจ้าอุปกรณ์ตัวนี้มันเป็นอุปกรณ์เพื่อความปลอดภัยยังงัย??  มันเป็นจริงๆนะครับ....ในยุโรป อเมริกา หรือแม้แต่ในออสเตรเลีย อุปกรณ์ตัวนี้จะเป็นหนึ่งในอุปกรณ์ที่จัดอยู่ในหมวดของอุปกรณ์เพื่อความปลอดภัย.....สำหรับรถที่เป็นลักษณะ SUV หรือ Hatch Back 5ประตู ในยุโรป อเมริกา และออสเตรเลีย รถแบบนี้ทุกรุ่นที่ออกมา จะต้องมีเจ้า Cargo Blind ตัวนี้เป็นอุปกรณ์มาตรฐาน เพื่อปิดบังสายตาไม่ให้คนภายนอกเห็นของที่อยู่ในรถ....ทั้งนี้เพื่อลดความดึงดูดใจให้บรรดาโจรหรือขโมยมาทุบรถครับ.....หลักการง่ายๆ โจรหรือขโมย ถ้ามันไม่เห็นว่าในรถมีของอะไรอยู่บ้าง มันจะมาทุบทำไม (หรือถ้าจะทุบ มันไปเลือกทุบคันอื่นดีกว่า....ประมาณนั้น....ประมาณว่าในประเทศเหล่านั้นมันมีพวกคดีทุบรถพวกนี้เยอะ เขาก็เลยออกกฎมาว่าผู้ผลิตรถประเภทนี้จะต้องมีอุปกรณ์นี้มาให้เป็นมาตรฐาน เพื่อลดอัตราการเกิดคดีพวกนี้ขึ้นครับ

สำหรับน้องปา.....อุปกรณ์ตัวนี้เป็นอุปกรณ์มาตรฐานสำหรับรุ่น 5 ที่นั่ง (ไม่มีที่นั่งแถวที่3) ซึ่งไม่มีขายในประเทศไทย ทำเพื่อการส่งออกเท่านั้น....ดังนั้นอุปกรณ์ตัวนี้จึงไม่มีขายในประเทศไทย (ทั้งๆที่มันต้องส่งออกไปพร้อมรถจากประเทศไทย)....เดิมสมัยก่อนมีบางศูนย์ที่สามารถเบิกได้ แต่ปัจจุบันเท่าที่ทราบไม่มีที่ไหนเบิกได้แล้วครับ

สำหรับผมคิดว่าอุปกรณ์ตัวนี้เป็นตัวที่ดีมากๆ น่าจะมีติดรถไว้ครับ.....เพราะมันช่วยลดความล่อตาล่อใจของโจร หรือที่เรียกว่าความล่อโจรได้นั่งเอง.....เหมาะมากสำหรับผู้ที่ต้องพกพาพวกกล้อง notebook หรือเครื่องดนตรี หรือแม้แต่เก็บเงินไว้ในรถ.....ของพวกนี้มีราคาสูงมาก.....และกระเป๋าที่ใส่ก็สามารถดูออกได้ง่ายว่ามันเป็นอะไร....ดังนั้นหากพอดีดวงตกไปจอดรถอยู่ในถิ่นของพี่โจรเข้าละก็......โดนทุบกระจก ฉกของพวกนี้จากในรถได้โดยง่าย......เผลอง่ายกว่า และเร็วกว่าขโมยยางอะไหล่ซะอีก......สำหรับผม ในหน้าที่การงานจำเป็นต้องพกพาเจ้า Notebook ไปด้วยตลอดเวลา และกล้องถ่ายรูปจะพกไปในบางโอกาส.....ซึ่งอุปกรณ์ตัวนี้จะทำให้ผมค่อนข้างมั่นใจว่าของๆผมจะปลอดภัยอยู่ภายในรถ เวลาที่ผมต้องทิ้งมันไว้ในรถครับ.....เสียดายมากที่ในเมืองไทยไม่มีขาย.....ในรถผมมีอุปกรณ์ตัวนี้ติดตั้งอยู่ ผมสั่งตรงมาจากออสเตรเลีย เป็นของแท้ของมิตซู....ราคาสูงมาก ยิ่งรวมค่าส่งเข้าไปนี่สูงจนรับแทบไม่ได้ครับ.....แต่จะราคาสูงยังงัยก็ไม่เท่าราคา Notebook + กล้องพร้อมเลนส์ ที่อยู่ในรถแน่นอน....ผมก็เลยตัดใจซื้อมาครับ

We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
จริงๆแล้วในน้องปาของเรานั้น มีช่องสำหรับใส่ และสำหรับล็อคยึดเจ้าอุปกรณ์ตัวนี้มาให้ครบอยู่แล้วนะครับ.....เรามาดูการติดตั้งกันครับ

เมื่อติดตั้งแล้ว กางออกมาจะปิดบังส่วนของที่เก็บของทั้งหมดไว้ครับ

สำหรับการติดตั้งตัวอุปกรณ์นั้น.....ในน้องปา ตรงตำแหน่งด้านข้าง เลยหลังเบาะแถว 2 มานิดนึง จะมีรูรูป 4 เหลี่ยม อยู่ข้างละ 2 รู......เจ้ารูนี่แหละครับที่เอาไว้ติดตั้งอุปกรณ์ตัวนี้....ไม่ต้องเจาะ ไม่ต้องตัดครับ.....ที่ตัวอุปกรณ์ตรงปลายจะมีเดือยรูป 4 เหลี่ยม ขนาดพอดีกับรูนี้ครับ.....สามารถใส่กันได้เลยพอดี ไม่ต้องมีการไขน็อตล็อคใดๆทั้งสิ่น แค่เอาเดือยด้านซ้ายขวาที่ตัวอุปกรณ์ใส่เข้าไปในช่อง4เหลี่ยมนี้ เป็นอันเสร็จครับ

สำหรับด้านท้ายของรถบริเวณเสาหลังสุดจะมีช่องสำหรับล็อคอุปกรณ์ตัวนี้เวลากางออกมาครับ เจ้าช่องรูปร่างแปลกๆนี่แหละครับที่เป็นตัวล็อคผ้าไว้เวลากางออกมา

พอกางออกมาล็อคกับช่องที่มีอยู่ที่เสาสุดท้ายแล้ว ผ้าใบก็จะยืดมาปิดทั้งหมดพอดีครับ

• Pa Mania
  • *
อย่างที่บอกไปแล้วนะครับ.....ในรถผมมีเจ้าอุปกรณ์ตัวนี้อยู่ครับ.....สั่งมาจากออสเตรเลีย....ราคาของบวกค่าส่งปาเข้าไปหมื่นกลางๆเลยครับ.....ในประเทศไทยเคยมีคนเช็คราคาได้จากศูนย์แห่งหนึ่ง....ราคาประมาณหมื่นหนึ่งกว่าๆ......และมีคนเคยสั่งจากญี่ปุ่นมาโดยตรง ส่งเข้ามากับรถที่นำเข้าโดยพวก Gray Market โดยตีภาษีรวมไปกับรถ ราคาตกประมาณหมื่นต้นๆเช่นกัน ด้วยราคาที่สูงมากๆ ผมก็เลยไม่ได้สนใจที่จะมาแนะนำให้พี่ๆทุกท่านได้เห็นมันโดยละเอียด (เพราะถ้าเกิดมีพี่ๆอยากได้ขึ้นมา ผมก็สั่งไม่ไหว เพราะต้องสำรองจ่ายเยอะมาก)

จนเมื่อเร็วๆนี้ได้คุยกับพี่ทศ....ทราบว่าพี่ทศสามารถจัดหาให้ได้สำหรับอุปกรณ์ตัวนี้ในราคาประหยัด....แต่เป็นสินค้าจากจีนซึ่งผมก็ไม่แน่ใจว่าคุณภาพจะเป็นอย่างไร.....มีความแตกต่างจากสินค้าของแท้มากน้อยเพียงใด.....คิดไปคิดมาอยู่นานครับ....จนในที่สุดตัดสินใจขอให้พี่ทศสั่งมาให้ 2 อัน.......ไม่มีอะไรมากครับ....แค่อยากรู้เท่านั้นเองครับ.....เพราะราคามันถูกของแท้มากกว่าครึ่งนึงเลยทีเดียว....ด้วยความอยากรู้ มีของแท้อยู่แล้ว สั่งของจีนมาลองเปรียบเทียบกันดูครับ ขอขอบคุณพี่ทศไว้ ณ โอกาสนี้ด้วยครับที่ช่วยสนองความอยากรู้อยากเห็นของผม :L4399: :L4399:

ผลการเปรียบเทียบ....วัสดุอุปกรณ์มีความแตกต่างกันบ้างในรายละเอียด (เดี๋ยวรายละเอียดค่อยมาเหลาให้ฟังอีกทีนะครับ) ...แต่ถ้าดูการใช้งานแล้ว สามารถใช้งานได้ตามวัตถุประสงค์ของมัน 100% เต็มครับ ด้วยราคาที่ถูกกว่าของจริงเยอะมา จึงทำให้อุปกรณ์ตัวนี้มีความน่าสนใจจริงๆครับ

หลังจากเอามาลอง เอามาวิเคราะห์เรียบร้อยแล้ว.....ได้รับการติดต่อจากพี่จ่า....ขอแบ่งซื้อไป 1 อัน.....เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาเลยได้ฤกษ์งามยามดี เอาของไปส่งให้พี่จ่าเรียบร้อยครับ.....ผลการใช้งานเป็นอย่างไร เดี๋ยวให้พี่จ่ามาเล่าเสริมอีกทีนะครับ

:L4399: :L4399:

ขอบคุณพี่จ่าครับสำหรับของสิ่งนี้ (ได้มาลองตอนไปส่งของให้พี่จ่า) :L4384: :L4384:

ออฟไลน์ พี่พงษ์ zentrino

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 14

ขอบคุณพี่จ่าครับสำหรับของสิ่งนี้ (ได้มาลองตอนไปส่งของให้พี่จ่า) :L4384: :L4384:

:L4384: :L4384: :L4384: :L4384:

อ่านมาทั้งหมด สนใจลองเจ้าสิ่งนี้ อิอิ  :sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
เปิดโครงการเมื่อไร จอง 1 ชิ้นครับ ;) ;) ;)
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
เปิดโครงการเมื่อไร จอง 1 ชิ้นครับ ;) ;) ;)
:L2739: พี่สุ สงสัย สัมภาระตอนหลังเยอะอะดิ :L2761: :L2905: :L2901:

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
555 เผื่อเปลี่ยนแล้ว ของเก่ายังขายไม่ออก จะได้ซ่อนสายตา ผบ. ไว้ก่อนครับ :sd21: :sd21: :sd21:
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

tod

• บุคคลทั่วไป
เป็นอุปกรณ์มาตฐานสำหรับตัวที่ส่งออก 
มีจุดยึด 2 ช่อง เอาไว้เลื่อนหลบเวลาเราปรับเอนเบาะแถว 2

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103

:L4384: :L4384: :L4384: :L4384:

อ่านมาทั้งหมด สนใจลองเจ้าสิ่งนี้ อิอิ  :sd42: :sd42: :sd42:

Myanmar beer อร่อยถูกใจครับ  :L4373: ยิ่งถ้าเป็น draft ละก็  :L2900:

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
เป็นอุปกรณ์มาตฐานสำหรับตัวที่ส่งออก 
มีจุดยึด 2 ช่อง เอาไว้เลื่อนหลบเวลาเราปรับเอนเบาะแถว 2

พี่ทศมีกี่สีครับและขอราคาด้วยคร๊าบ  :L6415:

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล

พี่ทศมีกี่สีครับและขอราคาด้วยคร๊าบ  :L6415:
:L2734: :L6415:ขอบคุณครับ
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*

จะเอา ไป ปิด ไร หรอ น้องลีโจ  :sd42: :sd42: :sd42:

tod

งานนี้จะให้พี่ตามเป็นคนจัดการ ส่วนผมจะรับอาสาสั่งของมาให้ครับ
รุ่นที่นำเข้ามาเป็นรุ่นกันน้ำครับ คุณภาพจะดีกว่ารุ่นหนังเทียม  มีให้เลือก 2 สี / มีสีดำ กับ สีเบส ครับ
ส่วนราคา รอพี่ตามมานำเสนออีกทีครับ ส่วนใครจะดูของจริงก่อนก็ติดต่อพี่ตามน่าจะเหลืออีก 1 ชิ้น
ถ้าให้ดีวันไปหนองมนติดรถใครไป พี่ๆเขาจะได้ดูตัวอย่างกันก่อน
 :sd23:
ที่แน่ๆ ราคาไม่ถึงครึ่งของตัวแท้ครับ

