ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y. เกียร์มือ(Paddle Shift) เปลี่ยนเกียร์ที่พวงมาลัยให้น้องปา ได้ทุกรุ่น  (อ่าน 44281 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 127
หยอดไว้ก่อนครับ ว่างๆจะค่อยๆมาเพิ่มข้อมูลครับ  :)

รายการของที่ต้องทำการเบิกครับ

Part no.2401A004 สวิทช์เลือกตำแหน่งเกียร์ ของแท้ราคารวม VAT แล้วตัวละ 2,470 บาท
Part no.MS450928 น๊อต ของแท้ราคารวม VAT แล้วตัวละ 25 บาท เบิก 2 ตัว 50 บาท
Part no.8065A108XAT ครอบคอพวงมาลัยด้านบน ของแท้ราคารวม VAT แล้วตัวละ 300 บาท
Part no.8065A109XAT ครอบคอพวงมาลัยด้านล่าง ของแท้ราคารวม VAT แล้วตัวละ 330 บาท

รวมงบประมาณสำหรับ Paddle Shift เบื้องต้น 3,150 บาท

หน้าตาฝาครอบคอพวงมาลัยด้านบนและด้านล่างที่ต้องเบิกใหม่

ลองเอามาใส่ดู OK เลยครับ เข้ากันได้ 100%

มีที่ไม่เนียนนิดหน่อยคือตัวครอบมันดันคลุมฐานของก้านโยกไม่หมด มีโผล่มานิดๆ
น้องปาตัว 2011 ก็โผล่แบบนี้เหมือนกัน

ส่วนตรงรูกุญแจ จะไม่มีขอบยางแบบครอบตัวเก่าแล้ว

มาถอดพวงมาลัยใส่เจ้าตัวสวิทช์ครับ เริ่มด้วยการถอดขั้วแบตและถอดแอร์แบคอัญเชิญไปยังที่ปลอดภัย   ;D

ลองใส่ดู อื้ม... ลงร่องดี จัดการยึดด้วยน็อตที่เบิกมาสองตัวบนซ้าย กับบนขวา

ส่วนด้านล่างไม่มีที่ยึดน็อต ให้ใช้เคเบิลไทร์รัดตามแนวลูกศร รัดทั้งในแนวนอนแนวตั้ง
ผมลองเล็งๆดูแล้วแนวนี้แน่นสุดและ

ส่วนเรื่องขั้วที่จะเสียบเข้า paddle shift ให้หาตัดจากพัดลมคอมเก่าๆ เอาแบบที่มี 3 รู 3 สาย
หรือจะซื้อขั้วพลาสติกพร้อมพินที่ร้านอิเลคทรอนิคก็ได้มีทุกร้าน
เข้าสายกับขั้วให้เรียบร้อย สายยาวเผื่อไว้ซักเมตรนึง

เวลาเสียบกับ paddle shift  ก็เสียบแบบนี้ เอาด้านที่มีเดือยขึ้นบน กดขั้วลงไปรับรองแน่นครับ

เสียบเข้าไปแบบนี้ แน่นไม่มีหลุด

จัดการปิดฝาครอบวันนี้พอแต่นี้ ไว้ค่อยรื้อกันต่อ

แค่นี้ก็เท่ห์แล้วคร้าบ.....  ;) ;) ;)

ว่างๆจะมาต่อ...  ;D

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Pa Mania
  • *
  • Like: 127
ช่วงนี้ต้องขออภัยที่ไม่ได้เข้ามาตอบในเวปนานมาก พอดีช่วงนี้ติดงานต่างจังหวัดหลายวันเลย
แต่หลังสงกรานต์จะกลับมาตอบคำถามให้ป๋าๆนะครับ :D

มีเรื่องกล่องซ่อนเร้นมาเล่าความคืบหน้าครับ หลังจากที่ผมได้ช่วยกันออกแบบกับป๋าแกะ(อยู่แถวบ้านผมเอง ขับน้องปาด้วย)
และจนตอนนี้ป๋าแกะแกก็ได้ทำเป็นตัวต้นแบบออกมาแล้ว ผมไม่รอช้า รีบหาเวลาว่างจัดการใส่รถผมเพื่อทดสอบทันที

ตัวกล่องอาจจะใหญ่ไปหน่อยนะครับ เนื่องจากเป็นต้นแบบ

wiring ใส่รถ เพื่อทำการทดสอบ ได้ผลเป็นที่น่าพอใจ

เอาวีดีโอไปชมก่อนครับ มืดไปหน่อย เดี๋ยวไว้ว่างๆจะถ่ายมาให้ชมใหม่ครับ
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=HuCEwEG0BQE" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=HuCEwEG0BQE</a>

สำหรับป๋าๆที่รอกล่งซ่อนเร้น คาดว่าจะส่งเข้าสู่ line การผลิต(ทำกันเอง 2 คน) ในเร็วๆนี้
และจะมาแจ้งให้ทราบในกระทู้นะครับ  :D

ตอนนี้ขอตัวไปทำงานก่อนครับ ไว้หลังสงกรานต์จะเข้าเวปมาตอบเช่นเดิม
พร้อมนำผลงาน DIY ที่ยังไม่ได้นำเสนออีกหลายอย่างครับ

ขอบคุณครับ  :-*

ออฟไลน์ วี พระนคร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
  • "เราต้องปรับตัวเข้าหารถ ไม่ใช่ให้รถปรับเข้าหาเรา"
พี่นะ เอาน้ำมันก๊าซ ลบโลโก้ให้หน่อยครับ ผมทำไม่เป็น ครับ อิอิ :D :D

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
พี่นะ เอาน้ำมันก๊าซ ลบโลโก้ให้หน่อยครับ ผมทำไม่เป็น ครับ อิอิ :D :D

เช็ดให้แล้วครับ  ทาสีให้ใหม่ด้วย  ไม่รู้ถูกใจเจ้าของหรือป่าว
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ กฤษณ์

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 2
2.4เบนซิน ได้ไม๊ครับ

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
2.4เบนซิน ได้ไม๊ครับ
เกียร์ M/T ทำไม่ได้ครับ

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณครับ อดอีกตามระเบียบ

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169

รับรองว่าทำได้ครับพี่อ้วน แต่ใช้ไม่ได้  :L2754: :L2754: :L2754: เดี๋ยวมีตังส์จะซื้อมาติดเล่นๆ  :sd42: :sd42: :sd42:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
รับรองว่าทำได้ครับพี่อ้วน แต่ใช้ไม่ได้  :L2754: :L2754: :L2754: เดี๋ยวมีตังส์จะซื้อมาติดเล่นๆ  :sd42: :sd42: :sd42:

:L4387:

แม้...ทำไปได้  :L4396: :L4396: :L4396:

:L4387:
รบกวนพี่ zero-ooo แก้ไขชื่อและลงรูปถ่ายหน้าตรงให้เป็นไปตามกติกาด้วยครับ  :L2758: ขออภัยในความยุ่งยาก  :sd23:

• Pa Mania
  • *
รบกวนพี่ zero-ooo แก้ไขชื่อและลงรูปถ่ายหน้าตรงให้เป็นไปตามกติกาด้วยครับ  :L2758: ขออภัยในความยุ่งยาก  :sd23:
เดี๋ยวหารูปหน้าตรงอีกที ใส่รูปนี้พลางๆก่อนครับ

• Pa Mania
  • *
แม้...ทำไปได้  :L4396: :L4396: :L4396:

:L4396: :L4396: :L4396: 2.4 ของผมยังมีสวิตช์ครูซคอนโทรลที่ใช้ไม่ได้ด้วยนะ แต่เท่ห์อ่ะ  :L2732:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

:L4396: :L4396: :L4396: 2.4 ของผมยังมีสวิตช์ครูซคอนโทรลที่ใช้ไม่ได้ด้วยนะ แต่เท่ห์อ่ะ  :L2732:

ช่วยจัดสวิทช์ครูซให้พี่ใหม่หน่อยดิ แกกำลัง need & want  :L4396:

เดี๋ยวหารูปหน้าตรงอีกที ใส่รูปนี้พลางๆก่อนครับ
:L2736: ชื่อด้วยนะครับพี่ ว่างๆก็เข้ามาคุยทักทายได้บ่อยๆ บ้านนี้คุยและช่วยเหลือเกื้อกูลกันได้เกือบทุกเรื่องครับพี่  :L2734:

• Pa Mania
  • *
:L2736: ชื่อด้วยนะครับพี่ ว่างๆก็เข้ามาคุยทักทายได้บ่อยๆ บ้านนี้คุยและช่วยเหลือเกื้อกูลกันได้เกือบทุกเรื่องครับพี่  :L2734:
ชื่อต้องแก้ไขเป็นยังไง แนะนำด้วยครับ

ชื่อต้องแก้ไขเป็นยังไง แนะนำด้วยครับ
:L4373: ครับพี่กฤษณ์ รอรูปใหม่หน้าตรงไม่สวมหมวก สวมแว่นครับ  :sd23:
 :L6428: แรกสำหรับความร่วมมือครับพี่กฤษณ์  :L2734:

• Pa Mania
  • *
:L4373: ครับพี่กฤษณ์ รอรูปใหม่หน้าตรงไม่สวมหมวก สวมแว่นครับ  :sd23:
 :L6428: แรกสำหรับความร่วมมือครับพี่กฤษณ์  :L2734:

ขอเวลาหาสักแป๊บนะครับ ในครื่องนี้ไม่มีครับ

• Pa Mania
  • *
 :L6428: #2 ให้พี่กฤษที่ให้ความร่วมมือเป็นอย่างดีครับ  :L2900:

• Pa Mania
  • *
:L6428: #2 ให้พี่กฤษที่ให้ความร่วมมือเป็นอย่างดีครับ  :L2900:
:L4399: :L4399: :L4399: ยินดีครับ ขอบคุณครับ

• Pa Mania
  • *
ช่วยจัดสวิทช์ครูซให้พี่ใหม่หน่อยดิ แกกำลัง need & want  :L4396:

แหม...เพิ่งมาเห็นโพสต์นี้นะครับ ไม่งั้นวันนี้จะโทรหาพี่ใหม่จัดเลย ไปเดินคลองถมมาครับ แวะไปหาปลั๊กเบาะมิตซูที่สหฯ แต่ไม่เจอพี่อมร เลยไว้คราวหน้าก็ได้

ออฟไลน์ OhPajero (โอ๋)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 54
  • ปามาเนีย
กล่อง paddle shift หาซื้อได้ที่ไหนครับ :sd23:

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย

***ขออธิบายเรื่อง "ชื่อ" และ "รูปส่วนตัว" ที่พวกเราอยากให้ใช้กันในบ้านปามาเนียครับ***

แก้ไขแล้วครับพี่ ตอนแรกผมก็สงสัยทำไมรูปผมถึงไม่ขึ้น เพราะคิดว่าทางAdminทำให้ เพราะตอนสมัครได้ส่งรูปไปด้วย
อีกทั้งพยายามแก้ไขข้อมูลส่วนตัว ก็หาไม่เจอว่าทำตรงไหน ตอนแรกคิดว่าเราไม่เห็นรูปตัวเองแต่คนอื่นเห็น(คิดเยอะ)
พอโดนพี่เตือนมา เลยเข้าไปแก้ไขอีกรอบ ขอโทษน่ะครับ ขอบคุณที่ให้ได้มาอยู่บ้านนี้ครับ ได้ข้อมูลดีๆเยอะมาก

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
กล่อง paddle shift หาซื้อได้ที่ไหนครับ :sd23:
กล่องหาได้แล้วน่ะครับ ขอบคุณครับ พอดีผมใช้รุ่น 3.2 ปี2009 เลยต้องหากล่องมาช่วยด้วย

กล่องหาได้แล้วน่ะครับ ขอบคุณครับ พอดีผมใช้รุ่น 3.2 ปี2009 เลยต้องหากล่องมาช่วยด้วย
กล่องหาได้จากที่ไหนช่วยชี้เป้าให้หน่อยครับพี่โอ๋  :sd23:

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
กล่องหาได้จากที่ไหนช่วยชี้เป้าให้หน่อยครับพี่โอ๋  :sd23:
PM ไปแล้วครับ

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 108
อ้าว ไม่ใช่ว่ามันใส่ได้เลยหรือพี่
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
อ้าว ไม่ใช่ว่ามันใส่ได้เลยหรือพี่
กล่องecuของปา รุ่น2009 มันไม่รู้จักpaddleshiftครับพี่

PM ไปแล้วครับ
:sd23:  คัพพี่โอ๋
ปล.พี่ลองโทรไปถามหรือยัง(เห็นมันนานมากแล้ว)

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
:sd23:  คัพพี่โอ๋
ปล.พี่ลองโทรไปถามหรือยัง(เห็นมันนานมากแล้ว)
ถามแล้วครับ เค้ายังขายอยู่ครับพี่อ้วน

ถามแล้วครับ เค้ายังขายอยู่ครับพี่อ้วน
:sd23: :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ จิ๊บนะครับ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
รบกวนขอรายละเอียดเรื่องกล่องด้วยครับผม สนใจอยากติดเหมือนกันครับ
ขอบคุณครับ

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
รบกวนขอรายละเอียดเรื่องกล่องด้วยครับผม สนใจอยากติดเหมือนกันครับ
ขอบคุณครับ
จำหน่ายกล่องควบคุม Paddle Shift (อุปกรณ์เปลี่ยนเกียร์บริเวณหลังพวงมาลัย) ติดตั้งได้กับ Pajero Sport, Triton ที่เป็นเกียร์อัตโนมัติแบบมี Sport Mode ได้ทุกรุ่นนะครับ

ราคา  :  1,499 บาท (EMS +100)

รายละเอียดสินค้า : กล่องนี้จะทำให้รถ Pajero Sport, Trion ที่เป็นเกียร์อัตโนมัติแบบมี Sport Mode และมีการติดตั้ง Paddle Shift เพิ่มเติม สามารถใช้งาน Paddle Shift ได้ครบทุกฟังก์ชั่นเช่นเดียวกับตัวท็อปที่มากับโรงงานครับ โดยกล่องนี้จะไม่มีการตัดต่อสายไฟเดิมของรถเลยครับ หากท่านใดที่สนใจนำไปติดตั้งเอง ผมจะมี Manual ให้ครับ

