ผู้เขียน หัวข้อ: มาแชร์ความคิดเห็นกัน เรื่องการเลิกบุหรี่  (อ่าน 26404 ครั้ง)

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*

สืบเนื่องจาก อยากจะเลิกบุหรี่ แต่ ใจไม่แข็งพอ ในการหยุดทันที ทันใด คนรอบข้าง บอกว่า เหม็นบ้าง ทำท่ารังเกียจ บ้าง :sd21: เลยคิดใช้วิธี ค่อยๆเลิก โดยพึง " บุหรี่ ไฟฟ้า"
บางท่านว่า อันตรายกว่า บุหรี่ของรัฐ หรือจากการวิจัยของสถาบันต่างๆบอกว่าอันตราย :sd06: พี่ๆมีความคิดเห็นเช่นไร ครับ
นับถือ

:L4399: :L4399: :L4399:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 เมษายน 2013, 12:43:41 โดย ต๋อง Fuddy »

ออฟไลน์ พี่ต้น

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
  • " ความสุข" มีความหมาย..ก็ต่อเมื่อได้..."แบ่งปัน"
Re: มาแชร์ความคิดเห็นกัน เรื่องการเลิกบุหรี่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 เมษายน 2013, 15:13:56 »
ก่อนอื่นต้องขอบอกก่อนครับ ว่าตัวผมเองติดบุหรี่มา20ปี สูบวันละ2ซอง กรองทิพย์ ปัจจุบัน เลิกสูบมาแล้ว 8 ปี เลิกด้วยตัวเอง ใจล้วนๆ ไม่ได้ป่วย ไม่ได้มีใครขอร้องให้เลิก แต่มาคิดสาระตะทุกอย่างดูแล้ว มันไม่มีประโยชน์จริงๆ ผมใช้พลิกวิกฤตให้เป็นโอกาสครับ ช่วงปี 46 ผมได้ถูกย้ายมาประจำการที่ ร.ล.มกุฎราชกุมาร ซึ่งอยู่ที่สัตหีบ เดิมผมอยู่ที่ กทม.เป็นอะไรที่เบื่อ หดหู ท้อแท้ที่สุด เนื่องจากเปลื่ยนที่ทำงานแล้วต้องไกลบ้าน ผมเลยคิดเองในใจว่า เราอยู่ที่นี่ก้อไม่ได้อะไร สู้เราเลิกสูบบุหรี่ที่นี่ดีกว่า เพราะมันเป็นโอกาสทอง เนื่องจากอารมณ์ตอนนี้อย่างที่บอกครับ เซ็งสุดๆ เพราะคนเราจะสูบบุหรี่ตอนอารมณ์แบบนี้ละครับมากที่สุด ถ้าผมเลิกได้ในขณะที่อารมณ์แปรปรวน ก้อคงไม่มีอารมณ์ไหนอีกแล้วที่จะทำให้ผมหวนมาสูบบุหรี่อีก..แล้วผมก้อทำได้ครับ...อยากบอกว่า มันจะรู้สึกหงุดหงิดหรืออะไรก้อแล้วแต่แค่ช่วงแรกๆเท่านั้นครับ..ของผมประมาณเดือนกว่าๆ ผมก้อลืมรสชาดของมันแล้วครับ..แล้วเราก้อใช้ชีวิตปกติเหมือนตอนที่ไม่มีมันได้ครับ... เหตุผลที่เราติดบุหรี่ เมื่อเราสูบควันบุหรี่เข้าทางสมองส่วนกลาง ใน 6 วินาที เราจะได้รับสารเสพติดนั้นแล้ว คือ นิโครติน เมื่อเวลาผ่านไปร่างกายของเรามันช่างวิเศษสุดครับ มันรู้ว่านิโครตินไม่มีประโยชน์ มันก้อจะขับออกทางปัสสวะ เหงือ เมื่อนิโครตินในเส้นเลือดจางลงหรือน้อยลง สมองเราจะสั่ง..เฮ้ยย นิโครตินมึงน้อยแล้วนะ เอามาเพิ่มอีกสิ.. สมองเรามันสั่งการเร็วมากครับ..พอมันสั่งปั๊บ...เราก้อเกิดเสี้ยนยาทันที..มือเราก้อจะหยิบบุหรี่มาสูบอีก..จะเป็นแบบนี้ไปเรื่อยๆครับ..ยังไงผมขอเอาใจช่วยครับ....

