ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y. เปลี่ยนกุญแจน้องปาให้เป็นกุญแจพับได้(Flip Key) ในราคาจิ๊บๆ  (อ่าน 53926 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 127
D.I.Y. เปลี่ยนกุญแจน้องปาให้เป็นกุญแจพับได้(Flip Key) ในราคาจิ๊บๆ

ต้นเหตุเกิดมาจากผมได้ลองไป test drive Ford Fiesta แล้วเกิดชอบกุญแจพับได้ของมัน
กลับบ้านก็เลยหาซื้อในเมืองไทยไม่มีใครขายในตอนนั้น เห็นส่วนใหญ่เป็นของ Benz Toyota Honda Nissan ไม่มี Mitsubishi
หาไปหามาก็เลยสั่งมาจาก web ในจีน link นี้ครับ จ่ายด้วยระบบ paypal

http://www.keymam.com/product_view.asp?pid=1946

สั่งมา 2 อัน รวมค่าส่งก็ตกอันละประมาณ 350 บาท รอของอยู่เกือบ 1 เดือน และก็มาจนได้

ถอดเครื่องประดับออกก่อนแปลงร่าง

ลองเอามาเทียบขนาดกันตัวต่อตัว

เริ่มด้วยการไขน็อตสี่แฉกที่กุญแจน้องปาครับ

จับรื้อออกเป็นชิ้นๆ ส่วนกรอบแบบพับได้ที่สั่งมาก็จับรื้อออกเช่นกัน

นำชิ้นส่วนที่เป็นก้านกุญแจของกรอบพับได้ มาทำการตอกสลักออก เพื่อจะเปลี่ยนก่้านกุญแจใหม่ ให้ร่องกุญแจตรงกับของน้องปา
งานส่วนนี้จะยากที่สุดต้องใจเย็นๆ

ไปร้านกุญแจ สั่งก้านแบบนี้พร้อมกัดดอกให้ตรงกับดอกกุญแจของเรา ราคา 150 บาท

เปรียบเทียบ ก้านที่มากับกรอบพับได้(ซ้าย) เราไม่ใช้เพราะร่องไม่ตรงรุ่น
ส่วนอันขวาคืออันที่ไปสั่งร้านกุญแจทำให้ 150 บาท

จัดการใส่ก้านกุญแจเข้าไปในร่องพร้อมตอกสลักเล็กๆลงไปยึดไว้ เป็นอันเสร็จงานส่วนที่ยากที่สุด
ความจริงถ้าร่องกุญแจมันตรงรุ่น เราก็แค่เอากุญแจไปกัดดอกได้เลย ไม่ต้องมานั้งเปลี่ยนก้านใหม่

กลับมาที่กุญแจน้องปาเราที่รื้ออกมาแล้ว ทำการแกะเม็ด Immobilizer ออกมา ค่อยๆแกะ ระวังเม็ดนี้แตกครับ
เม็ดนี้หากไม่มีเราจะ start รถไม่ได้นะครับ

เอามาประกอบร่าง เม็ด Immo แปะกาวไว้ตรงนี้

วางแผ่นที่เป็นปุ่มกดรีโมทลงร่อง

วางตัวรีโมทน้องปาลงไป

วางตัวก้านกุญแจ ปุ่มสปริงต่างๆ เตรียมปิดฝา โดยก่อนปิดฝาไขน็อต ให้หมุนสปริงไปกับฝาให้ตรงทางนะครับ
ดูว่าจะหมุนมากน้อยแค่ไหน เพื่อให้กุญแจเด้งออกมาได้ตอนกดปุ่ม

เมื่อโอเคแล้วไขน็อต เก็บงาน แปะ Logo Mitsu ที่แถมมา เป็นอันเรียบร้อย

ทดสอบดูว่ากดแล้วเด้งดี ไม่ฝืดไม่ติด

เป็นไงบ้างครับป๋าๆ ละเอียดดีไหมครับ ผมใช้งานมา 4 เดือนแล้ว สปริงพังไป 1 อัน
ดีที่สั่งมา 2 อัน ก็เลยมีอะไหล่ให้เปลี่ยน สาเหตุที่พังน่าจะมาจากการที่ผมหมุนสปริงตึงเกินไป
กุญแจเด้งออกแรงดีมาก แต่ก็พังเร็วครับ อันปัจจุบันที่ใช้เลยหมุนสปริงให้เด้งพอดีๆ

กรอบกุญแจพับได้ตัวนี้ หากใช้ไม่ดีหรือเบื่อ ก็ยังประกอบกลับเป็นกุญแจน้องปาเดิมๆได้ครับผม
เบ็ดเสร็จงบประมาณในครั้งนี้ ตัวนึงก็ไม่เกิน 500 บาทครับ  :)

ออฟไลน์ พี่บอย-81

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 3
  • แต่งรถแล้วสนุุก ได้ดั่งใจ ปลอดภัย แต่งตามสไตล์แก์งกระเป๋าแหก
เป็น DIY ครั้งแรกของผมเลยคับพี่อ็อด  ขอบคุัณทุกขั้นตอนและคำชี้แจง  เข้าใจง่ายจิงๆๆคับ   ;D

• Pa Mania
  • *
เป็น DIY ครั้งแรกของผมเลยคับพี่อ็อด  ขอบคุัณทุกขั้นตอนและคำชี้แจง  เข้าใจง่ายจิงๆๆคับ   ;D

ถือเป็นจุดเริ่มต้นที่ดีในการสร้างความภูมิใจให้กับตัวเอง

หากต่อๆไปได้รื้อมากกว่านี้ จะยิ่งภูมิใจเยอะขึ้นไปอีก จริงๆนะ ลองมะ  ;D

tod

• บุคคลทั่วไป

ถือเป็นจุดเริ่มต้นที่ดีในการสร้างความภูมิใจให้กับตัวเอง

หากต่อๆไปได้รื้อมากกว่านี้ จะยิ่งภูมิใจเยอะขึ้นไปอีก จริงๆนะ ลองมะ  ;D
ของผม DIY อย่างแรกเลยก็คิ้วกันกระแทกของวีอ๊อสได้มาจากพี่อ๊อดนี่แหละครับ ตอนนี้ก็ยังใช้อยู่เลยครับ ส่วยดีด้วย
บ่งบอกเลยว่ารุ่นแรกของการ DIY รถปี2012 ไม่รู้จักคิ้วกันกระแทกรุ่นนี้แล้ว ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 กันยายน 2012, 14:39:57 โดย todza »

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

ของผม DIY อย่างแรกเลยก็คิ้วกันกระแทกของวีอ๊อสได้มาจากพี่อ๊อดนี่แหละครับ ตอนนี้ก็ยังใช้อยู่เลยครับ ส่วยดีด้วย
บ่งบอกเลยว่ารุ่นแรกของการ DIY รถปี2012 ไม่รู้จักคิ้วกันกระแทกรุ่นนี้แล้ว ;D ;D

ผมก็ตามพี่อ๊อดนี่แหละ คิ้วลีโม้รุ่นแรก
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่บอย-81

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
  • แต่งรถแล้วสนุุก ได้ดั่งใจ ปลอดภัย แต่งตามสไตล์แก์งกระเป๋าแหก
จิงคับพี่อ็อดยิ่งเยอะยิ่งภูมิใจคับ  ยิ่งเยอะยิ่งสนุกยิ่งเพลิน  ยิ่งอยากจะทำนู่นทำนี่อีกหลายๆๆอย่างเลยคับ  ;Dชอบๆๆ

ออฟไลน์ ต่าย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
เคยเห็นมีพูดกันเรื่อง flip key รุ่นใหม่ใช่ไม้ครับ เป็นไง ผมจำไม่ได้

ใครทราบข้อมูล ลองเอามา post ด้วยดิครับ :)
พ่อลูกสอง ชอบท่องเที่ยว จร้าาาา

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
ผมก็ได้แนวทางจากพี่อ๊อด ขอบคุณพี่อ๊อดครับ เลยมาเป็นแบบนี้

