ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y. เปลี่ยนกุญแจน้องปาให้เป็นกุญแจพับได้(Flip Key) ในราคาจิ๊บๆ  (อ่าน 53925 ครั้ง)

ออฟไลน์ น้องต้น_White860

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 19
  • ความสุขเริ่มจากการให้ แล้วจะได้รับโดยไม่ต้องร้องขอ
ของดีมีคุณภาพคับแนะนำ แบบ No.2 , No.3 คับ  :L2900:

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ของดีมีคุณภาพคับแนะนำ แบบ No.2 , No.3 คับ  :L2900:

:L2734:

ออฟไลน์ มอน เชียงราย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • มอน เชียงรายครับ

ออฟไลน์ รินทร์ปาขาวมุก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1

ออฟไลน์ ตุ้ย THEPBURI

• Pa Mania
  • *
  • Like: 39
ขอบคุณครับ :sd23:
เดี๋ยวลองดูครับ
ไม่ดีก็พังละ่งานนี้

• Pa Mania
  • *

ขอบคุณครับ พี่อ๊อด พี่ต๋อง
ไปให้ร้านกุญแจปั๊มให้ และให้ช่วยประกอบด้วยเลย

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
 :L2900:สวยๆแบบไหนใช้ดีครับ พี่ๆ

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
รับจากพี่ต๋องมานานแล้วยังไม่ได้ทำเลย เม็ดอีโมจากรีโมทเดิมแน่นมากกลัวแตกน่ะครับ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
รับจากพี่ต๋องมานานแล้วยังไม่ได้ทำเลย เม็ดอีโมจากรีโมทเดิมแน่นมากกลัวแตกน่ะครับ
มันไม่แตกง่ายๆหรอกครับ ส่วนตรงเม็ดอีโมฯ ใช้ไดร์เป่าผมความร้อนไม่ต้องมากระดับLowก็พอ เป่าไปสลับกับใช้มือโยกไปมาก็หลุดแล้วครับ มันแค่กาวยางที่ติดไว้ ลองทำดูพี่ที แล้วupdate ว่าได้ผลเช่นไรด้วยนะครับ

• Pa Mania
  • *
มันไม่แตกง่ายๆหรอกครับ ส่วนตรงเม็ดอีโมฯ ใช้ไดร์เป่าผมความร้อนไม่ต้องมากระดับLowก็พอ เป่าไปสลับกับใช้มือโยกไปมาก็หลุดแล้วครับ มันแค่กาวยางที่ติดไว้ ลองทำดูพี่ที แล้วupdate ว่าได้ผลเช่นไรด้วยนะครับ
:sd23: ขอบคุณครับพี่ต๋องเดี๋ยวลองใหม่ครับ

• Pa Mania
  • *
:sd23: ขอบคุณครับพี่ต๋องเดี๋ยวลองใหม่ครับ

วันนี้ได้รับกล่องกุญแจเลยลองดูใช้ไขควงแบนเล็กๆครับแหย่ลงไปให้สุดแล้วค่อยงัด 2 ทีหลุดแล้วครับ

• Pa Mania
  • *
จากการใช้ไดร์เป่าแบบพี่ต๋องบอกแล้วงัดออกมา เป็นอันว่าวันนี้ประกอบเสร็จเรียบร้อยใช้งานได้  :L2734:

• Pa Mania
  • *
จากการใช้ไดร์เป่าแบบพี่ต๋องบอกแล้วงัดออกมา เป็นอันว่าวันนี้ประกอบเสร็จเรียบร้อยใช้งานได้  :L2734:

เอามาอวดกันหน่อยครับพี่ธี ของผมก็เสร็จวันนี้ เสียค่ากัดดอกกุญแจไป 50 บาท เสร็จแล้วครับ

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
เอามาอวดกันหน่อยครับพี่ธี ของผมก็เสร็จวันนี้ เสียค่ากัดดอกกุญแจไป 50 บาท เสร็จแล้วครับ

:sd10: :sd10:  ผมโดนค่ากัดดอก 2 x 100.- (ขนาดบอกร้านว่ากัด 2 ชิ้นต่อรอง 150.- ยังไม่ยอมเลยครับ)

• Pa Mania
  • *
แบบนี้ยังเหลือป่าวครับ

• Pa Mania
  • *
แบบนี้ยังเหลือป่าวครับ
เห็นพี่ต๋องบอกว่าเหลือแบบ 4 เท่านั้นครับพี่ตุ้ย

ออฟไลน์ แขก Krub

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
D.I.Y. เปลี่ยนกุญแจน้องปาให้เป็นกุญแจพับได้(Flip Key) ในราคาจิ๊บๆ

ต้นเหตุเกิดมาจากผมได้ลองไป test drive Ford Fiesta แล้วเกิดชอบกุญแจพับได้ของมัน
กลับบ้านก็เลยหาซื้อในเมืองไทยไม่มีใครขายในตอนนั้น เห็นส่วนใหญ่เป็นของ Benz Toyota Honda Nissan ไม่มี Mitsubishi
หาไปหามาก็เลยสั่งมาจาก web ในจีน link นี้ครับ จ่ายด้วยระบบ paypal

http://www.keymam.com/product_view.asp?pid=1946

สั่งมา 2 อัน รวมค่าส่งก็ตกอันละประมาณ 350 บาท รอของอยู่เกือบ 1 เดือน และก็มาจนได้

ถอดเครื่องประดับออกก่อนแปลงร่าง

ลองเอามาเทียบขนาดกันตัวต่อตัว

เริ่มด้วยการไขน็อตสี่แฉกที่กุญแจน้องปาครับ

จับรื้อออกเป็นชิ้นๆ ส่วนกรอบแบบพับได้ที่สั่งมาก็จับรื้อออกเช่นกัน

นำชิ้นส่วนที่เป็นก้านกุญแจของกรอบพับได้ มาทำการตอกสลักออก เพื่อจะเปลี่ยนก่้านกุญแจใหม่ ให้ร่องกุญแจตรงกับของน้องปา
งานส่วนนี้จะยากที่สุดต้องใจเย็นๆ

ไปร้านกุญแจ สั่งก้านแบบนี้พร้อมกัดดอกให้ตรงกับดอกกุญแจของเรา ราคา 150 บาท

เปรียบเทียบ ก้านที่มากับกรอบพับได้(ซ้าย) เราไม่ใช้เพราะร่องไม่ตรงรุ่น
ส่วนอันขวาคืออันที่ไปสั่งร้านกุญแจทำให้ 150 บาท

จัดการใส่ก้านกุญแจเข้าไปในร่องพร้อมตอกสลักเล็กๆลงไปยึดไว้ เป็นอันเสร็จงานส่วนที่ยากที่สุด
ความจริงถ้าร่องกุญแจมันตรงรุ่น เราก็แค่เอากุญแจไปกัดดอกได้เลย ไม่ต้องมานั้งเปลี่ยนก้านใหม่

กลับมาที่กุญแจน้องปาเราที่รื้ออกมาแล้ว ทำการแกะเม็ด Immobilizer ออกมา ค่อยๆแกะ ระวังเม็ดนี้แตกครับ
เม็ดนี้หากไม่มีเราจะ start รถไม่ได้นะครับ

เอามาประกอบร่าง เม็ด Immo แปะกาวไว้ตรงนี้

วางแผ่นที่เป็นปุ่มกดรีโมทลงร่อง

วางตัวรีโมทน้องปาลงไป

วางตัวก้านกุญแจ ปุ่มสปริงต่างๆ เตรียมปิดฝา โดยก่อนปิดฝาไขน็อต ให้หมุนสปริงไปกับฝาให้ตรงทางนะครับ
ดูว่าจะหมุนมากน้อยแค่ไหน เพื่อให้กุญแจเด้งออกมาได้ตอนกดปุ่ม

เมื่อโอเคแล้วไขน็อต เก็บงาน แปะ Logo Mitsu ที่แถมมา เป็นอันเรียบร้อย

ทดสอบดูว่ากดแล้วเด้งดี ไม่ฝืดไม่ติด

เป็นไงบ้างครับป๋าๆ ละเอียดดีไหมครับ ผมใช้งานมา 4 เดือนแล้ว สปริงพังไป 1 อัน
ดีที่สั่งมา 2 อัน ก็เลยมีอะไหล่ให้เปลี่ยน สาเหตุที่พังน่าจะมาจากการที่ผมหมุนสปริงตึงเกินไป
กุญแจเด้งออกแรงดีมาก แต่ก็พังเร็วครับ อันปัจจุบันที่ใช้เลยหมุนสปริงให้เด้งพอดีๆ

กรอบกุญแจพับได้ตัวนี้ หากใช้ไม่ดีหรือเบื่อ ก็ยังประกอบกลับเป็นกุญแจน้องปาเดิมๆได้ครับผม
เบ็ดเสร็จงบประมาณในครั้งนี้ ตัวนึงก็ไม่เกิน 500 บาทครับ  :)

พี่อ๊อด ยังมีเหลือบ้างไหมครับ
ความสุขเกิดขึ้นทุกครั้งหลังพวงมาลัยปาเจโร่

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
พี่อ๊อด ยังมีเหลือบ้างไหมครับ

ติดต่อพี่ต๋องเลยครับพี่แขก น่าจะยังมีเหลืออยู่บ้างมั้ง :L2754:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ติดต่อพี่ต๋องเลยครับพี่แขก น่าจะยังมีเหลืออยู่บ้างมั้ง :L2754:

แนะนำรุ่นใหม่เช่นกัน  ทนทานกว่า
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ แขก Krub

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
ขอบคุณพี่หยก พี่นะ :sd23:
ความสุขเกิดขึ้นทุกครั้งหลังพวงมาลัยปาเจโร่