ผู้เขียน หัวข้อ: *เสื้อเสร็จแล้วและจกำลังจัดส่ง**เสื้อ VEST - PAMANIA จำนวนจำกัดเฉพาะรุ่นพิเศษนี้.....  (อ่าน 64924 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
เมื่อราคาเสื้อสำเร็จสูงเกินไป....พวกเราจึงหันกลับมาที่การผลิตแทน....โดยได้เอารูปเสื้อตัวอย่างนี้ และแบบที่พี่นะเขียนไว้....ไปหาแหล่งผลิต.....ซึ่งหายากมากครับ....พวกเราใช้เวลาไปอีกหลายเดือนในการตามหาแหล่งผลิต....ส่วนใหญ่โรงงานเสื้อไม่อยากทำครับ เพราะเขาถนัดเสื้อแบบโปโลมากกว่า....เจอเสื้อกระเป๋า box เยอะๆ แบบนี้ถอยกันหมดครับ.....เราติดต่อไปไม่ต่ำกว่า 10 โรงงาาน....ไม่มีใครอยากรับทำเลย....จนพวกเราต้องลองลดความซับซ้อนของแบบลง....คือตัดลดบางส่วนที่พี่นะออกแบบไว้ลง....ก็มีบางโรงงานที่พอจะรับทำแต่ก็ยังตกลงกันไม่ได้ เนื่องจากเขายังมีงานเสื้อโปโลให้ผลิตอยู่เยอะ ก็ไม่อยากเสียเวลามาผลิตให้เรา

เมื่อทางนี้ไม่ work.....เราก็หันมาหาโรงงานอีกแนว....โดยการติดตามไปที่แหล่งของผ้าแทน....คือหลังจากติดต่อโรงงานเสื้อไปจำนวนหนึ่งแล้ว....สรุปได้ว่าโรงงานเสื้อจะถนัดเสื้อโปโลที่มีรายละเอียดน้อยมากกว่า....เจอเสื้อ vest ที่ออกแบบไม่ธรรมดาแบบนี้เขาไม่อยากทำ.....จึงต้องหันมาหาโรงงานที่ปกติทำเสื้อคล้ายๆแบบนี้อยู่แล้ว น่าจะง่ายกว่า....แต่เราก็ไม่มี connection เลย.....เราเลยไปเริ่มจากแหล่งของวัตถุดิบแทน....โดยเสื้อประเภทนี้ ผ้าที่ใช้ทำส่วนใหญ่จะเป็นผ้าเวสพอยท์....เราก็เลยลองสอบถามไปที่แหล่งขายผ้าประเภทนี้ว่ามีโรงงานไหนบ้างที่ซื้อผ้าประเภทนี้มากๆ....จากข้อมูลที่ได้รับมาปรากฏว่าโรงงานที่ซื้อผ้าประเภทนี้เยอะๆ จะเป็นโรงงานที่ผลิตกางเกงที่มีหลายๆกระเป๋า หรือไม่ก็โรงงานที่ผลิตเครื่องแบบให้กับหน่วยงานตำรวจหรือทหาร......เราติดตามข้อมูลที่ได้รับมา จนไปเจอโรงงานที่ผลิตเสื้อประเภทนี้ส่งให้กับทางราชการ......จากแบบเสื้อนั้นเขาสามารถผลิตให้เราได้.....แต่ก็มาติดปัญหาอีกคือจำนวนขั้นต่ำ....เพราะโรงงานพวกนี้เป็นโรงงานขนาดใหญ่...ถ้าจะผลิตครั้งนึงเขาจะผลิตอย่างต่ำจำนวนเป็นพันตัว....ซึ่งจำนวนขนาดนี้ก็มากมายเกิดไปสำหรับบ้านปามาเนียเราอีก

สรุปว่า...เจอเสื้อดีก็ราคาแพง....จ้างผลิตโรงงานธรรมดาก็ไม่อยากรับ....เจอโรงงานใหญ่ ทำให้ได้ แต่จำนวนขั้นต่ำก็เยอะเกินอีก......ดูเหมือนว่ามันจะไม่มีทางออกซะแล้วสำหรับเสื้อปามาเนีย

