ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y. กล้องมองหลังติดอัตโนมัติ หรือตามใจฉัน  (อ่าน 37886 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 127
เป็นหนึ่งใน D.I.Y. ที่คิดจะทำนานแล้ว แต่ไม่มีเวลาทำซักที เลยหาเวลาว่าง โดดงานแป๊ปนึง ค่อยๆทำวันละนิดวันละน่อย

ต้นเหตุที่อยากทำก็เนื่องมาจากว่า น้องปาเราเวลาเข้าเกียร์ถอยหลังแล้วภาพจากกล้องมันมาช้ามากๆ 7-8 วินาทีได้ กว่าจะโผล่
บางทีมีเข้าเกียร์เดินหน้าบ้างถอยหลังบ้าง กล้องมันก็ติดดับอยู่นั่นแหละ(ก็เพราะมันติดแค่จังหวะเกียร์ถอยเท่านั้น)
สุดท้ายถอยเสร็จแล้วภาพบนจอก็ไม่ได้ดู แต่ถ้าเกิดเราเปิดจอไว้ล่วงหน้า เช่นดูหนังอยู่ ภาพก็จะตัดไปกล้องมองหลังเร็วกว่าปกติ
คือใช้เวลาแค่ 2-3 วิ แต่ก็ยังถือว่ายังไม่สะดวกอยู่ดี

หลังๆเวลาขับๆอยู่บนถนน ก็อยากมองข้างหลังบ้าง โดยเฉพาะอยากเห็นควันรถตัวเองว่าดำแค่ไหน อิอิ   ;D

ก็เลยรีบจัดการซะ ต่อโน่นต่อนี้ ได้มาเป็น ชุดสวิทช์พร้อมรีเลย์ เอาไปสั่งกล้องมองหลังติดตามใจฉัน

ตัวสวิทช์เป็นของมือสอง ซื้อมานานแล้ว เป็นของแท้มิตซูรุ่นไหนไม่รู้ มีสัญลักษณ์ไฟตัดหมอก
ผมเห็นมันเข้ากับคอนโซลน้องปาดี แถมมีไฟด้วย(ต้องต่อไฟให้) ส่วนในกล่องเหลี่ยมๆสีดำคือชุดรีเลย์

ในกล่องดำประกอบด้วย รีเลย์ 12 โวลท์ 5 ขา 1 ตัว
กับไดโอด 1N4148 1 ตัว พอดีเหลือใกล้มือ(หรือจะใช้ 1N4007 จะดีกว่า)

จัดการต่อสาย บัดกรีตามวงจรนี้

พร้อมที่จะนำไปติดตั้ง โดยแยกสายไฟไปตามรูป

สวิทช์กับกล่องรีเลย์ใส่ลงไปแถวนี้

+12V ACC ไปต่อแถวกล่องฟิวล์

ที่เหลืออีก 3 เส้น ไปที่ในฝาครอบใต้เก๊ะ ใต้ ECU โดยต่อตามในภาพ

โดยสาย +12 ไฟเข้ากล้อง ผมใช้สายแดงเหลืองที่น้องปาเหลือว่างไว้ ทำให้ผมไม่ต้องรื้อแผงใต้ประตูไปจนถึงท้ายรถ เพื่อรอดสายไฟ
ที่ท้ายรถในช่องเก็บแม่แรงจะมีขั้วแบบนี้ที่มีสายแดงเหลืองเช่นกัน

มองหาสายไฟของกล้องมองหลังของเรา ที่โดยมากช่างเค้ามักจะต่อไว้แถวนี้ ให้แกะออกเฉพาะไฟ +12V เข้ากล้อง
สายกราวด์ของกล้องปล่อยไว้อย่างเดิม

จัดการเอาสายไฟ +12V เข้ากล้องที่แกะออกมา ไปจั๊มเข้าที่สายแดงเหลืองของขั้วที่เห็น

เก็บให้เรียบร้อย เป็นอันเสร็จ ไม่ต้องลากสายเองมาหลังรถให้เหนื่อย ใช้ของรถที่มิตซูทำเผื่อไว้เลย

ทดสอบ เวลาเข้าเกียร์ถอย หน้าจอก็ติดอัตโนมัติตามปกติ
แต่เมื่อเปิดสวิทช์ หน้าจอก็จะติดตามใจเราสั่งไม่ว่าจะอยู่ที่เกียร์ไหนก็ตาม  heart

ถือเป็นการเพิ่มความสะดวกจากกล้องเดิมที่มีติดอยู่แล้ว และมักไม่ค่อยได้ดั่งใจ  :D

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: D.I.Y. กล้องมองหลังติดอัตโนมัติ หรือตามใจฉัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 กันยายน 2012, 09:56:58 »
สุดยอดเลยครับพี่อ๊อด  น่าสนใจเอาเป็นแนวทางครับ

ขอบคุณครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่นาย-nine

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 25
    • http://www.facebook.com/DisklessThailand#!/DisklessThailand
Re: D.I.Y. กล้องมองหลังติดอัตโนมัติ หรือตามใจฉัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 กันยายน 2012, 19:24:06 »
DIY ชุดนี้ละครับที่ผมต้องการมากๆ ขอบพระคุณพี่อ็อด ที่ให้ความรู้ ต้องอาศัยน้องนริศอีกแล้ว  ;D

ออฟไลน์ พี่บอย-81

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
  • แต่งรถแล้วสนุุก ได้ดั่งใจ ปลอดภัย แต่งตามสไตล์แก์งกระเป๋าแหก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 กันยายน 2012, 12:37:49 »
ทำเสร็จแล้วคับ แหล่มเลยคับ ไว้สังเกตุควันดำแบบที่พี่อ็อดเคยบอกไว้  แต่รถผมยังเดิมๆ  เลยยังไม่ดำ อิอิ ;)

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 กันยายน 2012, 13:38:28 »
ทำเสร็จแล้วคับ แหล่มเลยคับ ไว้สังเกตุควันดำแบบที่พี่อ็อดเคยบอกไว้  แต่รถผมยังเดิมๆ  เลยยังไม่ดำ อิอิ ;)

เยี่ยมครับ อิจฉาจัง ปาผมรอผ่านมือพี่อ๊อดอย่างเดียว มือชายอื่นไม่เคย 555

poon phuket

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 1 ตุลาคม 2012, 21:06:11 »

เยี่ยมครับ อิจฉาจัง ปาผมรอผ่านมือพี่อ๊อดอย่างเดียว มือชายอื่นไม่เคย 555

ผมก็จะรอผ่านมือ พี่อ๊อดด้วยครับ

ออฟไลน์ Joe Lumlukka

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 2 ตุลาคม 2012, 10:17:23 »

ผมก็จะรอผ่านมือ พี่อ๊อดด้วยครับ

ของผม...(หมายถึงน้องปาของผมครับ อย่าคิดมาก... อิ อิ อิ) ผ่านมือทั้งพี่อ็อดและพี่นะ...เรียบร้อยแล้ว...ที่ชะอำ เล่นเอาผมเหนื่อยเลย...อิ อิ อิ
และอยากจะบอกพี่อ็อดว่า นี่เป็นกระทู้ที่ทำให้ผมได้รู้จักพี่อ็อด หลังจากเผลอไปจองน้องปาระหว่างน้ำท่วมปลายปีที่แล้ว... แต่...จนแล้วจนรอดผมก็ยังไม่ได้ทำซ๊ากกกกกกกก T อิ อิ อิ 
วันก่อนพา ผบ. ไปเดินแถวเสือป่า เลยแว๊บบบ แอบ ผบ. ไปทางวรจักร เจอ Stitch แบบที่พี่อ็อดทำเนี๊ยะ นึกขึ้นได้เลยหยิบติดมือมาอันนึง...กรรมจริงๆ ขนาดมันไม่เท่ากัน...อ๊ะ....!!!
...
พูดมาขนาดเนี๊ยะ พี่อ็อดจะรู้มั๊ยน๊า....ว่าผมอยากได้ Switch นั่นจัง อิ อิ อิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2 ตุลาคม 2012, 10:18:56 โดย Joe Lumlukka »
คบกันอย่าคิดมาก เมื่อยามจาก ไม่เสียใจ

ออฟไลน์ ต่าย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 4 ตุลาคม 2012, 08:33:24 »
เอาแบบ กล้องหน้า กล้องตรงกระจกส่องหลังซ้าย กล้องหลัง จับรวมกันสวิสช์เดียวหนะครับ ...

ได้ประมาณนี้ละก็ จะรีบขับเจ้าปาไปหาให้รื้อเลย :)
พ่อลูกสอง ชอบท่องเที่ยว จร้าาาา

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 4 ตุลาคม 2012, 15:17:33 »
เอาแบบ กล้องหน้า กล้องตรงกระจกส่องหลังซ้าย กล้องหลัง จับรวมกันสวิสช์เดียวหนะครับ ...

ได้ประมาณนี้ละก็ จะรีบขับเจ้าปาไปหาให้รื้อเลย :)

พี่ต่ายรถผมเกือบครบแล้วนะครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ต่าย

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2012, 11:39:33 »

พี่ต่ายรถผมเกือบครบแล้วนะครับ

เจอกันคราวหน้า จัดให้เจ้าปาผมด้วยนะคร้าาบบบ :)
พ่อลูกสอง ชอบท่องเที่ยว จร้าาาา

ออฟไลน์ จ๊าบ-mak

• Pa Mania
  • *
  • สำนึกต่อหน้าที่ และความรับผิดชอบ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 มกราคม 2013, 09:33:12 »
สวัสดี ป๋าทุกๆท่านครับ เจ้าน้ำตาลผมก้อมีสวิทต์ ตัวนี้แล้วเหมือนกันครับ ภูมิใจทำได้ด้วยมือตัวเอง  :L2736: :L4373:

ออฟไลน์ จ๊าบ-mak

• Pa Mania
  • *
  • สำนึกต่อหน้าที่ และความรับผิดชอบ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 19 มกราคม 2013, 23:13:35 »
ถ้ามีแบบกล้องวงจรปิดก้อดีซีนะ แบบว่าติดซักสี่มุมเห็นทั้งสี่มุมในจอเดียวอยากขยายจอไหนก้อจิ้มจอนั้นเลย

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 18 เมษายน 2013, 10:35:58 »
เป็นหนึ่งใน D.I.Y. ที่คิดจะทำนานแล้ว แต่ไม่มีเวลาทำซักที เลยหาเวลาว่าง โดดงานแป๊ปนึง ค่อยๆทำวันละนิดวันละน่อย

ต้นเหตุที่อยากทำก็เนื่องมาจากว่า น้องปาเราเวลาเข้าเกียร์ถอยหลังแล้วภาพจากกล้องมันมาช้ามากๆ 7-8 วินาทีได้ กว่าจะโผล่
บางทีมีเข้าเกียร์เดินหน้าบ้างถอยหลังบ้าง กล้องมันก็ติดดับอยู่นั่นแหละ(ก็เพราะมันติดแค่จังหวะเกียร์ถอยเท่านั้น)
สุดท้ายถอยเสร็จแล้วภาพบนจอก็ไม่ได้ดู แต่ถ้าเกิดเราเปิดจอไว้ล่วงหน้า เช่นดูหนังอยู่ ภาพก็จะตัดไปกล้องมองหลังเร็วกว่าปกติ
คือใช้เวลาแค่ 2-3 วิ แต่ก็ยังถือว่ายังไม่สะดวกอยู่ดี

หลังๆเวลาขับๆอยู่บนถนน ก็อยากมองข้างหลังบ้าง โดยเฉพาะอยากเห็นควันรถตัวเองว่าดำแค่ไหน อิอิ   ;D

ก็เลยรีบจัดการซะ ต่อโน่นต่อนี้ ได้มาเป็น ชุดสวิทช์พร้อมรีเลย์ เอาไปสั่งกล้องมองหลังติดตามใจฉัน

ตัวสวิทช์เป็นของมือสอง ซื้อมานานแล้ว เป็นของแท้มิตซูรุ่นไหนไม่รู้ มีสัญลักษณ์ไฟตัดหมอก
ผมเห็นมันเข้ากับคอนโซลน้องปาดี แถมมีไฟด้วย(ต้องต่อไฟให้) ส่วนในกล่องเหลี่ยมๆสีดำคือชุดรีเลย์

ในกล่องดำประกอบด้วย รีเลย์ 12 โวลท์ 5 ขา 1 ตัว
กับไดโอด 1N4148 1 ตัว พอดีเหลือใกล้มือ(หรือจะใช้ 1N4007 จะดีกว่า)

จัดการต่อสาย บัดกรีตามวงจรนี้

พร้อมที่จะนำไปติดตั้ง โดยแยกสายไฟไปตามรูป

สวิทช์กับกล่องรีเลย์ใส่ลงไปแถวนี้

+12V ACC ไปต่อแถวกล่องฟิวล์

ที่เหลืออีก 3 เส้น ไปที่ในฝาครอบใต้เก๊ะ ใต้ ECU โดยต่อตามในภาพ

โดยสาย +12 ไฟเข้ากล้อง ผมใช้สายแดงเหลืองที่น้องปาเหลือว่างไว้ ทำให้ผมไม่ต้องรื้อแผงใต้ประตูไปจนถึงท้ายรถ เพื่อรอดสายไฟ
ที่ท้ายรถในช่องเก็บแม่แรงจะมีขั้วแบบนี้ที่มีสายแดงเหลืองเช่นกัน

มองหาสายไฟของกล้องมองหลังของเรา ที่โดยมากช่างเค้ามักจะต่อไว้แถวนี้ ให้แกะออกเฉพาะไฟ +12V เข้ากล้อง
สายกราวด์ของกล้องปล่อยไว้อย่างเดิม

จัดการเอาสายไฟ +12V เข้ากล้องที่แกะออกมา ไปจั๊มเข้าที่สายแดงเหลืองของขั้วที่เห็น

เก็บให้เรียบร้อย เป็นอันเสร็จ ไม่ต้องลากสายเองมาหลังรถให้เหนื่อย ใช้ของรถที่มิตซูทำเผื่อไว้เลย

ทดสอบ เวลาเข้าเกียร์ถอย หน้าจอก็ติดอัตโนมัติตามปกติ
แต่เมื่อเปิดสวิทช์ หน้าจอก็จะติดตามใจเราสั่งไม่ว่าจะอยู่ที่เกียร์ไหนก็ตาม  heart

ถือเป็นการเพิ่มความสะดวกจากกล้องเดิมที่มีติดอยู่แล้ว และมักไม่ค่อยได้ดั่งใจ  :D

:L4387:  พี่อ๊อดผมรบกวนพี่นิ๊ดคับผม  เอาความต้องการของผมก่อนน่ะ คือผมต้องการให้ เป็นสวิตปิดเปิดแล้วกล้องมองหลังทำงานอย่างเดียว  ถึงแม้เราจะเข้าเกียร์ถอยหลัง กล้องมองหลังจะไม่ทำงาน
แบบนี้ พอจะ มีวิธีทำ ยังไงมั่งคับพี่  ขอบคุณคร้าบ      :sd23:   หมายเหตุ  กำลังฟังเพลงซึ้งๆอยู่ น้ำตากำลังไหลไปกับเสียงเพลง เพลงหยุดเพราะเกียร์ถอยหลังซะง้าน
 :sd06:   อิอิ รบกวนพี่ช่วยออกแบบนิสน่ะคับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เมษายน 2013, 10:38:34 โดย พีท »