ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y. ติดตั้ง Photo sensor เพิ่มความสมบูรณ์ให้แอร์ออโต้น้องปา เฉพาะรุ่นแอร์ออโต  (อ่าน 115388 ครั้ง)

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
เพิ่งลองทำดูวันนี้ครับ เย็นกว่าก่อนติดจริงๆ ขอบคุณครับ

ขอบคุณพี่ศิระที่ช่วย feedback ครับ  :sd23:

ออฟไลน์ เอก เชียงราย

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 2
กำลังสงสัยอยู่เลยเปิดแอร์ 24 ทำมัยไม่ค่อยเย็น
ต้องไปเบิกมาติดมั่งแล้ว ขอบคุณมากครับสำหรับวีธีดีๆ

ออฟไลน์ ศิระ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
ขอบคุณพี่ศิระที่ช่วย feedback ครับ  :sd23:

ยินดีครับ ขอบคุณพี่กิตเช่นกันครับ :sd23:

• Pa Mania
  • *
กำลังสงสัยอยู่เลยเปิดแอร์ 24 ทำมัยไม่ค่อยเย็น
ต้องไปเบิกมาติดมั่งแล้ว ขอบคุณมากครับสำหรับวีธีดีๆ

ติดเลยครับ ของผมหลังติดเปิด 25 รู้สึกว่าเย็นเจี้ยบ ดีกว่าเดิมจริง

ออฟไลน์ พี่จ่า Jatot

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48

ก่อนติดตั้ง ต้องตั้งความเย็นที่ 24 องศา หลังติดตั้งแล้ว ต้องตั้งความเย็นที่ 26-27 องศา
ก็หนาวแล้ว
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ปั่น ปั่น ไป ไม่ไหวก็จูง
Pajero Sport 4WD

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Pa Mania
  • *
  • Like: 127
อยากให้คิดว่า ติดแล้ว แอร์เป็นอัตโนมัติมากขึ้น

ผมได้ลองทดสอบด้วยการขับรถเปิดแอร์ไป เก็บค่า monitor ไปด้วยสำหรับระบบแอร์แล้ว
ยืนยันว่าติดแล้วมันทำงานได้ครับ ไม่ได้มโนหรือคิดไปเองแน่นอน

ออฟไลน์ ภูดิท

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
ผมซื้อมาติดเองครับ ตามรีวิวพี่อ๊อด ขอบคุณมากที่แนะนำสิ่งดีๆให้แก่เพื่อนสมาชิกครับ :sd23:

ออฟไลน์ ปรีชา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
รถปี '14 จะมีมาให้รึยังครับ หรือต้องเพิ่มเองเหมือนกัน

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Pa Mania
  • *
  • Like: 127
รถปี '14 จะมีมาให้รึยังครับ หรือต้องเพิ่มเองเหมือนกัน

ไม่มีมาให้ตั้งแต่รถปี 2010 ครับ
ส่วน 2014 ยังไม่ได้ไปส่องดู แต่คาดว่าไม่มี

พี่ปรีชาสามารถส่องดูได้ด้วยตัวเองเลยครับ
ถ้าไม่มีเวลาส่อไฟดูจะเห็นเป็นฝาทึบๆ
แต่ถ้ามีติดแล้ว จะเห็นเป็นฝาใสๆนิดๆมองเห็นมีเซนเซอร์ชิ้นสี่เหลี่ยมอยู่ข้างในเหมือนในภาพครับ

ออฟไลน์ พรเทพ จอมทอง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 77
ปา เฉพาะรุ่นแอร์ออโต
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 5 มีนาคม 2014, 12:33:43 »
D.I.Y. ครั้งนี้เฉพาะน้องปา model 2010,2011 และ model 2012 รุ่น GT ที่มีระบบแอร์ออโต้เท่านั้นนะครับ

ด้วยงบประมาณค่าเซนเซอร์วัดแสง(photo sensor) เบิกศูนย์ราคา 300 ต้นๆ part number : MN173095T
ช่วยให้การทำงานของแอร์ออโต้ในน้องปาสมบูรณ์ขึ้น ทำให้ระบบแอร์รับรู้ถึงสภาพแสงและปรับอุณหภูมิ
เพื่อชดเชยการดูดกลืนรังสีความร้อนจากภายนอกเข้าสู่ก้องโดยสาร

ในชุดจะมีตัวเซนเซอร์มาพร้อมสายเสร็จสรรพ

การติดตั้ง เริ่มจากการถอดครอบจอ LCD จากนั้นไขน็อตถอดจอ ถอดขั้วหลังจอ LCD และเอาจอออกมา

ใช้เหล็กแบนๆแงะฝาจุ๊กกลมๆออก ฝาอยู่ตรงกลางคอนโซล บริเวณใกล้กระจกหน้า เหนือจอ LCD

จัดการร้อยสายเซนเซอร์ เข้ามาทางรูที่เพิ่งแงะฝาออกไป ร้อยมาตามร่องที่รถเตรียมเว้าไว้ให้แล้ว
*** คำเตือน ขั้นตอนนี้ ขอให้ใจเย็นๆค่อยๆร้อยนะครับ กลัวว่าสายจะหลุดลงไปติดในร่อง ***

จัดการเสียบขั้วสีขาวเข้ากับขั้วที่อยู่หลังจอ มองหาดีๆครับ มีขั้วว่างๆอยู่เสียบเข้ากันได้พอดี

หมุนตัวเซนเซอร์ให้เหลี่ยมตรงกับรู แล้วกดให้ลงล็อกครับ ตอนนี้เราใส่เซนเซอร์ลงไปแทนฝาครอบแล้ว
ใส่จอ LCD คืน ปิดฝาครอบ เป็นอันเสร็จ

ปรับแค่ 25 องศาก็หนาวแล้ว วู้ววววว!!!...........  ;D  ;D  ;D

เพิ่มเติมคลิปการถอดฝาครอบในแบบผมเองครับ  ;D
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=SZdCQtQn2T8" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=SZdCQtQn2T8</a>

**** แอร์ออโต้ ถ้าขาดเซนเซอร์ตัวใดตัวหนึ่ง หรือเซนเซอร์นั้นๆไม่ทำงาน
หรือทำงานไม่ถูกต้อง หรือไม่มีเซนเซอร์ จะให้ระบบเป็นออโต้ได้ 100% ได้อย่างไร ****

แล้วรถผม 2013 เป็นรุ่นแอร์ออโต้เหมือนกัน เจ้าตัวนี้จะเป็น PART NO นี้ป่าวครับ

ออฟไลน์ NGL

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
Re: ปา เฉพาะรุ่นแอร์ออโต
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 5 มีนาคม 2014, 12:54:37 »
แล้วรถผม 2013 เป็นรุ่นแอร์ออโต้เหมือนกัน เจ้าตัวนี้จะเป็น PART NO นี้ป่าวครับ
พี่พรเทพ part no. น่าจะตัวเดียวกัน แต่ผมแนะนำว่าพี่ลองใช้ปลายมีดแงะดูก่อน ตอนแรกผมก็แจ้งมิตซู ติดกรองแอร์ และphoto sensor แต่มิตซู คิดเงินแค่กรองแอร์ พอผมถามเรื่อง
photo sensor ทำไมไม่คิดเงิน เขาบอกมีแล้ว กลับถึงบ้านผมก็ไปแงะดู ก็มีมาให้จริงๆ

• Pa Mania
  • *
Re: ปา เฉพาะรุ่นแอร์ออโต
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 5 มีนาคม 2014, 13:22:24 »
พี่พรเทพ part no. น่าจะตัวเดียวกัน แต่ผมแนะนำว่าพี่ลองใช้ปลายมีดแงะดูก่อน ตอนแรกผมก็แจ้งมิตซู ติดกรองแอร์ และphoto sensor แต่มิตซู คิดเงินแค่กรองแอร์ พอผมถามเรื่อง
photo sensor ทำไมไม่คิดเงิน เขาบอกมีแล้ว กลับถึงบ้านผมก็ไปแงะดู ก็มีมาให้จริงๆ

ขอบคุณครับพี่นฤพนธ์ แงะดูแล้วไม่มีครับ นี่กำลังไปวรจักรครับ

• Pa Mania
  • *
ซื้อมาแล้ว 335 บาทแตต่มีปัญหา ถอดหน้ากากจอไม่ออกเวรกรรมจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 5 มีนาคม 2014, 14:15:07 โดย พรเทพ จอมทอง »

• Pa Mania
  • *
เรียบร้อยระหว่างรอลูกที่โรงเรียนว่างๆเลยแงะแล้วใส่ไปแล้วไม่ยากครับ ขอบคุณพี่อ้อด  พร้อม  :L6428: ที่39 ครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ซื้อมาแล้ว 335 บาทแตต่มีปัญหา ถอดหน้ากากจอไม่ออกเวรกรรมจริงๆ
ยังใหม่แบบนี้แหละ  คราวหน้าแค่ส่งสัญญานมือสลักจะอ้ารอเลย  ( อย่าแรงเดี๋ยวเขี้ยวจะหัก ระวังตอนใส่คืนครับ)

:sd42: 
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ณธี บางใหญ่

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
ปี2014 ไม่มีติดมากับรถคับ ถามเซล + ส่องแล้วไม่เห็นคับ ทดลองถอดกรอบเอง แน่นมากเลย

• Pa Mania
  • *
ปี2014 ไม่มีติดมากับรถคับ ถามเซล + ส่องแล้วไม่เห็นคับ ทดลองถอดกรอบเอง แน่นมากเลย

ค่อยๆนะครับ ระวังจะหัก ถ้ามีอุปกรณ์งัดเเงะพลาสติคจะง่ายขึ้นครับ

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
ไม่มั่นใจ ให้ 0 เปลี่ยนให้ดีกว่าครับ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ ปรีชา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7

ไปส่องมาแล้ว ไม่มีอย่างพี่ณธีว่าไว้จริงๆๆ
 :sd42:

ออฟไลน์ พี่จ่า Jatot

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
ตอนนั้นที่ติดตั้ง ผมซื้อมาแล้วดึงฝาครอบไม่ออกไปที่ศูนย์ถามว่าฝาครอบนี้ถอดอย่างไร
ดึงออกอย่างนี้ ไหนดึงให้ดูซิ พอดึงออกเอา photo เสียบให้หน่อยปิดฝาครอบขับรถกลับบ้านเลยไม่คิดเงิน 5555  :L2901:
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ปั่น ปั่น ไป ไม่ไหวก็จูง
Pajero Sport 4WD