:L4386: :L4386: :L4386:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
ในเมื่อดูเหมือนว่าการผลิตจะทำไม่ได้ง่ายๆอย่างที่คิด....เราจึงต้องกลับไปที่การหาเสื้อที่ผลิตสำเร็จแล้วแทน....ซึ่งการจะได้เสื้อที่มีการใช้ประโยชน์ได้ดีอย่างที่พี่นะได้ออกแบบไว้นั้น เป็นไปได้ยากมากครับ....เพราะเสื้อที่ผลิตสำเร็จส่วนใหญ่ไม่ได้ออกแบบมาดีมากมายอะไรนัก....แต่ในเมื่อการผลิตทำไม่ได้....การหาเสื้อสำเร็จก็น่าจะเป็นทางออกทางเดียว

จากนั้นเราก็ไปตามหาเสื้อที่ผลิตสำเร็จตามแหล่งต่างๆหลายแห่ง....แต่ก็ยังหาที่เหมาะสมจริงๆไม่ได้.....บางที่ติดปัญหาเรื่อง size เขาผลิตมา size เดียวแบบมาตรฐานชายไทย....ตัวขนาดผม พี่โย พี่โอ พี่จ่า มีปัญหาแน่.....บางทีก็ติดเรื่องคุณภาพการตัดเย็บ...คือมี size หมด สั่ง size ได้ แต่คุณภาพการตัดเย็บรับไม่ได้จริงๆ.....บางทีก็มีปัญหาในเรื่องรูปทรงของเสื้อ คือเสื้อมันดูผิดขนาด ผิดรูปร่าง ไม่ได้สัดส่วน.....บางทีก็มีปัญหาเรื่องการออกแบบกระเป๋า คือไม่ได้ออกแบบให้กระเป๋าใช้ประโยชน์อะไรได้มากมายนัก กระเป๋าเล็กไปบ้าง ใหญ่จนไร้สาระไปบ้างก็มี

หาอยู่นานครับ...จนไปเจอแหล่งนึง...ที่ดูน่าจะเหมาะสมที่สุด....แบบก็พอได้...การตัดเย็บคุณภาพพอไหว....มีขนาดให้เลือกพอสมควร....ซึ่งจริงๆเสื้อจากแหล่งนี้ได้ถูกนำไปส่งเป็นตัวอย่างให้พี่เจมส์ลองทดสอบทำ logo สำหรับปักแล้ว....และเตรียมตัวที่จะมาโชว์ให้พี่ๆทุกท่านได้ชมกันแล้ว

แต่....ในโค้งสุดท้ายก่อนเปิดตัวเสื้อนั้นเอง....ด้วยความไม่ยอมแพ้ของทีมงาน iA บ้านปามาเนีย นำโดยพี่นะ แมวป่า รัชดา....ได้ไปค้นพบเสื้อที่มีคุณภาพสูงมากๆ.....ในราคาที่คิดว่าน่าจะพอรับได้.....ซึ่งมันก็คือเสื้อตัวที่ผมไปพบ และนำมาเป็นเสื้อต้นแบบนั่นแหละครับ....แต่ที่ผมพบนั้นตัวนึง 3000 กว่า ไม่รวมการทำโลโก้....แต่พี่นะสามารถหาแหล่งที่ซื้อได้ในราคาที่รวมกับทำโลโก้แล้ว ยังต่ำกว่าเสื้อเปล่าๆที่ผมเจออยู่หลายตังค์ครับ (เดี๋ยวรอทางทีมงาน iA สรุปเรื่องต้นทุนทุกอย่างและมาแจ้งราคากันอีกทีนะครับ)

และนี่แหละครับ คือมหากาพท์ที่มาของเสื้อ lot พิเศษ lot นี้......ต้องขอบอกว่าพิเศษจริงๆ กว่าจะมาเป็นเสื้อ lot นี้.....เสื้อตัวนี้เราเคยอยากได้ แต่ติดที่ราคา......วนไปหาทางอื่นอยู่นาน....สุดท้ายก็วนกลับมาได้เสื้อตัวนี้มาจริงๆ....สุดยอดเลยครับความพยายามของทีมงาน iA ของบ้านปามาเนียเรา
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
ความพิเศษต่อมาคือตัวเสื้อเองครับ

ความพิเศษอันดับแรกคือ....การออกแบบครับ....เสื้อตัวนี้มีกระเป๋าสำหรับใส่ของที่ถูกออกแบบไว้หลายหลายรูปแบบ รวมกันแล้วมากถึง 17 กระเป๋า....ทั้งด้านหน้า ด้านใน และด้านหลัง มีประเป๋าทั้งหมดครับ.....มีการออกแบบในรายละเอียดที่ดีมากๆ....มีแม้แต่ที่เหน็บไมค์ของว. สำหรับใช้ในการสื่อสารทั้งพูดและฟังได้ง่าย....หรือด้านหลังเสื้อที่ออกแบบกระเป๋ามาให้ปากกระเป๋าเป็นยางยืด เพื่อสามารถใส่ขวดน้ำหรือกระติกน้ำที่ไม่ใหญ่มากได้ หรือการออกแบบให้ด้านหลังมีช่องสำหรับระบายอากาศเพื่อไม่ให้ร้อนเวลาใส่ (เดี๋ยวรอชมภาพกระเป๋า และประโยชน์ใช้สอยจากทีมงาน iA อีกครั้งนะครับ วันนี้ได้รับเกียริตจากนายแบบสุดหล่อท่านนึง มาถ่ายภาพการใช้งานของเสื้อไว้แล้ว)

ความพิเศษอันดับที่สองคือ....ตัวผ้าครับ....ตัวผ้าที่นำมาใช้ตัดเย็บเป็นเสื้อตัวนี้เป็นผ้าเวสปอยท์....ไม่พิเศษเท่าไหร่ถ้าเป็นผ้าแบบนี้ เพราะใช้กันหลายที่....แต่ที่เสื้อตัวนี้พิเศษมากๆคือเป็นผ้าที่เคลือบ Teflon ของดูปองท์ ซึ่งเจ้า Teflon ตัวนี้เป็นเทคโนโลยีที่ทันสมัยของดูปองท์ที่เป็นตัวป้องกันผ้าหรือเสื้อได้เป็นอย่างดี ประโยชน์ของ Teflon ตัวนี้สรุปคร่าวๆมีดังนี้ครับ

1. ป้องกันการเลอะจากของเหลวทั้งประเภทน้ำมัน และน้ำ....โดยผ้าที่เคลือบ Teflon นั้น ด้านนอกจะมีการดูดซับของเหลวน้อย....เมื่อมีน้ำหรือน้ำมันมาเลอะ....จะซึมเข้าเนื้อผ้าน้อย....เราสามารถเช็ดทำความสะอาดได้ โดยไม่ทิ้งร่องรอยการเลอะไว้

2. ป้องกันการเลอะจากฝุ่นและดิน....ผ้าที่เคลือบ Teflon เมื่อมีฝุ่นและดินมาเลอะ....จะสามารถปัดออกทำความสะอาดได้ง่าย

3. ทำให้เสื้อดูใหม่เสมอ....ตัว Teflon จะมีความมันวาวนิดๆ....ซึ่งจะทำให้เสื้อดูมีความมันวาวตามไปด้วย...จึงทำให้เสื้อดูเป็นเสื้อใหม่ได้นาน

นอกจากนี้ ถ้าผมจำไม่ผิด เท่าที่เคยอ่านข้อมูลของเสื้อตัวนี้....ผ้าตัวนี้เมื่อเคลือบ Teflon ของดูปองท์ไปแล้วจะสามารถทนความร้อนสูงได้ (ทนไฟได้) ด้วยนะครับ

• Pa Mania
  • *
นั่นแหละครับความพิเศษทั้งหมดของเสื้อตัวนี้....ซึ่งต้องบอกว่าสุดยอดจริงๆครับ.....บวกกับ logo ที่สวยงามของปามาเนียที่ออกแบบโดยพี่อ๊อด และตำแหน่งการปักลงบนเสื้อที่ออกแบบโดยพี่นะ แมวป่า รัชดา....ต้องขอบอกกว่าสวยมากๆ :L4384:

เสื้อ lot นี้อาจมี lot เดียวนะครับ....หมดแล้วอาจหมดเลย....เพราะเราเองก็ไม่แน่ใจว่าจะมี lot ต่อไปหรือไม่ แม้แต่ supplier ที่เอาเสื้อมาขายเรายังไม่แน่ใจเลยว่าจะสามารถหาของมาสำหรับขายใน lot ต่อไปได้หรือไม่.....ดังนั้น พี่ๆ ถ้าพลาดโอกาสนี้ มาสั่ง lot 2 อาจไม่ได้เสื้อที่มีคุณภาพดีขนาดนี้แล้วนะครับ

:L2736: :L2736: :L4399: :L4399: :L4398: :L4398:

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT

Size L

ตุ้ย :Tui_Yindee

:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
Size L 1 ตัวครับผม  :L2758:

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ พี่ปอ Lumlukka

• Pa Mania
  • *
  • Like: 31
  • Born to be Rock Star
ตัวผมน่าจะพอๆ พี่กิตติครับ...
ขอ Size M ตามพี่กิตติ 1 ตัวครับผม...

จะโอนเงิน เมื่อไรยังไง ที่ไหน แจ้งให้ทราบด้วยนะครับ

:sd23:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 เมษายน 2013, 11:34:45 โดย Por Lumlukka »
มิตรภาพดีๆ หาซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
L ครับ 1 ตัว
ปล.พี่ตาม เมื่อมีเสื้อแล้ว ต้องทำตามวัตถุประสงค์ของเสื้อด้วยเด้อ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
จอง Size L  แบบอาร์มปัก ตัวนึงครับพี่นะ เปิดโอนเงินเมื่อไหร่ รบกวนพี่นะแจ้งทาง PM ด้วยครับ
ยินดีครับ

วันที่ลองกัน ตอนมิตติ้ง ชายทะเล ระยอง มัน size ไหนอะ  :L2761: เรา หุ่น มาตราฐาน ชาย ไทย ด้วย ดิ :sd42:
อันนั้นของไทยครับ size ปกติ    แต่อันนี้สำหรับบังฟัตต้อง L ครับ
  :L2761: ด้วยเมื่อมาพิจารณาดู ว่า ด้วยมาตราฐานการผลิต ของเสื้อ รุ่นนี้ น่าจะเน้น ไป ทางทาง Size Europe ส่วนผมมาตราฐาน ชายไทย น่าจะเป็น Size M ขอเปลี่ยนเป็น Size M ดีกว่าครับ  :sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ตามไปดูตัวอย่างเสื้อจริงที่หน้า 1 ได้แล้วนะครับ  

โอ้...จอร์ด  มันยอดมากที่ผมใส่ได้สบาย 55555

ผมรู้สึกดีใจมากที่ทีมงานและพวกสมาชิกปามาเนียให้ความสนใจ  ต้องขอบอกว่าเราทำอะไรแต่ละอย่างต้องมีความหมาย  มีที่มา  มีConcept   และหากมีคำถามว่าทำไมถึงทำแบบนี้   เพื่อนๆจะทราบทันทีและตอบเขาได้แบบเข้าใจว่าทำไมต้องเลือกเสื้อ vestแบบนี้ครับ

และที่ผมประทับใจและภูมิใจมากๆคือ  พี่โย กับ พี่ตาม สามารถใส่ได้โดยที่ไม่ต้องสั่งตัดพิเศษ    เพราะว่าเขาทั้ง 2 พลาดของแต่งและสิ่งดีๆหลายอย่างเพราะขนาดตัว  นี่ถึงขนาดซื้อเสือภูเขามาปั่นกันคันละหลายหมืนเพื่อลดน้ำหนัก  และสามารถใส่เสื้อที่มีขายในตลาดได้โดยที่ไม่ต้องแยกตัดต่างหาก  แบบว่าอยากได้ของแท้ๆอ่ะ    แต่บังเอิญหาเสื้อได้ก่อน   ที่ลงทุนไปคนละหลายหมื่น  ถือว่าเป็นการลงทุนแฝงนะครับ  อิ  อิ

สำหรับ Phase ต่อไปในการทำเสื้อในนั้น  เราจะทำตามหลังให้  อาจจะเป็นเสื้อยืดแขนสั้นคอวี   เสื้อแขนยาวกัน UV เป็นเสื้อรัดกล้ามเนื้อที่ใส่แล้วเย็นตลอดวันเหมือนเสื้อติดแอร์  ประเภทเดียวกับเสื้อปั่นจักรยาน   ยิ่งเหงื่อออกยิ่งเย็นอะไรประมาณนั้น  พร้อมสกรีนโลโก้สีสรร ปามาเนีย  แบบเสื้อแข่งจักยานเลยก็อาจเป็นได้

และที่สรุปประชุมกันเมื่อคืนนี้ก็คือเรื่อง Logo ปักหลัง   และเพลทโลหะด้านหน้า    รวมถึงจำนวนที่สั่งจองและเศษของเสื้อที่อาจต้องสำรองเงินตัด lot เพื่อสร้างลดต้นทุนเพื่อให้ได้ที่ราคาตามที่แจ้งไว้   และเปิดราคาสำหรับคนที่ไม่ได้สั่งจองในเดือนนี้และอาจจะรอดูของจริงพร้อมสั่งเพิ่มภายหลัง(หากเหลืออยู่) ในอีกราคาหนึ่ง เพื่อประโยช์นต่อเวปปามาเนียครับ 

ก่อนจะไปอัปเดทรายชื่อกันต่อ...มาดูเทคนิคการใช้กล้องหน้าจาก  ....... Kit China town  :L2739: (เขาเห็นแดงๆไม่ได้เลย)

**มีเอียงหัวหลบด้วยนะ กลัวจะไม่ชัดเจนกับเป้าหมาย 5555
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

รายชื่อผู้สั่งจอง   พร้อมขนาด  Update  1/4/56  ;time 11.26     
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
ตามพี่ต๋องดีกว่ากลัวจะใหญ่เกิน ผม นน. 70 สูง 175 ก็น่าจะ size M   รบกวนพี่นะเปลี่ยน size ให้ด้วยนะครับ เปลี่ยน จาก L เป็น M ครับ :sd23:
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

• Pa Mania
  • *
ตามพี่ต๋องดีกว่ากลัวจะใหญ่เกิน ผม นน. 70 สูง 175 ก็น่าจะ size M   รบกวนพี่นะเปลี่ยน size ให้ด้วยนะครับ เปลี่ยน จาก L เป็น M ครับ :sd23:

ผมขอเปลี่ยนตามพี่กิตติด้วยคนครับ...
ส่วนสูง น้ำหนัก ผมใกล้เคียงพี่ชินครับ...

รบกวนแก้เป็น Size M ให้ด้วยนะครับ

มิตรภาพดีๆ หาซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

tod

• บุคคลทั่วไป
ตัวไม่ใหญ่เหมือนพี่ๆเขา ขอตัวเล็กสุด  size M ครับ

• Pa Mania
  • *

ผมขอเปลี่ยนตามพี่กิตติด้วยคนครับ...
ส่วนสูง น้ำหนัก ผมใกล้เคียงพี่ชินครับ...

รบกวนแก้เป็น Size M ให้ด้วยนะครับ
พี่ชิน M ส่วนพี่ปอ L  ดีแล้วครับ 

ตัวไม่ใหญ่เหมือนพี่ๆเขา ขอตัวเล็กสุด  size M ครับ

พี่ทศน่าจะ L ได้นะครับ

***สำหรับ Size  M และ L จะมาถึงผมหลังสงการน์นี้   ลงเป็น size ปกติไปก่อนนะครับ    ถ้าผมทดลองของจรงกันแล้วจะมาแก้ไขปรับให้ครับ   และที่สำคัญ M จะมีเยอะแบบนั้นหรือป่าว  เพราะประเทศเขาตัวใหญ่กันทั้งนั้นเลย   และอีกอย่างลูกๆจะเอากันด้วยซิครับ  สงสัยต้องทำเสื้อเด็กอีกแต่อาจเป็นของในไทยนี่แหละ

• Pa Mania
  • *

โปรดอ่าน......ราคาพิเศษ 2,222 บาท นี้เฉพาะผู้ที่จองภายในเดือนเมษายน56 นี่เท่านั้น (รุ่นเปิดซิบ).....   หากหลังจากวันที่ 30 เม.ย 56 ไปแล้ว ถ้าเหลือเศษจากตัดLot    จะจำหน่ายในราคาตัวละ 2,800 บาท  ส่วนต่างเข้าเวปหมด

tod

• บุคคลทั่วไป

ผมวัดรอบอกแบบหลวมๆ ได้ 40 นิ้วครับพี่นะ ถ้า L จะใหญ่ไปมัย
 :L2761: :L2759:
หรืออกมันได้ แต่จะคับพี่พุงนี่ซิกลัวๆอยู่
 :sd42:

• Pa Mania
  • *

ผมวัดรอบอกแบบหลวมๆ ได้ 40 นิ้วครับพี่นะ ถ้า L จะใหญ่ไปมัย
 :L2761: :L2759:
หรืออกมันได้ แต่จะคับพี่พุงนี่ซิกลัวๆอยู่
 :sd42:

ลืมบอกครับพี่ทศ  size ใหญ่มีสายปรับลงได้ 2-3นิ้ว    แต่ sizeเล็กไม่มีปรับใหญ่ได้ นอกจากไม่รูดซิบครับ  :L2758:

• Pa Mania
  • *

งั้นก็แล้วแต่พี่นะ นะครับ... ฝากลองให้ด้วยละกัน...
ผมกับพี่นะ น่าจะพุงพุ้ยใกล้ๆ กัน... 555

ออฟไลน์ พี่จิรศิษฏ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 36
  • มีลาภเสื่อมลาภ มียศเสื่อมยศ มีสรรเสริญมีนินทา
พี่นะ
ผมรบกวนขอจองสัก 1 ตัว size L ครับ
แล้วจะโอนเงินตามรายละเอียดแล้ว PM แจ้ง
ขอบคุณครับ