ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบอำนวยความสะดวกและปลอดภัยอัจฉริยะ ETACS(อีแทคส์) ใน Pajero Sport  (อ่าน 43426 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 127
*** เพิ่ม 2 Function ใหม่ที่มากับน้องปา model 2011 แล้วนะครับ ***

ระบบอำนวยความสะดวกและปลอดภัยอัจฉริยะ ETACS เพื่อเพิ่มความสะดวกสบายยิ่งขึ้นโดยเฉพาะ

จากใบโบชัวร์รถที่เอ่ยถึงความสามารถของระบบนี้ไว้

แต่ยังมีอีกหลายคนที่ยังไม่รู้ว่า ยังมีฟังก์ชันอีกหลายรายการ ที่สามารถปรับตั้งได้ตามต้องการ
หรือบางรายการที่ถูกปิดความสามารถอยู่

การตั้งโดยผ่านเครื่อง MUT-III ในศูนย์บริการมิตซูบิชิ หน้าตาเจ้าเครื่องนี้

แนะนำฟังก์ชันที่น่าเปิดใช้งาน เนื่องจากรถบางคันที่ออกจากศูนย์จะปิดฟังก์ชันเหล่านี้ไว้
เสียงไฟเลี้ยว - ตั้งเสียงปี๊ปให้ดังพร้อมไฟเลี้ยว
ฟังก์ชันของการกระพริบ - ตั้งความสะดวกของการเปิดไฟเลี้ยว ด้วยการโยกก้านไฟเลี้ยวนิดเดียว ไฟเลี้ยวจะกระพริบ 3 ครั้ง
แบบหน่วงเวลาของที่ปัดน้ำฝนหลัง - ตั้งจังหวะการปัดของที่ปัดน้ำฝนหลัง สามารถตั้งปัดต่อเนื่องได้
ปลดล็อกประตู(ตำแหน่งเข้าเกียร์P) - ตั้งปลดล็อกประตูทันทีเมื่อเข้าเกียร์ P

ฟังก์ชันที่สามารถปรับตั้งเปิดปิดได้ด้วยตัวเองโดยไม่ต้องผ่านเครื่อง MUT-III
เตือนระบบรักษาความปลอดภัย - ตั้งการทำงาน เมื่อทำการล็อกประตู ระบบรักษาความปลอดภัยะทำงาน
โดยมีไฟ SECURITY กระพริบ หากมีการบุกรุกด้วยการเปิดประตู รถจะส่งเสียงแตรร้องพร้อมไฟฉุกเฉินกระพริบ
รายระเอียดส่วนนี้สามารถอ่านได้ในคู่มือรถ

ฟังก์ชันทั้งหมดของ Pajero Sport อ้างอิงจากเครื่อง MUT-III ในศูนย์

เพิ่มเติมสำหรับน้องปา 2011

ในการปรับตั้ง ETACS แต่ละครั้งอาจเสียหรือไม่เสียค่าใช้จ่าย ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับการบริการของศูนย์แต่ละแห่ง
แนะนำว่าให้ไปปรับตั้งตอนที่นำรถเข้าเช๊คระยะ จะได้คุยกันง่ายไม่ถูกปฏิเสธและไม่เสียค่าใช้จ่ายแน่ๆ  ;D

เท่าที่ทราบศูนย์ทุกแห่งมีเครื่อง MUT-III และสามารถปรับตั้งให้ได้หมด
หากศูนย์บางแห่งบอกว่าไม่สามารถปรับตั้งให้ได้ แสดงว่าเครื่อง MUT-III คงเสียอยู่ ไม่ก็...(คิดเอาเอง)

*** ขอขอบคุณศูนย์บริการ ทีเอสที มิตซู ราชบุรี ที่ช่วยบริการเรื่องการปรับตั้ง ETACS
และยังช่วยอธิบายฟังก์ชันในระบบ ETACS แก่ผมผู้ใช้รถเป็นอย่างดีเยี่ยม
  :)

ออฟไลน์ ใหม่ Mai & tu

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 14
อยากรู้ว่า รถรู่น GLS ใช้ ทุกระบบไหมครับ  ???

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 127
อยากรู้ว่า รถรู่น GLS ใช้ ทุกระบบไหมครับ  ???