สนใจติดต่อสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติม : นาย วัชรพันธ์ สิทธิพงศ์ 081-830-08ศูนย์สอง (หยก) ที่อยู่ พระราม2 บางมด คร้าบผม

ข้อมูลตามนี้เลยครับ

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
จำหน่ายกล่องควบคุม Paddle Shift (อุปกรณ์เปลี่ยนเกียร์บริเวณหลังพวงมาลัย) ติดตั้งได้กับ Pajero Sport, Triton ที่เป็นเกียร์อัตโนมัติแบบมี Sport Mode ได้ทุกรุ่นนะครับ

ราคา  :  1,499 บาท (EMS +100)

รายละเอียดสินค้า : กล่องนี้จะทำให้รถ Pajero Sport, Trion ที่เป็นเกียร์อัตโนมัติแบบมี Sport Mode และมีการติดตั้ง Paddle Shift เพิ่มเติม สามารถใช้งาน Paddle Shift ได้ครบทุกฟังก์ชั่นเช่นเดียวกับตัวท็อปที่มากับโรงงานครับ โดยกล่องนี้จะไม่มีการตัดต่อสายไฟเดิมของรถเลยครับ หากท่านใดที่สนใจนำไปติดตั้งเอง ผมจะมี Manual ให้ครับ

สนใจติดต่อสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติม : นาย วัชรพันธ์ สิทธิพงศ์ 081-830-08ศูนย์สอง (หยก) ที่อยู่ พระราม2 บางมด คร้าบผม

ข้อมูลตามนี้เลยครับ

ไม่ทราบเป็นอะไรก้บพี่โอ๋หรือเปล่าครับ ::) จะบอกว่าผมก็เปลี่ยนกับเจ้านี้ครับ น้องเขาเป็นวิศวกรอยู่บริษัทธนบุรีประกอบรถยนต์และเป็นคนเขียนโปรแกรมกล่องควบคุมนี้เอง งานค่อนข้างเนี๊ยบเก็บงานเรียบร้อยดี แนะนำครับ :L2734:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ไม่ทราบเป็นอะไรก้บพี่โอ๋หรือเปล่าครับ ::) จะบอกว่าผมก็เปลี่ยนกับเจ้านี้ครับ น้องเขาเป็นวิศวกรอยู่บริษัทธนบุรีประกอบรถยนต์และเป็นคนเขียนโปรแกรมกล่องควบคุมนี้เอง งานค่อนข้างเนี๊ยบเก็บงานเรียบร้อยดี แนะนำครับ :L2734:

:L2734:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
ไม่ได้รู้จักกันพี่หยก แต่หาข้อมูลอยากทำเกียร์มือบ้าง พอดีรถผมเป็น 2009 เลยต้องใช้กล่อง ก็ซื้อกับพี่คนนี้ครับ

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ไม่ได้รู้จักกันพี่หยก แต่หาข้อมูลอยากทำเกียร์มือบ้าง พอดีรถผมเป็น 2009 เลยต้องใช้กล่อง ก็ซื้อกับพี่คนนี้ครับ

พี่โอ๋ซื้อกล่องไปเปลี่ยนเองเลยหรือครับ ผมเห็นตอนน้องเขาทำค่อนข้างมีขั้นตอนยุ่งยากพอสมควรเลย  :L2900: :L2734:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
พี่โอ๋ซื้อกล่องไปเปลี่ยนเองเลยหรือครับ ผมเห็นตอนน้องเขาทำค่อนข้างมีขั้นตอนยุ่งยากพอสมควรเลย  :L2900: :L2734:
เปลี่ยนเองพี่ ไม่ยากครับ

ออฟไลน์ ใหม่ Mai & tu

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
อยาก มี Paddle Shift บ้าง แต่ต้องทำไง ไม่รูป ครับ
       ใครทำได้บ้าง ครับ ขอปรึกษาหน่อย ครับ
               ราคาประมาณเท่าไร
                       ใช้ รถปี 2012 รุ่น GLS ขับสอง 2WD

• Pa Mania
  • *
อยาก มี Paddle Shift บ้าง แต่ต้องทำไง ไม่รูป ครับ
       ใครทำได้บ้าง ครับ ขอปรึกษาหน่อย ครับ
               ราคาประมาณเท่าไร
                       ใช้ รถปี 2012 รุ่น GLS ขับสอง 2WD
เอาจริงอ่ะ :)

• Pa Mania
  • *
อยากได้ อยากมี นะครับ

• Pa Mania
  • *