ออฟไลน์ พี่ก้อง ธนขวัญ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
เปิดโครงการเมื่อไหร่ใส่ชื่อผมได้เลยน่ะครับพี่ทศ, พี่ตาม  เอา 1 ชิ้น สีเบส :L2897:

• Pa Mania
  • *
พี่ๆที่ให้ความสนใจโปรดใจเย็น และรอซักนีสสสสสนะครับ.....เดี๋ยวผมจะลงรายละเอียดเกี่ยวกับสินค้าก่อน ผมคิดว่าพี่ๆน่าจะทราบก่อนนะครับว่าสินค้ามันมีความแตกต่างจากตัวของแท้อย่างไร เพื่อประกอบการตัดสินใจครับ.....พร้อมกันนั้นจะเปิดราคาให้สั่งจองกันครับ....มีพี่ๆสนใจแบบนี้ไม่ต้องห่วงครับ เปิดโครงการให้ได้  :L6415: กันแน่นอนครับ.....ขอประเมินการจัดการในการส่งสินค้าก่อนครับ...มันใหญ่พอสมควรครับ....แต่ยังดีที่พี่ทศสั่งมาให้แบบมีกล่องแยกมา....น่าจะจัดการได้ไม่ยากนักครับ

รอสักครู่นะครับ  :L2904: :L2904: :L4399: :L4399:

• Pa Mania
  • *
มาต่อกันเล็กน้อยนะครับสำหรับข้อมูลของอุปกรณ์ตัวนี้ครับ.....ก่อนพี่ๆจะตัดสินใจ  :L6415: กัน

อยากมาเล่าให้ฟังถึงข้อจำกัดของอุปกรณ์ตัวนี้ก่อนนะครับ.....มันมีข้อดี แต่มันก็มีข้อจำกัดในการใช้งานเช่นกันครับ

อย่างที่เล่าให้ฟังมาแล้วว่าอุปกรณ์ตัวนี้เป็นอุปกรณ์มาตรฐานของรุ่น 5 ที่นั่งที่ผลิตเพื่อการส่งออกเท่านั้น.....ไม่ได้เป็น accessory ที่ไว้ขายสำหรับรถทุกรุ่น.......ตอนผมฝากเพื่อนสั่งมีปัญหานิดนึงครับ....ทางศูนย์มิตซูที่ออสเตรเลียขอตรวจสอบกลับมาว่ารถผมเป็นรถประเภทใด 5 หรือ 7 ที่นั่ง.......มีนัยว่าถ้าเป็น 7 ที่นั่งจะไม่อนุญาติให้ขายให้ประมาณนั้น.....ผมก็งงเลยครับ....ทำไมมันไม่ขายให้หว่า??  :L2761: :L2761:

เขาอธิบายให้ฟังว่า อุปกรณ์ตัวนี้เมื่อติดตั้งแล้วจะมีปัญหาหามีคนไปนั่งแถวที่ 3........เพราะมันจะขวางทั้งตอนจะเข้าไปนั่ง และมันค่อนข้างเกะกะสำหรับคนนั่ง......เพราะตำแหน่งมันจะอยู่ตรงเบาะแถว 3 พอดี.....และหากมีคนนั่งแถวที่ 3 และยังติดอุปกรณ์ตัวนี้อยู่จะมีผลต่อความปลอดภัย เพราะระดับที่อุปกรณ์ตัวนี้ติดอยู่นั้นจะเป็นอันตรายต่อผู้ที่นั่งแถว 3 อย่างมากหากมีการเบรคแรงๆ.....เขาอธิบายมาแบบนี้....ตอนยังไม่ได้ของ ผมก็งงๆ ว่ามันยังงัย (คุยโทรศัพท์ทางไกลกัน มันได้ยินไม่ถนัดด้วย).....แต่พอได้ของมาแล้วก็ลองติดตั้งพร้อมเปิดเบาะแถว3.....เออวะ.....มันขึ้นไปนั่งไม่ได้ (ยกเว้นเด็กสามารถลอดเข้าไปได้ ยักษ์หุ่นไซส์ XXL แบบผม หมดสิทธิ์).....และถ้านั่งแล้วเบรกแรงๆ หัวคงไปโขกกับเจ้านี่แน่ๆ

ผมก็เข้าใจศูนย์ที่ออสเตรเลียนะครับ.....กฎหมายบ้านเขามีกฎคุ้มครองผู้บริโภค ที่มีบทลงโทษรุนแรง ฟ้องร้องกันทีเรียกว่าเอารวยกันเลย.....ถ้าเขาขายให้ทั่วๆไป รถ 7 ที่นั่งมาซื้อ แล้วเอาไปติดตั้งพร้อมเปิดเบาะแถว3 หากมีการบาดเจ็บเกิดขึ้น เขาก็มีสิทธิ์โดนฟ้องร้องได้เช่นกัน....สรุปว่าเขาไม่อยากเสี่ยง....เลยไม่ขายให้รถ 7 ที่นั่งซะเลย....มันจึงไม่มีอยู่ใน list ของ accessory ของบ้านเขาครับ

แต่สุดท้ายเขาก็ยอมขายให้ผม....ง่ายๆครับ....ผมบอกเขาว่าผมไม่ได้อยู่ในออสเตรเลียแค่นั้นเอง.....ประโยคเดียวจบครับ.....เขาบอกเดี๋ยวให้เพื่อนผมเข้าไปสั่งได้เลย  :L2754: :L2754: :L2754:

ดังนั้นผมสรุปจากทั้งที่คุยกับทางออสเตรเลีย และจากประสบการณ์หลังจากที่ได้ลองใช้มาแล้วนะครับ ข้อจำกัดของอุปกรณ์ตัวนี้คือ มันไม่เหมาะกับผู้ที่มีการใช้งานแถวที่ 3 บ่อยๆ.....ผมไม่แนะนำให้ติดอุปกรณ์ตัวนี้ขณะที่มีคนนั่งอยู่ที่แถวที่3 นะครับ......จริงๆแล้ว ก็แค่ถอดออกก็ได้ครับถ้ามีคนนั่งแถวที่3 แต่มีข้อจำกัดอีกอย่างนึงคือที่เก็บมันครับ.....เพราะมันยาวเท่าความกว้างของรถ มันไม่สามารถวางขวางไว้ด้านหลังในที่เก็บของเวลาเปิดแถวที่3 ได้ครับ เพราะมันยาวกว่าความกว้างช่วงนั้นของรถ ปกติถ้าวางต้องวางขวางๆคือยกด้านนึงขึ้นครับถึงจะวางได้....แต่ก็ทำให้ที่เก็บของด้านหนังน้อยลงทั้งๆที่มันน้อยอยู่แล้ว (เฉพาะเวลาเปิดเบาะแถว3นะครับ).....ดังนั้นถ้าเป็นผู้ที่มีการใช้เบาะแถว3บ่อยๆ ต้องคิดล่วงหน้าครับ...เหมือนผม....หากวันไหนคิดว่าจะต้องใช้เบาะแถว3 ผมจะถอดออกเก็บไว้ที่บ้านเลยครับ.....วันไหนไม่ใช้เบาะแถว3 ก็ค่อยเอาไปใส่.....มันก็ต้องยกเข้ายกออกอะนะครับ....เดือดร้อนนิดนึง....แต่เนื่องจากผมมีการใช้เบาะแถว3 ไม่มาก ส่วนใหญ่จะพับเก็บไว้เพื่อให้มีพื้นที่เก็บของมากๆครับ

สำหรับพี่ๆที่มีการใช้เบาะแถว 3 บ่อยๆ ของให้พิจารณาก่อนตัดสินใจครับ.....ต้องยอมรับในข้อจำกัดมันด้วยนะครับหากตัดสินใจจะซื้อ.....ส่วนพี่ๆที่ไม่ได้ใช้เบาะแถว3 พับไว้ซะเป็นส่วนใหญ่ ไม่มีปัญหาใดๆครับ ตามใจชอบเลยครับ

เพื่อเป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจนะครับ

• Pa Mania
  • *
พี่ๆที่สนใจ ศึกษาข้อมูลกันในกระทู้นี้ก่อนนะครับ......ส่วนกระทู้ที่จะเปิดโครงการให้จอง  :L6415: กัน เดี๋ยวจะเปิดอีกกระทู้ครับ......เพื่อให้กระทู้นี้เป็นกระทู้ข้อมูลตามกฎของห้องครับ......ส่วนอีกกระทู้จะเปิดให้จองครับ และมาพร้อมข้อมูลของสินค้า (ความแตกต่างระหว่างของที่จะสั่ง กับของจริงครับ)....และราคาด้วยครับ

รอนิสนะครับ

ออฟไลน์ พรชัย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
น่าสนใจมากครับ  :sd10: ผมคิดว่าค่ากระจกที่ต้องโดนทุบ ก็คุ้มกับอุปกรณ์ชิ้นนี้แล้วครับ
ขอเข้าคิวรอ 1 คิว

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล

จะเอา ไป ปิด ไร หรอ น้องลีโจ  :sd42: :sd42: :sd42:
ปิดสมบัติของ ผบ .ครับ :L2732:
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
เรื่องราคากับคุณภาพ  มีให้เลือกหลายรูปแบบและที่สำคัญราคาที่เราจัดหามานั้นเปรียบเทียบทั้งด้านคุณภาพและราคาด้วยนะครับ  ฉะนั้นหากจะเปรียบกับราคาตลาดขอให้เป็นรุ่นเดียวกันด้วยก็จะดีมากๆ   ของมีผลิตหลายที่หลายโรงงานครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
เรื่องราคากับคุณภาพ  มีให้เลือกหลายรูปแบบและที่สำคัญราคาที่เราจัดหามานั้นเปรียบเทียบทั้งด้านคุณภาพและราคาด้วยนะครับ  ฉะนั้นหากจะเปรียบกับราคาตลาดขอให้เป็นรุ่นเดียวกันด้วยก็จะดีมากๆ   ของมีผลิตหลายที่หลายโรงงานครับ

แหม....พี่นะจะให้ผมหาของจากทุกที่มาเทียบกันเลยเหรอครับ  :L4386: :L4386: :L4386:......ยากนะนั่น  :L2761: :L2761:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

แหม....พี่นะจะให้ผมหาของจากทุกที่มาเทียบกันเลยเหรอครับ  :L4386: :L4386: :L4386:......ยากนะนั่น  :L2761: :L2761:

หมายถึงเราเปรียบเทียบมาแล้วก่อนสรุปครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *

หมายถึงเราเปรียบเทียบมาแล้วก่อนสรุปครับ

อ๋อ.....ขอโทษครับ อ่านแล้วเข้าใจผิด....นึกว่าที่หามาเปรียบเทียบทั้งหมดยังไม่พอ  :L4387: :L4387: :L4387: :L2754: :L2754:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
:L2739: พี่สุ สงสัย สัมภาระตอนหลังเยอะอะดิ :L2761: :L2905: :L2901:

ว่าแต่เขา ของพี่ต๋องก็สมควรสั่งไว้ชิ้นนึงเหมือนกันแหละ เอาไว้ซ่อนตุ๊กตาดิ้นได้  :L2905: :L2901:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
พี่ๆที่สนใจ ศึกษาข้อมูลกันในกระทู้นี้ก่อนนะครับ......ส่วนกระทู้ที่จะเปิดโครงการให้จอง  :L6415: กัน เดี๋ยวจะเปิดอีกกระทู้ครับ......เพื่อให้กระทู้นี้เป็นกระทู้ข้อมูลตามกฎของห้องครับ......ส่วนอีกกระทู้จะเปิดให้จองครับ และมาพร้อมข้อมูลของสินค้า (ความแตกต่างระหว่างของที่จะสั่ง กับของจริงครับ)....และราคาด้วยครับ

รอนิสนะครับ

ศึกษามาสองหน้าแล้ว และยังไม่มีทีท่าว่าจะจบ หลักสูตรกี่ปีครับเนี่ย  :sd42: :sd42: :sd42:

ทำไมจะซื้อของในบ้านนี้ที ข้อมูลรายละเอียดมันต้องมากมายเพียงนี้ ผู้เสนอแต่ละท่านก็มักคุ้นรู้จักกันดี คงไม่มีใครห่วงเรื่องอย่างว่าหรอกนะ จริงมั๊ย  :L2761:

หรือว่าจะทำตัวเป็นตัวอย่างที่ดีให้กับใครดู  :L4381: :L4381: :L4381: :L4396: :L4396: :L4396:

สรุปผมขอต่ออีกหนึ่งคิว สีเบจนะจ๊ะ  :L2758: :L2758: :L2758:

• Pa Mania
  • *

รอนิสนะครับ

ศึกษามาสองหน้าแล้ว และยังไม่มีทีท่าว่าจะจบ หลักสูตรกี่ปีครับเนี่ย  :sd42: :sd42: :sd42:

ทำไมจะซื้อของในบ้านนี้ที ข้อมูลรายละเอียดมันต้องมากมายเพียงนี้ ผู้เสนอแต่ละท่านก็มักคุ้นรู้จักกันดี คงไม่มีใครห่วงเรื่องอย่างว่าหรอกนะ จริงมั๊ย  :L2761:

หรือว่าจะทำตัวเป็นตัวอย่างที่ดีให้กับใครดู  :L4381: :L4381: :L4381: :L4396: :L4396: :L4396:

สรุปผมขอต่ออีกหนึ่งคิว สีเบจนะจ๊ะ  :L2758: :L2758: :L2758:

:L4399: :L4399: ขอบคุณครับพี่กิตติ

จริงๆไม่ว่าเราจะขายของหรือจะมาแค่แนะนำของให้สมาชิก....ก็ควรมีข้อมูลทั้งหมดเท่าที่จะหาได้เอามาลงให้สมาชิกได้อ่านได้ทราบกันก่อนครับ.....แต่ละท่านจะได้มีข้อมูลเพียงพอในการตัดสินใจ.....ข้อมูลที่ผมเอามาลงแทบทุกครั้งจะมีทั้งจุดดีและจุดด้อยของสินค้าเท่าที่ผมจะมองหามันได้.....เอามาลงบอกทั้งด้านบวกด้านลบ....ให้ข้อมูลให้ครบ....การตัดสินใจอยู่ที่สมาชิกครับ

และบางครั้งการหาข้อมูลก็ไม่ใช่เรื่องง่ายๆครับ....เช่นกรณี Cargo Blind นี้.....มีข้อมูลส่งมาให้ผมแล้ว มีรูปส่งมาให้แล้ว....ผมก็ดูแล้ว แต่มันยังสรุปไม่ได้ชัดเจนถึงข้อดีและข้อจำกัดของมัน......ผมคิดว่าถ้าดีที่สุดต้องสั่งมาทดลองใช้จริงเลยถึงจะรู้แน่ว่าคุณสมบัติของสินค้าเป็นอย่างไร แตกต่างจากของแท้มากน้อยแค่ไหน......ผมเลยให้พี่ทศสั่งมาให้ผม 2 ชิ้นเพื่อทดสอบ.....ทดสอบใช้อยู่ประมาณ 1 เดือน แล้วถึงสรุปได้ (ผลสรุปยังไม่ได้เอามาลงนะครับ เดี๋ยวจะลงในกระทู้ที่เปิดให้ลงชื่อจองครับ)........ตอนสั่งก็คิดนะครับว่า เอ......แล้วพอลองเสร็จแล้วเจ้า 2 ชิ้นนี้มันจะไปไว้ไหนดี......โชคดี...อันที่ผมเอามาลองใช้ มีคนใช้น้องปาที่ไม่ได้เป็นสมาชิกมาขอซื้อไป ขอยกไปจากท้ายรถผมเลย.....ส่วนอีกอันแค่แกะกล่องเอามาถ่ายรูป อันนี้พี่จ่ามาช่วยไป......เลยได้ทุนคืนมาขอรับ

ที่ทำทั้งหมดนี้ก็เพื่อข้อมูลให้สมาชิกละครับ.....บ้านปามาเนียเราเน้นเรื่องข้อมูลที่ครบ.....ไม่ปิดหูปิดตาสมาชิกให้มาซื้อตามเราครับ

ออฟไลน์ พี่นาย-nine

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25
    • http://www.facebook.com/DisklessThailand#!/DisklessThailand
ขอบคุณครับพี่ตาม หาอุปกรณ์ที่มีประโยชน์ มาแนะนำครับ น่าสนใจมากครับ ส่วนเรื่องรับน้ำหนัีกในด้านบน สามารถว่างของได้ไหมครับ

ออฟไลน์ พี่เจมส์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 78
:L4365:  :L4365:  :L4365:

กะลังวิเคราะห​์ วิแคะ ว่ามันจะเหมาะกะ "เต่าดำ" สำหรับขนผ้าหรือเป่า  :L2761:

tod

งานนี้ให้พี่ตามเป็นหนู
 :sd42:

ขอบคุณครับพี่ตาม หาอุปกรณ์ที่มีประโยชน์ มาแนะนำครับ น่าสนใจมากครับ ส่วนเรื่องรับน้ำหนัีกในด้านบน สามารถว่างของได้ไหมครับ

