ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y. ติดตั้ง Photo sensor เพิ่มความสมบูรณ์ให้แอร์ออโต้น้องปา เฉพาะรุ่นแอร์ออโต  (อ่าน 115390 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 127
D.I.Y. ครั้งนี้เฉพาะน้องปา model 2010,2011 และ model 2012 รุ่น GT ที่มีระบบแอร์ออโต้เท่านั้นนะครับ

ด้วยงบประมาณค่าเซนเซอร์วัดแสง(photo sensor) เบิกศูนย์ราคา 300 ต้นๆ part number : MN173095T
ช่วยให้การทำงานของแอร์ออโต้ในน้องปาสมบูรณ์ขึ้น ทำให้ระบบแอร์รับรู้ถึงสภาพแสงและปรับอุณหภูมิ
เพื่อชดเชยการดูดกลืนรังสีความร้อนจากภายนอกเข้าสู่ก้องโดยสาร

ในชุดจะมีตัวเซนเซอร์มาพร้อมสายเสร็จสรรพ

การติดตั้ง เริ่มจากการถอดครอบจอ LCD จากนั้นไขน็อตถอดจอ ถอดขั้วหลังจอ LCD และเอาจอออกมา

ใช้เหล็กแบนๆแงะฝาจุ๊กกลมๆออก ฝาอยู่ตรงกลางคอนโซล บริเวณใกล้กระจกหน้า เหนือจอ LCD

จัดการร้อยสายเซนเซอร์ เข้ามาทางรูที่เพิ่งแงะฝาออกไป ร้อยมาตามร่องที่รถเตรียมเว้าไว้ให้แล้ว
*** คำเตือน ขั้นตอนนี้ ขอให้ใจเย็นๆค่อยๆร้อยนะครับ กลัวว่าสายจะหลุดลงไปติดในร่อง ***

จัดการเสียบขั้วสีขาวเข้ากับขั้วที่อยู่หลังจอ มองหาดีๆครับ มีขั้วว่างๆอยู่เสียบเข้ากันได้พอดี

หมุนตัวเซนเซอร์ให้เหลี่ยมตรงกับรู แล้วกดให้ลงล็อกครับ ตอนนี้เราใส่เซนเซอร์ลงไปแทนฝาครอบแล้ว
ใส่จอ LCD คืน ปิดฝาครอบ เป็นอันเสร็จ

ปรับแค่ 25 องศาก็หนาวแล้ว วู้ววววว!!!...........  ;D  ;D  ;D

เพิ่มเติมคลิปการถอดฝาครอบในแบบผมเองครับ  ;D
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=SZdCQtQn2T8" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=SZdCQtQn2T8</a>

**** แอร์ออโต้ ถ้าขาดเซนเซอร์ตัวใดตัวหนึ่ง หรือเซนเซอร์นั้นๆไม่ทำงาน
หรือทำงานไม่ถูกต้อง หรือไม่มีเซนเซอร์ จะให้ระบบเป็นออโต้ได้ 100% ได้อย่างไร ****

ผลจากการติดตั้ง Photo Sensor เมื่อทำการอ่านด้วยเครื่อง MUT-III

รถที่ไม่มี Photo Sensor หรือรถที่ติด Photo Sensor แล้วแต่เป็นช่วงเวลาที่ไม่มีแสง หรือไม่มีแดด
ค่าของ Air mix potentiometer จะไม่มีโอกาสเป็น 0% เลย

แต่รถที่ติดตั้ง Photo Sensor และเมื่อมีแสงแดงขึ้นถึงระดับนึง ค่าของ Air mix potentiometer จะค่อยๆลดลงๆ หลังจากนั้นไม่นาน

ค่าของ Air mix potentiometer คืออะไร
หากผมเดาไม่ผิด คือค่า % การผสมระหว่าง ลมเย็นจากคอยล์เย็น Evaporator และ ลมร้อนจาก Heater
หากมีค่ามากขึ้นก็จะทำให้ Air mixind damper เปิดให้ลมผ่าน Heater มากขึ้นจากเดิมอีก

นี่แหละครับ ทำไมตอนมีแสงหรือมีแดด เราถึงรู้สึกว่า แอร์มันเย็นขึ้นกว่าเดิม
ก็เพราะ Air mixind damper เปิดน้อยลง ให้ลมผ่านเข้าไปยัง Heater ได้น้อยลง
เราจึงได้ลมที่ผ่าน คอยล์เย็น Evaporator เต็มๆ

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
อันนี้เป็นงาน DIY ชิ้นแรกของผมกับเจ้า Black Angel เลยครับ  :D :D :D

ออฟไลน์ ต่าย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
ตอนนี้ผมมีปัญหาว่า ถ้าติดเครื่องเปิดแอร์ใหม่ๆ จะมีกลิ่น เปิดไว้ซักพักนึงก็หาย

มีใครแนะนำอะไรได้บ้างไม้ครับ :)

ที่ยังไม่ค่อยเดือดร้อน เพราะนานๆ ได้ติดเครื่องเปิดแอร์ซะทีหนะครับ
พ่อลูกสอง ชอบท่องเที่ยว จร้าาาา

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ตอนนี้ผมมีปัญหาว่า ถ้าติดเครื่องเปิดแอร์ใหม่ๆ จะมีกลิ่น เปิดไว้ซักพักนึงก็หาย

มีใครแนะนำอะไรได้บ้างไม้ครับ :)

ที่ยังไม่ค่อยเดือดร้อน เพราะนานๆ ได้ติดเครื่องเปิดแอร์ซะทีหนะครับ
สงสัยพี่ต่ายไม่ค่อยได้เปิด  และเวลาปิดระบบมันไม่แห้งพอจอดนานเลยกลายเป็นความชื้นเก็บกลิ่นไม่พึงประสงค์ก็เป็นได้
พอเปิดออกมาจึงได้กลิ่นช่วงแรกๆ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ต่าย

• Pa Mania
  • *

สงสัยพี่ต่ายไม่ค่อยได้เปิด  และเวลาปิดระบบมันไม่แห้งพอจอดนานเลยกลายเป็นความชื้นเก็บกลิ่นไม่พึงประสงค์ก็เป็นได้
พอเปิดออกมาจึงได้กลิ่นช่วงแรกๆ

แล้วแก้ยังไงครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ
พ่อลูกสอง ชอบท่องเที่ยว จร้าาาา

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
อันนี้เป็นงาน DIY ชิ้นแรกของผมกับเจ้า Black Angel เลยครับ  :D :D :D
ผมก็เหมือนกันครับพี่กิต และเป็นการDIYครั้งแรกขอการใช้รถเลยครับ ต้องขอคุณพี่อ๊อดมากเลยครับที่บอกวิธีโดยละเอียด :L2758:
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
พี่อ็อด  ขอรูปวิธีการแกะฝาครอบจอหน่อยครับ  ลองดูแล้วมันแน่นก็เลยกลัวมีอะไรหัก  :L4387: เลยหยุดไว้ก่อน  ขอบคุณเป็นอย่างสูงครับ  :sd23:
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260

แล้วแก้ยังไงครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ

ปัญหานี้เจอบ่อยใน Honda ครับ...ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะอะไร แต่ Honda เป็นกันเยอะ....วิธีที่ทำกันคือ ให้พี่ต่ายไปจอดรถตากแดดไว้ซักประมาณ 3 ชั่วโมง (เอาแบบแดดเปรี้ยงๆเลยนะครับ)...แล้วมาสตาร์ทรถ เปิดแอร์ที่เบอร์แรงที่สุด ซัก15 นาที....จากนั้นปิดคอมแอร์ เปิดแต่พัดลมเบอร์แรงที่สุดต่ออีกซัก 10 นาที.....อาการน่าจะดีขึ้นครับ  :L4399: :L4399:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Pa Mania
  • *
  • Like: 127
พี่อ็อด  ขอรูปวิธีการแกะฝาครอบจอหน่อยครับ  ลองดูแล้วมันแน่นก็เลยกลัวมีอะไรหัก  :L4387: เลยหยุดไว้ก่อน  ขอบคุณเป็นอย่างสูงครับ  :sd23:

พอดีผมทำให้ดูไปในคลิปวีดีโอด้านบนแล้ว ไม่มีภาพการดึงให้ดูอ่ะครับ

แต่ให้ดึงออกมาตรงๆเข้าหาตัวครับ เริ่มจากคลิบด้านล่าง 2 ตัวซ้ายขวาก่อน
หากเอามือแปะแล้วมันลื่น ให้เอาเทปชิ้นใหญ่ๆแปะเพื่อไม่ให้ลื่นมือ จะได้ดึงได้ถนัดครับ

จากนั้นก็ตามด้วยคลิบ 3 ตัวบน ดึงตรงๆเข้าหาตัวเช่นกันครับ เน้นว่าดึงออกมาตรงๆนะครับ
ครั้งแรกจะแข็งหน่อย

ใช้เทปแปะแบบที่ปาลำลูกกาเค้าทำกันครับ จะดึงออกง่าย ไม่ลื่นมือ (ผมดันไม่มีภาพตัวอย่างซะด้วยครับ)

ตอนใส่กลับ ให้สำรวจคลิบให้ดีๆต้องเรียบร้อยก่อนยัดกลับนะครับ  :)

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28

พอดีผมทำให้ดูไปในคลิปวีดีโอด้านบนแล้ว ไม่มีภาพการดึงให้ดูอ่ะครับ

แต่ให้ดึงออกมาตรงๆเข้าหาตัวครับ เริ่มจากคลิบด้านล่าง 2 ตัวซ้ายขวาก่อน
หากเอามือแปะแล้วมันลื่น ให้เอาเทปชิ้นใหญ่ๆแปะเพื่อไม่ให้ลื่นมือ จะได้ดึงได้ถนัดครับ

จากนั้นก็ตามด้วยคลิบ 3 ตัวบน ดึงตรงๆเข้าหาตัวเช่นกันครับ เน้นว่าดึงออกมาตรงๆนะครับ
ครั้งแรกจะแข็งหน่อย

ใช้เทปแปะแบบที่ปาลำลูกกาเค้าทำกันครับ จะดึงออกง่าย ไม่ลื่นมือ (ผมดันไม่มีภาพตัวอย่างซะด้วยครับ)

ตอนใส่กลับ ให้สำรวจคลิบให้ดีๆต้องเรียบร้อยก่อนยัดกลับนะครับ  :)
:sd23: :sd23: :sd23: ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับพี่อ็อด
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

ออฟไลน์ โจ้ พัฒนาการ

• Pa Mania
  • *
ไม่ทราบว่าตัว วี 6 มี Photo Sensor ติดให้มาด้วยมั๊ยครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ

ออฟไลน์ ด้า (daturbo)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
ไม่ทราบว่าตัว วี 6 มี Photo Sensor ติดให้มาด้วยมั๊ยครับ

ของผม V6 เพิ่งจัดการไปวันนี้ครับ confirm ว่า ไม่มีครับ พี่โจ้

• Pa Mania
  • *

ของผม V6 เพิ่งจัดการไปวันนี้ครับ confirm ว่า ไม่มีครับ พี่โจ้

:L2734: :L2734: เยี่ยมเลยครับ DIY เองซะด้วย.......ส่วนผมทำไม่เป็น เข้าศูนย์ตลอด  :L2901: :L2901:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *

:L4384: :L4384:ขอบคุณมากๆ ครับ ว่าแต่จะไปติดตั้ง photo sensor พร้อมปุ่ม
ควบคุมเครื่องเสียงได้ที่ไหนบ้างครับ :L2759: :L2759: :L2759:

• Pa Mania
  • *

:L4384: :L4384:ขอบคุณมากๆ ครับ ว่าแต่จะไปติดตั้ง photo sensor พร้อมปุ่ม
ควบคุมเครื่องเสียงได้ที่ไหนบ้างครับ :L2759: :L2759: :L2759:

ถ้าพี่โจ้เอาแบบ ง่าย เร็ว ไม่เหนื่อย แต่เปลืองตังค์ พุ่งไปศูนย์บริการเลยครับพี่โจ้....เขาก็ติดได้ครับ
แต่ถ้าพี่โจ้จะเอาแบบ ภูมิใจ ได้ความรู้ เหนื่อยหน่อย แต่ประหยัดตังค์.......รอมา meeting DIY ปามาเนียครับ......เดี๋ยวเราจัดผู้ฝึกสอน สอนทำกันจนเป็นครับ  :L2736: :L2736: :L2734: :L2734:

• Pa Mania
  • *

ถ้าพี่โจ้เอาแบบ ง่าย เร็ว ไม่เหนื่อย แต่เปลืองตังค์ พุ่งไปศูนย์บริการเลยครับพี่โจ้....เขาก็ติดได้ครับ
แต่ถ้าพี่โจ้จะเอาแบบ ภูมิใจ ได้ความรู้ เหนื่อยหน่อย แต่ประหยัดตังค์.......รอมา meeting DIY ปามาเนียครับ......เดี๋ยวเราจัดผู้ฝึกสอน สอนทำกันจนเป็นครับ  :L2736: :L2736: :L2734: :L2734:

ขอบพระคุณล่วงหน้าเลยครับ...ต้องหาโอกาสไป meeting ให้ได้จะได้รู้จักทุกๆ ท่าน และจะได้ทำเป็นกะเขาบ้าง

• Pa Mania
  • *
พี่โจ้
สามารถเข้าศูนย์ ถามหาอะหลั่ย
ทั้งสอง ได้เลยครับ
ส่วนจะทำเองหรือให้ศูนย์ทำ
ว่างๆ ลองรื้อมาดูก่อนก้อได้ครับ ไม่ยาก
สวิมย์เครื่องเสียงง่ายสุด ไขน็อตตัวเดียวครับ สำหรับ V6

• Pa Mania
  • *

พี่ตูมตาม
อย่าลืมจัดใกล้ๆเอาใจปาระยองมั่งนะครับ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
 :L2739:สมาชิกระยองเรียกร้องแล้วน้องอานนท์ เข้าคอนเซ็ปพอดีอะ :L2901: :L4398:

• Pa Mania
  • *

พี่ตูมตาม
อย่าลืมจัดใกล้ๆเอาใจปาระยองมั่งนะครับ

ระยองอยู่ในแผนแล้วครับ....มีแน่นอน...เหลือแค่เมื่อไหร่เท่านั้นเองครับ........เดี๋ยวรอฝ่ายจัดงานสรุปรายละเอียดกันซักนิด....แล้วจะรีบมาแจ้งให้ทราบครับพี่ด้า  :L2734: :L2734: :L2734: