ผู้เขียน หัวข้อ: --ว่าด้วยเรื่องระบบ ABS ของน้องปา เอาข้อมูลมาแชร์กัน--  (อ่าน 19811 ครั้ง)

tod

• บุคคลทั่วไป
ส่งการบ้านให้พี่นะตามคำขอ ใครมีอะไรเพิ่มเติมก็ใส่กันเข้ามาครับ  ส่วนผมจะทยอยหามาเพื่มประดับความรู้กัน
บางรูปอาจจะยังขาดข้อมูลและลายละเอียด จะค่อยมาเพิ่มภายหลังนะครับ

SPECIFICATIONS

ระบบโดยรวม SYSTEM CONFIGURATION DIAGRAM

ในกรอบเส้นประสีแดง จะไม่มีในรุ่นขับ 2
-ทั้ง 4 ล้อจะมีตัวเซ็นเซอร์เพื่อจับสัญญาณ แล้วส่งไปยัง ABS-ECU

รูปวงจรทางระบบไฟ ABS ELECTRICAL CIRCUIT DIAGRAM

โค๊ดที่เกี่ยวข้องกับระบบ ABS

ปัญหาที่เจอหลักๆ คือสายเซ็นเซอร์ขาด / ปลั๊กหลวมและชื้น
ลองไล่วงจรตามนี้ดู

ตำแหน่งต่างของระบบ ABS

จุดเชื่อม (ปลั๊ก) ของสายเซ็นเซอร์

รูปชัดๆของปลัก ABS-ECU  (A-01B)

รูปโดยรวมของตัว  ABS-ECU  จะมีมอเตอร์รวมอยู่ในชุดด้วย

รูปสายด้านล่างตัวถังรถ

วิธีตรวจเช็คตัวเซ็นเซอร์   / ใช้มิเตอร์วัดโอมห์ ต้องได้ค่าประมาณในกรอบสีแดง

และวัดสายสัญญาญทั้ง 2 เส้นต้องไม่ช๊อตตัวถัง

เช็คตัวเฟืองโรเตอร์ / ต้องไม้หักหรือบิ่น

:L2736:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
 :L2753: :L2753: :L2734: :L2734:
ขอบคุณมากครับพี่ทศ  ตลอดเวลา 3 ปี  ศูนย์เทพแห่งศรีครินทร์ก็แก้ปัญหานี้ให้ผมไม่ได้   สุดท้ายยอมเคลมให้และก่อนส่งรถพูดเสียงชัดเจน  พร้อมก้มหลังเล็กน้อย ด้วยเสียงอันสุภาพ  บอกว่าทุกอย่างเรียบร้อยนะครับ  กรุณาปรับเบาะปรับกระจกก่อนออกรถนะครับ  กุณแจอยู่ในรถ  ขอเชิญและขอขอบคุณครับ

*สิ้นเสียงคำขอบคุณ  ริมฝีปากของเจ้าหน้าที่ยังไม่ทันแห้งจากน้ำลายที่ออกมาหล่อเลี้ยงขณะขอบคุณคุณลูกค้า   ผมกดstart ชึ้งงงงงง   ok เรียบร้อยนะครับ    ก้มหัวอีกทีเงยขึ้นมา  แทบอยากจะเอาท้องมือขวาตบหน้าบากตัวเขาเอง   มันมาอีกแล้ว  ABS จ๊ะเอ๋.........ผมเลยกลับเลย   ok จากกันด้วยดี   ต่อจากนี้จะรื้อเองดีกว่า...

*ออกรถ 13 มิ.ย 10 >>>> เริ่มมีปัญหา ABS จ๊ะเอ๋......... มี.ค 11 >>>>> แจ้งทุกครั้งที่เข้าเช็ค >>>>clear  clear clear >>>>> ยอมเคลมให้  พ.ย 12 >>>>> wait....wait....wait...complain....wait...complain....wait >>>> 6 เดือนผ่านไป >>>>> เข้าไปศูนย์ face to face จนได้เคลม part >>> และตามที่ว่ามาข้างบน    ABS จ๊ะเอ๋.........

ทราบว่าไม่ใช่ผมคันเดียวที่แก้ปัญหานี้ไม่ได้
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
พี่ทศขอรูป wring plug ตามตำแหน่งในรถด้วยครับ  และตำแหน่ง abs-ecu อยู่ตรงไหนของตัวรถ ด้วยครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

tod

พี่ทศขอรูป wring plug ตามตำแหน่งในรถด้วยครับ  และตำแหน่ง abs-ecu อยู่ตรงไหนของตัวรถ ด้วยครับ
เว็บฝากรูปวันนี้ช้ามากพี่ อับไม่ค่อยขึ้น  เดี๋ยวค่อยๆทยอยครับ

tod

เว็บฝากรูปวันนี้ช้ามากพี่ อับไม่ค่อยขึ้น  เดี๋ยวค่อยๆทยอยครับ
ข้อมูลตอนนี้น่าจะครบแล้วครับ
 :L2736:

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT

ขอบคุณครับพี่ทศ,อันนี้คงต้องปักหมุดไว้นะครับ

:L2900: :L2758::L2900: :L2758::L2900: :L2758:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

tod

ขอบคุณครับพี่ทศ,อันนี้คงต้องปักหมุดไว้นะครับ

:L2900: :L2758::L2900: :L2758::L2900: :L2758:
ครับพี่ เดี๋ยวพี่นะจะเอาข้อมูลมาต่อยอดครับ ของผมแค่ทฤษฎี ของพี่แกจะเป็นภาคสนามปฎิบัติ จะได้เอาข้อมูลมาแบ่งให้พี่ๆได้ทราบกันครับ 
 :L2904:

ออฟไลน์ พี่เก่ง KKJ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
"ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด"

ออฟไลน์ พี่แกะ (PKT)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
  • Phuket Thailand 4x4
ตามมาดูด้วยคน ขอให้รถพี่นะ "okเรียบร้อย" จริงๆนะครับ  :sd10: :L2734:

• Pa Mania
  • *
ตามมาดูด้วยคน ขอให้รถพี่นะ "okเรียบร้อย" จริงๆนะครับ  :sd10: :L2734:

ขอบคุณครับ  การเบรคทุกอย่างเหมือนเดิม  อาการนี้โชว์อย่างเดียวหากแก้ไขได้แล้ว  จะลองแก้รถพี่กอบด้วยครับ

• Pa Mania
  • *
จุดนี้น่าสงสัยที่สุด เพราะมีการติดตั้ง Sub box และเบาะ recaro  อาจจะมีอะไรไปโดนจนปลั๊กเคลื่อนก็เป็นได้

เดี๋ยวจะลองดูอีกครั้ง

tod

ตอนเปิดหน้างานฝากพี่นะถ่ายรูปตัวจริงมาให้ชมด้วยนะครับ  //  ผมไม่เคยรื่อซ่อมชุดนี้เลยครับ
 :L2904:

tod

จุดนี้น่าสงสัยที่สุด เพราะมีการติดตั้ง Sub box และเบาะ recaro  อาจจะมีอะไรไปโดนจนปลั๊กเคลื่อนก็เป็นได้

สนามแม่เหล็กที่ตูดลำโพงอาจมีผลต่อสัญญาณของระบบ
ตอนเปิดช่องตรงตรงนี้ลองถอด Sub box ออกไปก่อนเพื่อทดสอบครับ (จะได้ตัดจุดสงสัยตัวนี้ไป)
 :L2734:

ออฟไลน์ พี่พงษ์ zentrino

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
 :L6428: :L6428: :L6428:

รออ่านความรู้ต่อครับ ขอบคุณมาก ๆ ครับพี่ทศและพี่นะ  :L2734: :L2734: :L2734:

:L2758: :L2758: :L2758:

• Pa Mania
  • *

สนามแม่เหล็กที่ตูดลำโพงอาจมีผลต่อสัญญาณของระบบ
ตอนเปิดช่องตรงตรงนี้ลองถอด Sub box ออกไปก่อนเพื่อทดสอบครับ (จะได้ตัดจุดสงสัยตัวนี้ไป)

เป็นไปได้เหมือนกันนะ  ลองหาข็อมูลดูเห็นมีหลายคนที่ไปติดตั้ง baxx box แล้วไฟ ABS Show

tod

เป็นไปได้เหมือนกันนะ  ลองหาข็อมูลดูเห็นมีหลายคนที่ไปติดตั้ง baxx box แล้วไฟ ABS Show
ตำแหน่งสายสัญญาณมันวิ่งผ่านทางนั้นพอดี ถ้าเกิดจากปัญหานี้คงต้องย้ายสายหลบๆเอา

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!

ตำแหน่งสายสัญญาณมันวิ่งผ่านทางนั้นพอดี ถ้าเกิดจากปัญหานี้คงต้องย้ายสายหลบๆเอา

รถผมก็ติด bass box ที่ตำแหน่งนั้นเหมือนกัน แต่เฮงครับ ไฟไม่โชว์  :sd42: :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *

รถผมก็ติด bass box ที่ตำแหน่งนั้นเหมือนกัน แต่เฮงครับ ไฟไม่โชว์  :sd42: :sd42: :sd42:
แสดงว่า bass box ไม่แรงเหมือนของผม 555

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!

แสดงว่า bass box ไม่แรงเหมือนของผม 555

ปัดโธ่ เอาทุกเม็ดเลยนะครับ  :sd06:

ออฟไลน์ พี่จ่า Jatot

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48

ปัดโธ่ เอาทุกเม็ดเลยนะครับ  :sd06:
วันที่11 ที่ร้านเฮียชัย น่าจะลองความแรงด้วย
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ปั่น ปั่น ไป ไม่ไหวก็จูง
Pajero Sport 4WD