โปรเจคต่อไป ไปเห็นของ มิตซู โชกุน เลยเกิดแรงบันดาลใจ อยากอับเกรด แต่กะลังจะทำ แต่รอเวลาว่างก่อน

• Pa Mania
  • *

ปัจจุบันแปลงร่างมาเป็นตัวนี้ ก็ได้ข้อมูลจากพี่อ๊อด ขอบคุณครับสำหรับน้ำใจที่แบ่งปันข้อมูล :L4399: :L4399: :L4399:คำนับสามครั้ง

ออฟไลน์ ปั๊ม เพชรบูรณ์(pump_ce)

• Pa Mania
  • *
อยากสอบถามพี่ๆหน่อยครับ เวลาย้ายเม็ดอิมโมมาพี่ๆใช้กาวอะไรติดกันครับ
กลัวยอดกาวตราช้างแล้ว จะเปลี่ยนกลับไปเป็นแบบเดิมแล้วจะแกะไม่ได้อะครับ
 :sd23: :sd23: :sd23: :sd23:

• Pa Mania
  • *
อยากสอบถามพี่ๆหน่อยครับ เวลาย้ายเม็ดอิมโมมาพี่ๆใช้กาวอะไรติดกันครับ
กลัวยอดกาวตราช้างแล้ว จะเปลี่ยนกลับไปเป็นแบบเดิมแล้วจะแกะไม่ได้อะครับ
กาวยางที่เขาใช้ปะรองเท้าอะครับ ใช้มาปีกว่าตกลงพื้นยังอยู่ปกติ :L4399:

• Pa Mania
  • *
กาวยางที่เขาใช้ปะรองเท้าอะครับ ใช้มาปีกว่าตกลงพื้นยังอยู่ปกติ :L4399:

ส่วนผมใช้เทป 3M สีแดง เนื้อเทปดำๆอ่ะครับ แปะๆยัดลงไปในร่องครับ  :)

• Pa Mania
  • *

ปัจจุบันแปลงร่างมาเป็นตัวนี้ ก็ได้ข้อมูลจากพี่อ๊อด ขอบคุณครับสำหรับน้ำใจที่แบ่งปันข้อมูล :L4399: :L4399: :L4399:คำนับสามครั้ง

แบบนี้ก็เท่ห์ดีครับ  :L2888:

ออฟไลน์ ปั๊ม เพชรบูรณ์(pump_ce)

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณพี่มากเลยครับ จะได้เริ่มทำเลยครับ
เพิ่งได้ของมาครับ :sd23: :sd23: :sd23:

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ขอบคุณพี่มากเลยครับ จะได้เริ่มทำเลยครับ
เพิ่งได้ของมาครับ :sd23: :sd23: :sd23:

ขอให้โชคดีไม่มีอะไหล่แตกหักนะครับ  :L2732:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ คน-โท-ระ-สับ(ทัต)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • สูงสุด....สู่สามัญ
พี่นะ กะ พี่อ็อด ขอคำปรึกษาหน่อยครับผมทำตัวปุ่มกดปิดเปิดกุญแจหาย หาซื้อทดแทนได้ที่ไหนได้บ้างครับ

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
ตัวสี่เหลี่ยมหรือวงกลมครับ
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
พี่นะ กะ พี่อ็อด ขอคำปรึกษาหน่อยครับผมทำตัวปุ่มกดปิดเปิดกุญแจหาย หาซื้อทดแทนได้ที่ไหนได้บ้างครับ

ไม่ได้หายหรอกพี่ทัต  ใช่ชุดที่ผมแจกพี่ไปชุดนั้นหรือปล่าว  ถ้าใช่ก็ปกติครับ

เพราะเราต้องถอดปุ่มจากกุญแจเดิมมาใส่ที่ปลอกชุดพับนี้ครับและเอาเม๊ด EMO มาด้วย  จึงจะใช้งานได้ครับ

ออฟไลน์ พี่แป๊ะ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
  • ปาเเมนยู
กรอบรีโมท หาซื้อได้ที่ไหนครับ อยากได้บ้าง

ออฟไลน์ .น้องเอก.

• Pa Mania
  • *
  • Like: 52