มันรับน้ำหนักได้นิดหน่อยครับ เช่นตุกตา/ของเด็กเล่นเบาๆ / หมวก /ขนมขบเคี้ยว ประมาณนี้ครับ
แต่จุดประสงค์หลักคือเอาไว้บังตาสิ่งของด้านล่างมากกว่าครับ
 :L2904:

ออฟไลน์ พ.ต.ท ประสิทธิ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
ขอบคุณมากครับพี่ตามสำหรับอุปกรณ์ด้านความปลอดภัยและข้อมูลดีๆมีประโยชน์ นี่ถ้าพี่ตามยังไม่บอกผมกะว่านำจอโปรเจกเตอร์มาดัดแปลงครับ
หมื่นลี้ที่ก้าวไปด้วยใจหวังยังก้าวหน้า แม้ถดถอยเพียงหนึ่งก้าวหมื่นลี้ที่ก้าวไปก็ไร้ค่า

tod

ขอบคุณมากครับพี่ตามสำหรับอุปกรณ์ด้านความปลอดภัยและข้อมูลดีๆมีประโยชน์ นี่ถ้าพี่ตามยังไม่บอกผมกะว่านำจอโปรเจกเตอร์มาดัดแปลงครับ
จอมันแพงกว่าเยอะเลยครับ อย่าเอามาเสียของเลยพี่
 :L2759:

ออฟไลน์ พ.ต.ท ประสิทธิ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
ล้อเล่นครับพี่ทศ 555
หมื่นลี้ที่ก้าวไปด้วยใจหวังยังก้าวหน้า แม้ถดถอยเพียงหนึ่งก้าวหมื่นลี้ที่ก้าวไปก็ไร้ค่า

• Pa Mania
  • *

วางไม่ได้หรอกครับพี่นาย.....มันเป็นแค่ผ้ามาขึงกับจุดยึดด้านหลัง....ดังนั้นถ้าเป็นอะไรที่เบามากๆ ฟองน้ำ สำลี ไรประมาณนี้คงวางได้ หนักกว่านั้นหมดสิทธิ์ครับพี่นาย เพราะน้ำหนักของมันจะดึงผ้าออกมาเพิ่ม ผ้าจะหย่อนครับ

ถ้าพี่นายอยากได้แบบชนิดแข็งๆ เหมือนที่ชอบให้มาในรถ CRV หรือใน Benz บางรุ่น ที่จะเป็นแผ่นแข็งๆ สามารถวางของได้ น้ำหนักรวมไม่เกิน 10 กก. ..... แบบนั้นโดยตรงของน้องปาไม่มีครับ....จะมีคล้ายกัน แต่อาจต้องแปลงนิดหน่อยเขาจะเรียกว่า Drawer ครับ...มีของ ARB จำหน่าย แต่มันจะเป็นคล้ายๆกับตู้ลิ้นชักวางไว้เต็มพื้นที่ท้ายรถ....ด้านล่างจะเป็นลิ้นชัก หรือเป็นตู้ใส่ของเลย ด้านบนก็ยังวางของได้อีกเพราะมันเป็นเหมือนตู้แข็งๆครับ

แต่ปัญหาคือราคาและการขนส่งครับ......ขนาดกันแคร้งเป็นเหล็กธรรมดายังชุดละหมื่น....ผมไม่กล้าเช็คราคาเลยครับเจ้า Drawer แบบนี้.....การขนส่งไม่ลำบากมากมายครับ แต่รอนาน เพราะต้องมาทางเรือ...ถ้ามาเครื่องบิน ค่าขนส่งกับค่าสินค้าคงพอๆกัน.....การติดตั้งเป็นอีกเรื่องที่ผมยังไม่มีข้อมูล ผมไม่แน่ใจเหมือนกันครับว่ามันตรงรุ่นกับปาเลยมั๊ย....เลยไม่กล้าเป็นหนูครับงานนี้....ลงทุนหนักมากไปหน่อยครับ

ออฟไลน์ พี่จ่า Jatot

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
มาแล้วคร๊าบ   :L2900: ถูกใจมาก ไม่ต้องอธิบาย ต้องการปิดท้ายไม่ให้เห็น
ของหลังรถ
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ปั่น ปั่น ไป ไม่ไหวก็จูง
Pajero Sport 4WD