GLS ส่วนใหญ่จะใช้ได้หมดครับ มีบางอันเท่านั้นที่ไม่มีให้ปรับ
ตรงนี้ไว้ผมจะพยายามหาข้อมูลมาแยกรุ่นให้ครับ

2.5 GLS MY09-MY10
2.5 GT MY09-MY10
3.2 GLS MY09-MY10
3.2 GT MY09-MY10
2.5 VG GLS MY11-MY12
2.5 VG GT MY11-MY12
2.4 GLS
3.0 V6

ออฟไลน์ ใหม่ Mai & tu

• Pa Mania
  • *
2.5 VG GLS MY11-MY12
2.5 VG GLS -MY12
ขอขอบคูณ มาก ๆๆ ครับ 8)

ออฟไลน์ หรั่ง-2523

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • หรั่งสวนหลวง ร.9
ปา2.4 GLS 2013 มีสัญาณเตือนระบบรักษาความปลอดภัย ไหมครับ
ลองตามคู่มือละทำไม่ใด้

ออฟไลน์ พรชัย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
เรียนถามพี่ Aod
"ฟังก์ชันที่สามารถปรับตั้งเปิดปิดได้ด้วยตัวเอง :sd10:โดยไม่ต้องผ่านเครื่อง MUT-III"
จะต้องทำอย่างไงเหรอครับ

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
ขอบคุณ :sd23:ข้อมูลดี ๆ ครับพี่อ็อด ผมว่าจะไปใช้บริการไฟหน้าอัตโนมัติซะหน่อยครับเป็น เบอร์ 5 จะได้ประหยัดไฟ  :sd42: :sd42: :sd42:
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
กระทู้นี้ของพี่อ๊อด  :L2900: จริงๆ ครับเพราะทางศูนย์ที่ผมออกรถ ก็ไม่เคยให้ข้อมูลได้แบบนี้เลย
อาทิตย์ที่ผ่านมาเลยจัดการให้ศูนย์ตั้ง ระบบปลดล๊อคประตูเมื่อเข้าเกียร์ P (ไม่เสียค่าใช้จ่าย)
ต้องขอบคุณพี่อ๊อดอีกครั้ง  :L2897:

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
 :L2758:  :sd23: พี่อ๊อดครับ
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..

ออฟไลน์ อา์ร์ม

• Pa Mania
  • *
ได้รู้มากเลยคับ  :sd01: :L2904:

ออฟไลน์ เหน่ง V6

• Pa Mania
  • *
  • Like: 56
ขอบคุณพี่อ๊อดมากเลยครับ  :L2758: สำหรับข้อมูลเมื่อวานเข้าศูนย์ ให้เค้าปรับให้ตามที่เราต้องการ ถูกใจมากเลยครับ :sd23:

ออฟไลน์ โชนPTT กทม.ครับ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
  • สวัสดีครับ ชื่อโชนครับ 0813736528
ขอบคุณมากๆครับ ข้อมูลดีๆครับ

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
 :L2900:  สุดย้อดเลยคับพี่อ๊อด
 :L2758:

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
 :sd23: ขอบคุณครับพี่อ๊อด เข้า 0 คราวหน้าต้องตั้งบ้างแล้ว

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
แจ่มๆแหล่มๆเลยครับพี่อ๊อด  :sd23: ขอบคุณคร๊าบ...บ
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ ณะศรีราชา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
 :L6428: ขอบคุณข้อมูลดีๆครับพี่ๆ

ออฟไลน์ บอย 6999

• Pa Mania
  • *
  • นนทบุรี

อ้างถึง
แนะนำฟังก์ชันที่น่าเปิดใช้งาน เนื่องจากรถบางคันที่ออกจากศูนย์จะปิดฟังก์ชันเหล่านี้ไว้
เสียงไฟเลี้ยว - ตั้งเสียงปี๊ปให้ดังพร้อมไฟเลี้ยว
ฟังก์ชันของการกระพริบ - ตั้งความสะดวกของการเปิดไฟเลี้ยว ด้วยการโยกก้านไฟเลี้ยวนิดเดียว ไฟเลี้ยวจะกระพริบ 3 ครั้ง
แบบหน่วงเวลาของที่ปัดน้ำฝนหลัง - ตั้งจังหวะการปัดของที่ปัดน้ำฝนหลัง สามารถตั้งปัดต่อเนื่องได้
ปลดล็อกประตู(ตำแหน่งเข้าเกียร์P) - ตั้งปลดล็อกประตูทันทีเมื่อเข้าเกียร์ P

ขอบคุณครับ  :sd23:
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

ออฟไลน์ วิท_Mahachai

• Pa Mania
  • *
 :sd27: แหลมเรยยย

ออฟไลน์ เอก สันติ

• Pa Mania
  • *
เคยให้ศูนย์เปิดใช้บางระบบ ช่างที่ศูนย์บางคนยังไม่รู้เลยว่าเปิดระบบพวกนี้ใช้งานได้

ออฟไลน์ กอบ บางพลัด

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
ขอบคุณครับ  :L2900: