ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y. ไฟที่แผงหน้าปัดติดตลอด หรือตามใจฉัน  (อ่าน 67789 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 127
สมใจอยากคนใช้รถซะทีครับ  :)

ไฟที่แผงหน้าปัดติดตลอด หรือตามใจฉัน งบประมาณ ไม่เกิน 50 บาท
เลือกกดได้ว่าจะให้เปิดตลอด ปิดตลอด หรือเปิดปิดแบบเดิมตามการเปิดไฟหรี่
หรือถ้าจะเอาแบบไม่มีสวิทช์ ก็ไม่เกิน 5 บาทแค่ค่าสายไฟครับ

อุปกรณ์
1.เบ้าสวิทช์ ราคา 20 บาท หรือจะใช้ของเดิมแล้วเอามาเจาะเองก็ได้ครับ
ของเดิมตัวบนแกะจากรถ เบ้าสวิทช์สำเร็จรูปตัวล่าง

2.สวิทช์ 2 ทาง ราคา 20 บาท ที่ลงเบ้าได้พอดี หรือเลือกเป็นสวิทช์เปิด-ปิดธรรมดา
ในที่นี้ผมเลือกสวิทช์ 2 ทาง ซึ่งจะทำให้เปิดปิดไฟได้ 3 โหมดคือ เปิดตลอดเมื่อบิดกุญแจ ปิดตลอด เปิดปิดตามการเปิดไฟหรี่

3.สายไฟ ผมหาตัดเอาจาก power supply ของคอมพ์ตัวเก่าที่เสียแล้ว สั้นไปหน่อยเอามาตัดต่อเอา
ให้ได้ยาวซัก 50 ซม. 3 เส้น

4.ท่อหด หัวแร้ง ตะกั่วบัดกรี สำหรับเชื่อมสายไฟกับสวิทช์

ขั้นตอนการทำ
เริ่มจากการบัดกรีสายไฟทั้ง 3 เส้น เข้ากับขาของสวิทช์ 2 ทาง พร้อมหุ้มท่อหดครับ
แล้วก็เอาไปใส่กับเบ้าสวิทช์เป็นอันเสร็จเรื่องสวิทช์

หน้าตาของสวิทช์ 2 ทาง ที่ต่อใส่เบ้าเรียบร้อยแล้ว

จัดการรื้อแผงครอบด้านใต้พวงมาลัย เลือกช่องที่ว่างๆเพื่อจะใส่สวิทช์ ผมช่องนี้ยังว่าง
หรือจะเอาสวิทช์ไปไว้ที่อื่นก็ได้นะครับ แล้วแต่ชอบ อาจจะตรงข้างที่จุดบุหรี่หน้ารถก็ได้ แล้วแต่สะดวก
แต่เผื่อสายให้ยาวมาที่หน้าปัทนิดนึงครับ

ใส่เข้าไปแล้ว ดูดีมีสกุล  ;D

ถอดแผงครอบด้านใต้พวงมาลัยใส่สวิทช์ไปแล้ว ยังไม่ต้องปิด เปิดฝาครอบหน้าปัทต่อ ด้วยการแงะ ดึงออกมาตรงๆ
ฝาครอบตัวนี้มีเขียวอยู่ 4 อัน ทั้ง 4 ด้าน จากนั้นก็ไขน็อต 3 ตัว

ดึงตัวมิเตอร์ออกมาครับ คว่ำไว้ รองผ้ากันรอยไว้ด้วยครับ เราสนใจขั้วที่อยู่ข้างหลังตัวมัน

ถอดขั้วด้านริมที่ติดกับประตูรถครับ

สายตรงขั้วนี้ครับที่เราจะตัดมัน เล็งรูให้ดีครับ ด้านหลังเป็นสายสีเขียวแถบขาว

ตัดสายสีเขียวแถบขาวหลังรูที่เล็งไว้ แล้วทำการต่อสาย โดยร้อยสายจากสวิทช์มาที่หลังหน้าปัท
โดยสาย(สีดำ)ที่ต่อกับสวิทช์ขากลางให้ต่อไปที่สายสีเขียวแถบขาวหลังขั้ว
สาย(สีส้ม)ที่ต่อกับสวิทช์ขาริมให้ต่อไปที่สายสีเขียวแถบขาวอีกด้าน

เสร็จแล้วเก็บสายให้เรียบร้อย เอาหน้าปัทใส่เข้าที่ ส่วนสายอีกข้าง(สีม่วงน้ำเงิน)
ให้เอาไปต่อเข้า +12V ACC ที่กล่องฟิวส์

ที่กล่องฟิวส์จะมี +12V ACC อยู่หลายจุดมาก แล้วไฟหน้าปัทก็ไม่ใช่อุปกรณ์นอกเหนือจากรถ
ผมจึงเลือกจุดนี้ครับ มองเข้าไปตามผังนี้ที่ขั้ว C-208

ที่ C-208 ขาที่ 6 เป็นสายสีน้ำเงิน ปลอกแล้วจั๊มสายไฟที่เหลือเข้าไปเลยครับ (เหตุผลในการเลือกจุดนี้มีนะครับ ไม่ได้เลือกแบบสุ่มๆ)

เรียบร้อยครับทดสอบดูแล้วเก็บสายให้เรียบร้อย
ปิดฝาครอบที่หน้าปัทก่อน แล้วปิดแผงครอบใต้พวงมาลัย เสร็จแล้วครับ :)

อธิบายการใช้งาน
สวิทช์ที่ตำแหน่งบน ไฟหน้าปัทจะเปิดปิดตามสวิทช์ไฟหรี่เช่นเดิม

สวิทช์ที่ตำแหน่งกลาง ไฟหน้าปัทจะปิดตลอด แม้จะเปิดสวิทช์ไฟหรี่แต่ไฟก็ไม่ติด

สวิทช์ที่ตำแหน่งล่าง ไฟหน้าปัทจะเปิดตลอด ตั้งแต่บิดสวิทช์กุญแจ on

โอกาสหน้าจะเพิ่มวงจรสวิทช์แสงเปิดปิดอัตโนมัติตามความมืดสว่าง ขอไปรวบรวมอุปกรณ์ก่อนครับ

-------------------------------------------------------------------------------------------------

ส่วนท่านใดที่ไม่อยากใส่สวิทช์ ไฟหน้าปัดติดตอนบิดกุญแจ ACCเลย ก็ใช้สายไฟเส้นเดียว
ตัดสายเขียวขาวที่ว่า แล้วต่อ +12V ACC เข้าไปที่ขั้วหลังหน้าปัทแทนแค่นั้น ตามรูป

เพิ่มเติมสำหรับท่านที่อยากได้แบบไม่อยากใส่สวิทช์ ไฟหน้าปัดติดตอนบิดกุญแจ ON
สีเขียวขาวตัดแล้วจั๊มกับสีดำขาว (มองจากหลังมิเตอร์)

-------------------------------------------------------------------------------------------------

เพิ่มเติมรูป สำหรับป๋าๆที่ได้สวิทช์จากผมไป ให้ต่อไฟ on จากหลังมิเตอร์เลยก็ได้ครับ ไฟจะติดตลอดตอนบิดกุญแจ on

ต่อแบบนี้ครับ จะได้ดูง่ายๆ

การติดตั้งอะไร ก็แล้วแต่เพิ่มเติมนอกเหนือจากอุปกรณ์ที่ติดมาจากโรงงาน
ถือว่าหมดประกันทั้งสิ้นครับ แต่หมดประกันเฉพาะส่วน
ทั้งนี้ มันก็ขึ้นอยู่กับศูนย์อีกด้วยว่า จะเรื่องมากแค่ไหน

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: D.I.Y. ไฟที่แผงหน้าปัดติดตลอด หรือตามใจฉัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 กันยายน 2012, 09:57:41 »
แม๋เสียดายเปลี่ยนสีเรือนไมล์ไปก่อนแล้ว  อิ  อิ ;D
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ วี พระนคร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
  • "เราต้องปรับตัวเข้าหารถ ไม่ใช่ให้รถปรับเข้าหาเรา"
Re: D.I.Y. ไฟที่แผงหน้าปัดติดตลอด หรือตามใจฉัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 กันยายน 2012, 14:19:35 »
อยากได้มั่งครับพี่อ๊อด :-* :-* :-*

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 1 ตุลาคม 2012, 23:36:02 »
มาเสริมนิดนึง พี่ๆ ท่านใดจะ DIY ก็ขอให้ตรวจเช็คความเรียบร้อย ปลั๊ก สาย ว่าเสียบกลับให้แน่น  ก่อนจะประกอบกลับด้วยนะครับ   ;D ;D

ออฟไลน์ วี พระนคร

• Pa Mania
  • *
  • "เราต้องปรับตัวเข้าหารถ ไม่ใช่ให้รถปรับเข้าหาเรา"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 2 ตุลาคม 2012, 07:27:30 »
มาเสริมนิดนึง พี่ๆ ท่านใดจะ DIY ก็ขอให้ตรวจเช็คความเรียบร้อย ปลั๊ก สาย ว่าเสียบกลับให้แน่น  ก่อนจะประกอบกลับด้วยนะครับ   ;D ;D

รับทราบครับพี่กอป ที่เตือนมานี่ จากประสปการ์ณจริงใช่มั๊ยคร้าบบบ ;) ;) ;)

ออฟไลน์ พี่ปอ Lumlukka

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 31
  • Born to be Rock Star
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 2 ตุลาคม 2012, 11:18:25 »

อยากได้สวิทช์ตรงรุ่นนี่ หาซื้อได้ที่ไหนครับ...
แล้วแบบพี่อ็อด ผมจะำหาได้ที่ไหนครับ

ขอแผนที่ ลายแทง หน่อยครับ...

มิตรภาพดีๆ หาซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 2 ตุลาคม 2012, 13:24:10 »

อยากได้สวิทช์ตรงรุ่นนี่ หาซื้อได้ที่ไหนครับ...
แล้วแบบพี่อ็อด ผมจะำหาได้ที่ไหนครับ

ผมเคยซื้อที่คลองถมครับ พี่ปอ เดินไปเดินมา มาได้ตรงใต้อาคารจอดรถคลองถมเซ็นเตอร์ครับ

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 2 ตุลาคม 2012, 17:26:23 »

ผมเคยซื้อที่คลองถมครับ พี่ปอ เดินไปเดินมา มาได้ตรงใต้อาคารจอดรถคลองถมเซ็นเตอร์ครับ

วันนี้ตั้งใจเดินไปหาซื้อให้พี่ Por กับพี่โจ ตามลายแทงของพี่กอป
เกือบตัดใจกลับแล้วเพราะซอกซอยในนั้นมันเยอะเดินจนงง
แต่ก็ไม่เกินความพยายาม เจอร้านจนได้ แต่ไม่รู้จะเป็นร้านเดียวกันกับที่พี่กอปว่าหรือป่าวนะ (ยืนอยู่หน้าร้านมองเห็นทางขึ้นที่จอดรถ)
กำลังจะซื้อ แต่ลังเลเรื่องตัวเป้า เลยต่อสายตรงผู้รู้ ได้รับคำยืนยันว่าใช่ แต่ราคาไม่ใช่ ให้ไปหาซื้อที่อาคารศรีวรจักร......ถูกกว่า
เลยเดินกลับร้าน กลับมาเปิดกระทู้ดูอีกที ราคาเบ้าเท่ากัน ต่างกันที่ราคาสวิทซ์ ที่ผมไปเจอแพงกว่า 15 บาท

นี่ถ้าผมซื้อมาให้พี่ Por กับพี่โจ ผมคงถูกหาว่าบวกเผื่อทำกำไรแน่เลยแน่เลย  :sd43: :sd43: :sd43: :sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 8 ตุลาคม 2012, 16:56:13 »
ต่อยอดอีกนิดพี่อ๊อด ถ้าอยากได้แบบเปิด-ปิด ตามสภาวะของแสงได้ป่าว และมีปุ่มรี่แสงแบบฟอร์จูนอะ อืม น่าจะดี ;D

ออฟไลน์ ตี๋@ปราจีน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 3 มีนาคม 2013, 06:00:23 »
 :sd23:สวัสดีครับพี่อ๊อด ผมน้องใหม่ติดตามผลงานพี่มาตั้งแต่ มค 56 รบกวนสอบถามหน่อยครับ คือผมหาตำแหน่งสวิทย์ไฟประตูทั้ง 4 บานไม่เจออ่ะครับ

หรือว่ามันไม่มี เจอแต่ Door switch คือประมาณแบบว่าเปิดประตูเช็ดล้างทำความสะอาดภายใน ก็นานพอสมควร แล้วกลัว แบตไฟหมด อ่ะครับ

หรือต้อง DIY ทำเอง รบกวนขอความรู้หน่อยครับ
อยากชนะ ก้อ"ต้องสู้"...อยากรู้ ก้อ"ต้องอ่าน"...อยากมีเงิน ก็ต้อง"ทำงาน"...

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 3 มีนาคม 2013, 12:24:04 »
:sd23:สวัสดีครับพี่อ๊อด ผมน้องใหม่ติดตามผลงานพี่มาตั้งแต่ มค 56 รบกวนสอบถามหน่อยครับ คือผมหาตำแหน่งสวิทย์ไฟประตูทั้ง 4 บานไม่เจออ่ะครับ

หรือว่ามันไม่มี เจอแต่ Door switch คือประมาณแบบว่าเปิดประตูเช็ดล้างทำความสะอาดภายใน ก็นานพอสมควร แล้วกลัว แบตไฟหมด อ่ะครับ

หรือต้อง DIY ทำเอง รบกวนขอความรู้หน่อยครับ
สวัสดีครับ พี่Tee อย่าลืมไปแนะนำตัวที่ห้องนี้ครับ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,382.0.html พี่ๆน้องรอต้อนรับอยู่ครับ  :L4399:

ออฟไลน์ Denim

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • เปลี่ยนชื่อตัวให้เป็นภาษาไทยด้วยครับ/mod
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10 กันยายน 2013, 09:38:14 »
สวัสดีครับพี่อ๊อด
แนะนำตัวก่อนนะครับ ผมเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่
ถามหน่อยครับ ไม่ทราบว่าพี่มีตัวสวิทช์แบบในรูปขายมั้ยครับ ผมจะรบกวนขอซื้อสัก 2-3 ตัว
ผมอยากได้ครับ  ;D ;D

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 10 กันยายน 2013, 10:01:44 »
สวัสดีครับพี่อ๊อด
แนะนำตัวก่อนนะครับ ผมเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่
ถามหน่อยครับ ไม่ทราบว่าพี่มีตัวสวิทช์แบบในรูปขายมั้ยครับ ผมจะรบกวนขอซื้อสัก 2-3 ตัว
ผมอยากได้ครับ  ;D ;D

พี่อ๊อด ไม่ได้ ขายครับ บ้านหม้อหรือคลองถม น่าจะมีครับ เผื่อเป็นข้อมูล
รบกวนอ่านตรงนี้นิดครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,374.0.html

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 22 กันยายน 2013, 06:46:09 »
เข้ามาขอบคุณ พี่อ๊อด ครับ
ต้นตำหรับ เจ้าพ่อ D.I.Y. ตัวจริงครับ
และแนะนำ พี่ๆที่หาเรื่องแต่งรถในวันหยุด
ผมได้อ่านตำราพี่อ๊อดแล้วไปทำตาม
ทำให้ผมมีความสุขขึ้นอีกเยอะเลย
เพราะเราสามารถเลือกให้ไฟหน้าปัดเราติดได้ตามที่เราต้องการ
การทำก็ไม่ยากอย่างที่คิด ช่างเถอะแบบผมยังทำได้เลย
แนะนำเลยครับ สำหรับพี่ๆที่ยังไม่ได้ทำ
เตรียมอุปกรณ์ให้พร้อมก่อนแล้วลุยตามตำราได้เลย
ผมไม่ได้ถ่ายรูปไว้ระหว่างทำ พี่อ๊อด อธิบายได้ละเอียดแล้ว
งานนี้เป็นการพักผ่อนสบายๆในวันหยุดได้เลยครับ

:L6428: :L2758:  :sd23: :L2901:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กันยายน 2013, 10:08:25 โดย พี่ตุ้ย_Yindee »
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 23 กันยายน 2013, 14:12:55 »
เป็นอีกหนึ่ง Project ที่กำลังจะลอกการบ้านเช่นกัน ขอบคุณพี่อ๊อด และพี่ ๆ ทีมงานปามาเนียครับ  :L4399:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 23 กันยายน 2013, 14:25:16 »
เป็นอีกหนึ่ง Project ที่กำลังจะลอกการบ้านเช่นกัน ขอบคุณพี่อ๊อด และพี่ ๆ ทีมงานปามาเนียครับ  :L4399:
งั้น วิชา นี้ อาจาย์ ให้ ติด ร. เพราะว่า ลอกการบ้าน  :L2905: :L2901: :L2901:

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 23 กันยายน 2013, 16:00:37 »
งั้น วิชา นี้ อาจาย์ ให้ ติด ร. เพราะว่า ลอกการบ้าน  :L2905: :L2901: :L2901:

อุ๊ยยย...อาจารย์ใหญ่มา   :sd42:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 23 กันยายน 2013, 16:20:13 »
อุ๊ยยย...อาจารย์ใหญ่มา   :sd42:

อย่าเรียกว่า "อาจารย์ใหญ่" เพราะหมายถึง…
ต้องเรียกว่าครูใหญ่…อิอิ

:L2905: :L2905: :L2905: :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง Number one

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 28 กันยายน 2013, 12:07:53 »
สวัสดีครับพี่ๆ ทุกท่าน
รบกวนสอบถามครับ มีวิธีที่จะ D.I.Y. ให้แผงหน้าปัดติดแบบอัตโมมัติเมื่อเวลาขับเข้าไปใต้ในตึก หรือใต้ถุน ไหมครับ
ขอขอบคุณล่วงหน้า ขอบคุณครั
:sd44: :sd23:

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 28 กันยายน 2013, 12:30:48 »
สวัสดีครับพี่ๆ ทุกท่าน
รบกวนสอบถามครับ มีวิธีที่จะ D.I.Y. ให้แผงหน้าปัดติดแบบอัตโมมัติเมื่อเวลาขับเข้าไปใต้ในตึก หรือใต้ถุน ไหมครับ
ขอขอบคุณล่วงหน้า ขอบคุณครั
:sd44: :sd23:
ไม่ยากครับ    นั้นจัดเข้าอยู่ในโครงการต่อไปครับ   //  รับไปก่อนจะหาเวลาอีกที่ครับ
เดียวออกแบบวงจรสวิทซ์ควบคุมด้วยแสงก่อนไม่กี่บาทครับลงกล่อง+ปลั๊กเสียบแล้วประมาณ 200 บาท
 :L2904: