Pa Mania Tales (เรื่องเล่าปามาเนีย) > Technics, Maintenance & Problem solving

ระบบอำนวยความสะดวกและปลอดภัยอัจฉริยะ ETACS(อีแทคส์) ใน Pajero Sport

(1/8) > >>

พี่อ็อด Pentium4:
*** เพิ่ม 2 Function ใหม่ที่มากับน้องปา model 2011 แล้วนะครับ ***

ระบบอำนวยความสะดวกและปลอดภัยอัจฉริยะ ETACS เพื่อเพิ่มความสะดวกสบายยิ่งขึ้นโดยเฉพาะ

จากใบโบชัวร์รถที่เอ่ยถึงความสามารถของระบบนี้ไว้

แต่ยังมีอีกหลายคนที่ยังไม่รู้ว่า ยังมีฟังก์ชันอีกหลายรายการ ที่สามารถปรับตั้งได้ตามต้องการ
หรือบางรายการที่ถูกปิดความสามารถอยู่

การตั้งโดยผ่านเครื่อง MUT-III ในศูนย์บริการมิตซูบิชิ หน้าตาเจ้าเครื่องนี้

แนะนำฟังก์ชันที่น่าเปิดใช้งาน เนื่องจากรถบางคันที่ออกจากศูนย์จะปิดฟังก์ชันเหล่านี้ไว้
เสียงไฟเลี้ยว - ตั้งเสียงปี๊ปให้ดังพร้อมไฟเลี้ยว
ฟังก์ชันของการกระพริบ - ตั้งความสะดวกของการเปิดไฟเลี้ยว ด้วยการโยกก้านไฟเลี้ยวนิดเดียว ไฟเลี้ยวจะกระพริบ 3 ครั้ง
แบบหน่วงเวลาของที่ปัดน้ำฝนหลัง - ตั้งจังหวะการปัดของที่ปัดน้ำฝนหลัง สามารถตั้งปัดต่อเนื่องได้
ปลดล็อกประตู(ตำแหน่งเข้าเกียร์P) - ตั้งปลดล็อกประตูทันทีเมื่อเข้าเกียร์ P

ฟังก์ชันที่สามารถปรับตั้งเปิดปิดได้ด้วยตัวเองโดยไม่ต้องผ่านเครื่อง MUT-III
เตือนระบบรักษาความปลอดภัย - ตั้งการทำงาน เมื่อทำการล็อกประตู ระบบรักษาความปลอดภัยะทำงาน
โดยมีไฟ SECURITY กระพริบ หากมีการบุกรุกด้วยการเปิดประตู รถจะส่งเสียงแตรร้องพร้อมไฟฉุกเฉินกระพริบ
รายระเอียดส่วนนี้สามารถอ่านได้ในคู่มือรถ

ฟังก์ชันทั้งหมดของ Pajero Sport อ้างอิงจากเครื่อง MUT-III ในศูนย์

เพิ่มเติมสำหรับน้องปา 2011

ในการปรับตั้ง ETACS แต่ละครั้งอาจเสียหรือไม่เสียค่าใช้จ่าย ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับการบริการของศูนย์แต่ละแห่ง
แนะนำว่าให้ไปปรับตั้งตอนที่นำรถเข้าเช๊คระยะ จะได้คุยกันง่ายไม่ถูกปฏิเสธและไม่เสียค่าใช้จ่ายแน่ๆ  ;D

เท่าที่ทราบศูนย์ทุกแห่งมีเครื่อง MUT-III และสามารถปรับตั้งให้ได้หมด
หากศูนย์บางแห่งบอกว่าไม่สามารถปรับตั้งให้ได้ แสดงว่าเครื่อง MUT-III คงเสียอยู่ ไม่ก็...(คิดเอาเอง)

*** ขอขอบคุณศูนย์บริการ ทีเอสที มิตซู ราชบุรี ที่ช่วยบริการเรื่องการปรับตั้ง ETACS
และยังช่วยอธิบายฟังก์ชันในระบบ ETACS แก่ผมผู้ใช้รถเป็นอย่างดีเยี่ยม  :)

ใหม่ Mai & tu:
อยากรู้ว่า รถรู่น GLS ใช้ ทุกระบบไหมครับ  ???

พี่อ็อด Pentium4:

--- อ้างจาก: Mai_tu ที่ 10 ตุลาคม 2012, 12:31:41 ---อยากรู้ว่า รถรู่น GLS ใช้ ทุกระบบไหมครับ  ???

--- End quote ---

GLS ส่วนใหญ่จะใช้ได้หมดครับ มีบางอันเท่านั้นที่ไม่มีให้ปรับ
ตรงนี้ไว้ผมจะพยายามหาข้อมูลมาแยกรุ่นให้ครับ

2.5 GLS MY09-MY10
2.5 GT MY09-MY10
3.2 GLS MY09-MY10
3.2 GT MY09-MY10
2.5 VG GLS MY11-MY12
2.5 VG GT MY11-MY12
2.4 GLS
3.0 V6

ใหม่ Mai & tu:
2.5 VG GLS MY11-MY12
2.5 VG GLS -MY12
ขอขอบคูณ มาก ๆๆ ครับ 8)

หรั่ง-2523:
ปา2.4 GLS 2013 มีสัญาณเตือนระบบรักษาความปลอดภัย ไหมครับ
ลองตามคู่มือละทำไม่ใด้

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version