• Pa Mania
  • *
  • " ความสุข" มีความหมาย..ก็ต่อเมื่อได้..."แบ่งปัน"
Re: มาแชร์ความคิดเห็นกัน เรื่องการเลิกบุหรี่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 เมษายน 2013, 15:15:46 »
ส่วนเรื่องบุหรี่ไฟฟ้าผมไม่มีความรู้เลยครับ

ออฟไลน์ พี่พงษ์ zentrino

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 เมษายน 2013, 15:30:10 »
 :sd10: :sd10: :sd10:

คนใกล้ตัวผมอาศัยหาของกินเช่นพวกลูกอม ทำให้เวลาอยากบุหรี่ ก็หยิบลูกอมมาแก้ความอยากแทนครับ

:sd01: :sd01: :sd01:

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 เมษายน 2013, 16:36:49 »
ก่อนอื่นต้องขอบอกก่อนครับ ว่าตัวผมเองติดบุหรี่มา20ปี สูบวันละ2ซอง กรองทิพย์ ปัจจุบัน เลิกสูบมาแล้ว 8 ปี เลิกด้วยตัวเอง ใจล้วนๆ ไม่ได้ป่วย ไม่ได้มีใครขอร้องให้เลิก แต่มาคิดสาระตะทุกอย่างดูแล้ว มันไม่มีประโยชน์จริงๆ ผมใช้พลิกวิกฤตให้เป็นโอกาสครับ ช่วงปี 46 ผมได้ถูกย้ายมาประจำการที่ ร.ล.มกุฎราชกุมาร ซึ่งอยู่ที่สัตหีบ เดิมผมอยู่ที่ กทม.เป็นอะไรที่เบื่อ หดหู ท้อแท้ที่สุด เนื่องจากเปลื่ยนที่ทำงานแล้วต้องไกลบ้าน ผมเลยคิดเองในใจว่า เราอยู่ที่นี่ก้อไม่ได้อะไร สู้เราเลิกสูบบุหรี่ที่นี่ดีกว่า เพราะมันเป็นโอกาสทอง เนื่องจากอารมณ์ตอนนี้อย่างที่บอกครับ เซ็งสุดๆ เพราะคนเราจะสูบบุหรี่ตอนอารมณ์แบบนี้ละครับมากที่สุด ถ้าผมเลิกได้ในขณะที่อารมณ์แปรปรวน ก้อคงไม่มีอารมณ์ไหนอีกแล้วที่จะทำให้ผมหวนมาสูบบุหรี่อีก..แล้วผมก้อทำได้ครับ...อยากบอกว่า มันจะรู้สึกหงุดหงิดหรืออะไรก้อแล้วแต่แค่ช่วงแรกๆเท่านั้นครับ..ของผมประมาณเดือนกว่าๆ ผมก้อลืมรสชาดของมันแล้วครับ..แล้วเราก้อใช้ชีวิตปกติเหมือนตอนที่ไม่มีมันได้ครับ... เหตุผลที่เราติดบุหรี่ เมื่อเราสูบควันบุหรี่เข้าทางสมองส่วนกลาง ใน 6 วินาที เราจะได้รับสารเสพติดนั้นแล้ว คือ นิโครติน เมื่อเวลาผ่านไปร่างกายของเรามันช่างวิเศษสุดครับ มันรู้ว่านิโครตินไม่มีประโยชน์ มันก้อจะขับออกทางปัสสวะ เหงือ เมื่อนิโครตินในเส้นเลือดจางลงหรือน้อยลง สมองเราจะสั่ง..เฮ้ยย นิโครตินมึงน้อยแล้วนะ เอามาเพิ่มอีกสิ.. สมองเรามันสั่งการเร็วมากครับ..พอมันสั่งปั๊บ...เราก้อเกิดเสี้ยนยาทันที..มือเราก้อจะหยิบบุหรี่มาสูบอีก..จะเป็นแบบนี้ไปเรื่อยๆครับ..ยังไงผมขอเอาใจช่วยครับ....

หักดิบแบบนี้หละครับ แน่นอนสุด คือ สามารถใช้ใจไปควบคุมสมองได้น่ะครับ  :L2900:

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 เมษายน 2013, 16:52:22 »
ขอบคุณพี่ต้น พี่พงษ์ พี่ตู่ ครับ เด๋ว ลอง แข็งใจ กะ ใจแข็ง ดูครับ :L4399:

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 เมษายน 2013, 17:03:45 »
พี่ต๋อง ลืม slogan ผมแล้วเหรอ อยู่ที่ด้านล่าง
ผมสูบมาตั้งแต่เรียน ช่างกล โน่น ถึงปัจุบัน ก็สัก 30 ปีมั้ง
ผมหันมาสูบบุหรี่ไฟฟ้า มากว่า 1 ปีแล้ว
ใจไม่แข็ง หักดิบไม่ได้ ใจไม่เต็มร้อย
อุปกรณ์ มี
- ตัวแท่งแบตเตอรี่ ไฟหมด charge ได้
- น้ำยาเติม มีหลายยี่ห้อ ราคา ตั้งแต่ 70 -300 บาท
- ระดับ นิโคติน มีตั้งแต่ 0 - 6 - 12 - 24 มิลิกรัม
- ที่ใส่ น้ำยา ถ้ามากับ ชุด set จะใส่ได้ 1.2 CC แต่มีเสริม ใส่ได้ ตั้งแต่ 2- 4 CC.

ก่อนจะตัดสินใจซื้อมาสูบแทนบุหรี่ ได้ศึกษาใน กูรู ก่อน ทั้งเว็บนอก เว็บใน โทร. ไปคุยกับ คนขาย และ ผู้สูบ.
ศึกษาน้ำยา ว่าทำมาจากอะไร - มาจาก VG ที่ผสมอยู่ในยาน้ำที่เด็กหรือผู้ใหญ่ กินกัน
กลิ่นทำมาจากอะไร - ทำมาจาก กลิ่นที่ผสมอยู่ใน cake ที่เรากินกันนี่แหล่ะ
นิโคติน จะออกมาทางผิวหนัง คือออกมากับเหงื่อ
คราวนี้มาดู ข้อดีเสีย
ข้อดี ตั้งแต่สูบบุหี่ไฟฟ้ามา
- ร่างกายดีขึ้น
- ไม่มีเสลดตอนเช้า
- ปากไม่เหม็น
- สูบที่ไหนก็ได้ ร้านอาหาร ในผับ ในรถ ในบ้าน ไม่มีใครบ่นว่าเหม็น ( มีกลิ่นให้เลือก )
- ไม่เปลืองตังค์ เอามากๆๆๆๆๆ
ข้อเสีย
- ลองผิดลองถูก เรื่องอุปกรณ์ เช่น ยี่ห้อของบุหรี่ไฟฟ้า
- ต้องดูแล อุปกรณ์ เช่น หม้อต้ม อันละ 150 บาท รักษาหน่อย ใช้ได้ 2 - 3 เดือน -ขึ้นอยู่กับว่า สูบมากน้อย
- เห็น Option แล้ว อดไม่ได้ต้องซื้อมาใช้

ตย.ครับ พี่ต๋อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 เมษายน 2013, 17:06:05 โดย โต้ง Tongsom »
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

• Pa Mania
  • *
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 เมษายน 2013, 17:28:11 »
โทร มาได้นะพี่ต๋อง
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ พี่อู๊ด

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 เมษายน 2013, 18:27:41 »
ขอเป็นกำลังใจให้กับทุกคนที่คิดจะเลิกสารเสพติดที่ถูกกฏหมาย ทั้งสองอย่างคือ เหล้าและบุหรี่ ถ้าหากเลิกได้่นอกจากจะเป็นประโยชน์กับตัวเองแล้ว ยังเป็นประโยชน์กับสังคมรอบตัวท่านอีกเป็นอย่างมาก การเลิกสูบ เลิกดื่มไม่ใช่เรื่องยาก เพราะการเลิกสิ่งเหล่านี้ไม่ได้ไปเอาชนะมันเลย เอาชนะดัวเองให้ได้เท่านั้นก็เลิกได้แล้ว ผมเคยดื่มหนัก สูบแล้วอยากเลิกก็ใช้วิธีหักดิบเลยครับ หยุดดื่ม หยุดสูบมันเดี่ยวนั้นเลย แล้วก็ยังนั้งอยู่ในวงเหล้า ในกลุ่ีมที่สูบบุหรี่ คิดอย่างเดี่ยวว่าถ้าเอาชนะตัวเองไม่ได้ก็เลิกไม่ได้ ถ้าอยู่ในวงเหล้าโดยไม่ดื่ม ไม่สูบ ไม่ได้ ก็เลิกไม่ได้ จนทุกวันนี้เลิกมาได้ 20 กว่าปีแล้ว ลาขาด สบายกาย สบายใจ สบายกระเป๋าสตางค์ 

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 เมษายน 2013, 18:36:32 »

วันก่อนเห็นพี่ต๋องก็ใช้อยู่ครับพี่โต้ง......เห็นแกสูบบุหรี่ไฟฟ้าไป นั่งมองบุหรี่จริงไป แล้วทำตาปริบๆ  :L2754: :L2754: :L2754:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 เมษายน 2013, 21:28:31 »
ขอเป็นกำลังใจให้กับทุกคนที่คิดจะเลิกสารเสพติดที่ถูกกฏหมาย ทั้งสองอย่างคือ เหล้าและบุหรี่ ถ้าหากเลิกได้่นอกจากจะเป็นประโยชน์กับตัวเองแล้ว ยังเป็นประโยชน์กับสังคมรอบตัวท่านอีกเป็นอย่างมาก การเลิกสูบ เลิกดื่มไม่ใช่เรื่องยาก เพราะการเลิกสิ่งเหล่านี้ไม่ได้ไปเอาชนะมันเลย เอาชนะดัวเองให้ได้เท่านั้นก็เลิกได้แล้ว ผมเคยดื่มหนัก สูบแล้วอยากเลิกก็ใช้วิธีหักดิบเลยครับ หยุดดื่ม หยุดสูบมันเดี่ยวนั้นเลย แล้วก็ยังนั้งอยู่ในวงเหล้า ในกลุ่ีมที่สูบบุหรี่ คิดอย่างเดี่ยวว่าถ้าเอาชนะตัวเองไม่ได้ก็เลิกไม่ได้ ถ้าอยู่ในวงเหล้าโดยไม่ดื่ม ไม่สูบ ไม่ได้ ก็เลิกไม่ได้ จนทุกวันนี้เลิกมาได้ 20 กว่าปีแล้ว ลาขาด สบายกาย สบายใจ สบายกระเป๋าสตางค์

จริงครับ เรื่องของเรื่องอยู่ที่ใจ แต่ใจไม่แข็งพอครับ
ตอนนี้ ทุกครั้ง ที่ผมได้กลิ่นบุหรี่ มันเหม็นมากเลย ทำให้ผมเข้าใจ คนที่ไม่สูบ แล้วเราไปสูบใกล้เค้า
ถามว่ามี หยาก ไหม ก็มีครับ ส่วนเรื่อง ดื่ม ยังดื่มอยู่ แต่ไม่บ่อย 2 - 3 อาทิตย์ สักครั้ง แต่ดื่มยี่ห้อที่เค้าไม่ค่อยดื่มกัน คือ Jack Daniel ครับ
ผมก็พยายามตัดให้ขาดครับ

วันก่อนเห็นพี่ต๋องก็ใช้อยู่ครับพี่โต้ง......เห็นแกสูบบุหรี่ไฟฟ้าไป นั่งมองบุหรี่จริงไป แล้วทำตาปริบๆ  :L2754: :L2754: :L2754:

พี่ที่ Ifrit ก็สูบอยู่ 6 เดือน สุดท้าย ก็กลับไปสูบบุหรี่เหมือนเดิม
ว่าไปแล้ว สูบไปให้หายอยากเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 19 เมษายน 2013, 23:08:21 »
มันอยู่ที่ใจล้วนๆ :sd27: :sd27: :sd27:

ขออนุญาติ  :L6428: ให้ทุกท่านที่พยายามครับ :L4399: :L4399: :L4399:

ออฟไลน์ พี่แกะ (PKT)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
  • Phuket Thailand 4x4
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 20 เมษายน 2013, 06:57:07 »
ผมเลิกบุหรีแล้ว หลังจากสูบมาประมาณ17ปี(ตั้งแต่ม.4) ตอนเลิกสูบมันรู้สึกว่าหายใจลึกๆไม่ได้ ไม่อยากสูบเอาเฉยๆทั้งที่มีบุหรี่บนโต๊ะทำงานตลอดเวลา หลังจากไม่สูบ3วันเก็บบุหรี่ไว้ในลิ้นชักโต๊ะทำงาน เก็บอยู่ประมาณอีก5วันเห็นว่าไม่อยากสูบแล้วเลยเก็บทิ้งเลยครับ  :L4388:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 20 เมษายน 2013, 07:11:10 »
มาให้กำลังใจตัวเองและเพื่อนๆครับ
คำสำคัญ คือ
ใจ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 20 เมษายน 2013, 09:11:45 »
มาให้กำลังใจตัวเองและเพื่อนๆครับ
คำสำคัญ คือ
ใจ
ขอบคุณทุกๆ COMMENT จากพี่ๆทุกท่าน ถามพี่โต้งอีกนิด แล้วมันมีผลข้างเตียง เอ้ย ข้างเคียงไหม พี่โต้งทางโรงงานคงส่งไปตรวจสุขภาพทุกปี ผลการวินิจฉัยจากแพทย์เป็นเช่นไรครับ :L2759:

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 20 เมษายน 2013, 09:39:30 »
หักดิบเลยทั่นพี่ ผมหักมา 2 รอบแล้ว รอบแรก 7 ปี รอบนี้หยุดมา 5 ปีแล้ว
เป็นกำลังให้พวกคุณพี่ๆเอาชนะใจตนเองให้ได้ :L2756:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 20 เมษายน 2013, 10:00:41 »
หักดิบเลยทั่นพี่ ผมหักมา 2 รอบแล้ว รอบแรก 7 ปี รอบนี้หยุดมา 5 ปีแล้ว
เป็นกำลังให้พวกคุณพี่ๆเอาชนะใจตนเองให้ได้ :L2756:
ใจ ไม่ แข็ง แรง พอ อะ  :sd21:

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 20 เมษายน 2013, 10:48:48 »
ใจ ไม่ แข็ง แรง พอ อะ  :sd21:

ระวังอย่างอื่นไม่แข็งไปด้วยนะพี่ต๋อง  :L2754: :L2754: :L2905: :L2901:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ พี่เจมส์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 78
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 20 เมษายน 2013, 10:49:32 »
"โทษ" ของบุหรี่คงไม่ต้องอธิบายให้เมื่อยนิ้วเนอะ !!!  :sd42:  :sd42:  :sd42:
แต่เราจะมาพูดถึง eGo-T บุหรี่ไฟฟ้ากัน เอาแบบรวดรัดตัดความเลยล่ะกันนะจ๊ะ หุหุ
ป๋มสูบบุหรี่ครั้งแรก คือ กรุงทองมวนสั้น และเกล็ดทอง เคยเลิกมา 2 ครั้ง (ก่อนมีบุหรี่ไฟฟ้า)

บุหรี่ไฟฟ้าทำให้เราสามารถเลิกบุหรี่ได้จิงเหรอ ? จริง และไม่จริง ขึ้นอยู่กับตัวบุคคลซะมากกว่า
บุหรี่ไฟฟ้าดีอย่างไร ? ดีกว่าตรงที่มีเพียงนิโคติน ไม่มีสาร ทาร์ หรือสารอะไรหลายๆ อย่างที่ทำร้ายร่างกายเรา และคนรอบข้างในระยะยาว
อ้าว!!! แล้วไม่ติดนิโคตินเรอะ ? ติดสิคับ สารนิโคตินนี่แหละตัวดี ที่ทำให้ติดบุหรี่
ง้านก็คงติดบุหรี่ไฟฟ้าแทนอ่ะดิ ? นิโคตินในบุหรี่ไฟฟ้า มีให้เลือกนะคับ 0 6 12 24 (อย่างที่พี่โต้งว่าไว้)
ดีอย่างงี้แล้วเมืองไทยทำไมผิดกฏหมาย ? มันเปนเรื่องของ . . . เมืองนอกทำไมถึงหนับหนุน ? หุหุ
แล้วจะทำอย่างไรให้เลิกบุหรี่ไฟฟ้า ? คนจะเบื่อกับวิธีการเพื่อที่จะสูบมัน ต้องชาร์ตแบตฯ ต้องเติมน้ำยา น้ำยาเลอะ ฯลฯ
นี่คือข้อถกเถียงกันเล็กๆ น้อยๆ ระหว่างผู้สูบบุหรี่ (แท้)/บุหรี่ไฟฟ้า

เรื่องเลิกบุหรี่ขึ้นอยู่กับ ใจ ล้วนๆ จะรู้ว่าน้ำมันร้อน ก็ต่อเมื่อคุณสัมผัสมันเอง

ขอคารวะด้วยใจจริงๆ  :sd23:  :sd23:  :sd23: สำหรับผู้ที่เลิกบุหรี่ด้วยการหักดิบ
และขอเปนกำลังใจสำหรับผู้ที่คิด และกำลังจะเลิกสูบบุหรี่ จะด้วยวิธีการใดก็ตาม

เคยมีคำพูดขำๆ ในหมู่เพื่อนๆ ว่า : เลิกบุหรี่ไม่ยากส์ มึงก็แค่อย่าไป "คีบ" มันไว้

มีอยู่สองอัน ใช้มากว่าสองปีและ ยัง "คีบ" มันอยู่เลย

:sd42:  :sd42:  :sd42: ไปล่ะ  :L2901:  :L2901:  :L2901:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 20 เมษายน 2013, 12:00:11 »
อ้าปากไว้ครับ..อย่าหุบปากเด็ดขาด!! :L4365: